overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: แรมแต๊บเป็นยังไง

OverclockZone Member soften's Avatar

Default แรมแต๊บเป็นยังไง

ขอถามผู้มีประสบการณ์หน่อยครับ คืออยากรู้เหมือนกันอะครับ ว่าแรมมันแต๊บเป็นยังไง มีรอยไหม้ไหมครับ แล้วมันจะไหม้ถึง slot เสียบแรมบนบอร์ดของเราหรือไม่ครับ แล้วมันจะแต็บที่กี่โวลท์ละครับ เห็นบนตัวแรมเขียน 1.9-2.1 ส่วนมากเห็นอัดกัน 2.4-2.5 แล้วมันไม่แต๊บเหรอครับ แล้ว G.skill ประกันของ Tk ไหม้แล้วเคลมได้หรือเปล่าครับ

OverclockZone Member

แรมผมไฟเดิมๆที่2.3V เอาไปให้ท่านเทพลองลองอัด3.02Vก็ยังปกติครับ ใช้โปรแกรมทดสอบผ่านหมด แต่ไม่ได้ใช้งานนะ ลองอัดเฉยๆว่ามันไปได้ที่บัสเท่าไร

OverclockZone Member bismarck's Avatar

ไหม้เคลมได้ครับ

OverclockZone Member __Im_CraCKker___'s Avatar

คือการลัดวงจรของไฟฟ้าน่ะครับ ทำให้มันช็อตและลาจากตัวท่านไปเลย ถ้าจะให้ดีก็หาแรมที่มีการระบายความร้อนดีๆหน่อยนะครับ

OverclockZone Member [virus]'s Avatar

ดันปาย

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

ไฟเดิมๆก็พังได้นะ แต่ไม่รู้จะรวมว่าแต๊ปหรือเปล่า (อันนี้ของน้องครับ คอนเซ็ปเค้า fanless เน้นเงียบ)
    เนื่องจากอัดไฟ 2.1V ตามสเปคที่เขียนไว้ แต่ระบบระบายความร้อนภายในเคสไม่ดี

คือถ้านึกภาพออก ในเคสมีพัดลมแค่ 2 ตัวคือ CPU + หลังเคส ส่วนการ์ดจอเป็นแบบ silent pipe
    แล้วก็เอาเคสตัวนั้นอ่ะยัดเข้าไปตรงด้านข้างของโต๊ะคอม (บางโต๊ะจะมีช่องสำหรับใส่เคส)

แค่นั้นแหละครับใช้งานแึ่ค่ 1 เดือนเจ้ง เอาไปเคลมพบว่าร้อนเกินจนแรมรับไม่ได้ ฮ่าๆ
    (อาการตอนเปิดเครื่องก็เหมือนเสียบแรมไม่แน่นนั่นแหละครับ จะมี beep code บอก)

-----------------------------------------------------------------------------

อันนี้ประสบการณ์ตรง

Kingston Value 667MHz 512MB เหมือนมันเขียนไว้ 1.8V มั้งถ้าจำไม่ผิดนะ เพราะนานแล้ว
    แล้วอัดไป 870MHz เองมั้ง ไฟ 2.5V(สุดบอร์ด + มือใหม่สุดๆ)

ใช้ไป 4 วันแล้วก็ลาโลกไป อาการเหมือนเดิม ความร้อนเกินเพราะไม่มีพัดลมเป่าแรม
    อาการก็เหมือนเดิมครับ เหมือนเสียบแรมไม่แน่น มีเสียง beep code

----------------------------------------------------------------------------------

แต่ทั้งสองกรณีมันไม่มีรอยไหม้นะครับ เอาไปเคลมแล้วก้อเปลี่ยนตัวใหม่ได้
    ไม่รู้ว่าตัวมี่เปลี่ยนมามันเป็นของที่อยู่ในระบบวนหรือเปล่า เอิ๊กๆๆ (ดูมันเก่าๆนะ)

และทำให้รู้ว่าต้องมีพัดลมเป่าแรม
    ถ้าแบบผมก็เอา Thermal meter วัดตอนอัดไฟ + Orthos
    (หรือจะใช้ Multi meter ที่มันสามารถวัดอุณหภูมิได้ ไปวัดความร้อนก็ใกล้เคียงกัน)

ถ้าพัดลมมันกดความร้อนอยู่ที่ 45 C อัดไฟไป 2.5V (ไม่เกิน)
    ถ้าพัดลมกดความร้อนที่ 50 C ขึ้นไป อัดไฟที่ 2.3 (ไม่เกิน)
    หมายถึงตอนใช้งานจริงนะครับ ใช้งาน 8 - 10 ชม. ต่อวัน (เสาร์ - อาทิตย์ 18ชม. ขึ้นไป)
    Last edited by AmaKatsu; 16 Jul 2008 at 05:03:24.

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

แรมเกลส้มผม อัดไป 1100 Cl5 ป้อนไฟ 2.4 เคสปิดทึบ ไม่มีพัดลมแรม เอาเซนเซอร์วัดความร้อนไปแปะที่ซิ้งค์มันร้อน 75 บางทีล่อไป 82

อยากให้มันแต๊บ (จะเอาไปเพิ่มตังเปลี่ยนรุ่น เฮียเล็กบอกเปลี่ยนได้) แต่แม่งก็ไม่แต๊บซะที จนตอนนี้ใช้ไฟ 1.9 วิ่งที่ 800 เดิมๆละ

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

Quote Originally Posted by gidd009 View Post
    แรมเกลส้มผม อัดไป 1100 Cl5 ป้อนไฟ 2.4 เคสปิดทึบ ไม่มีพัดลมแรม เอาเซนเซอร์วัดความร้อนไปแปะที่ซิ้งค์มันร้อน 75 บางทีล่อไป 82

อยากให้มันแต๊บ (จะเอาไปเพิ่มตังเปลี่ยนรุ่น เฮียเล็กบอกเปลี่ยนได้) แต่แม่งก็ไม่แต๊บซะที จนตอนนี้ใช้ไฟ 1.9 วิ่งที่ 800 เดิมๆละ
    ของผมก็โคตรร้อนเหมือนกัน

Crucial 16ชิพ ซิ้งค์หนีบ อยากอัดบัสหนักๆ แต่ก็กลัวมันไหม้ เคลมยาก เลยใช้บัสพันนึงพอ อัดกว่านี่ซิ้งจับไม่ได้เลย
    Last edited by Toffeecheese; 16 Jul 2008 at 06:06:34.

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

Quote Originally Posted by Toffeecheese View Post
    ของผมก็โคตรร้อนเหมือนกัน

Crucial 16ชิพ ซิ้งค์หนีบ อยากอัดบัสหนักๆ แต่ก็กลัวมันไหม้ เคลมยาก เลยใช้บัสพันนึงพอ อัดกว่านี่ซิ้งจับไม่ได้เลย
    16 ชิปทั้งทีอัด 1200MHz @2.5 - 2.6V

เว้น Crucial Lanfest 1200 @2.3 - 2.35V

พัดลมเป่าด้วยนะท่าน

ปล. ของผมก็ไม่ถึง 1200 ไฟสุดบอร์ดก่อน
    Last edited by AmaKatsu; 16 Jul 2008 at 06:15:59.

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

Quote Originally Posted by AmaKatsu View Post
    16 ชิปทั้งทีอัด 1200MHz @2.5 - 2.6V

เว้น Crucial Lanfest 1200 @2.3 - 2.35V

พัดลมเป่าด้วยนะท่าน

ปล. ของผมก็ไม่ถึง 1200 ไฟสุดบอร์ดก่อน
    พูดแล้วก็อยากได้พัดลมเป่าแรมของ OCZ

เอา CoolerMaster 120mm 90CFM น่าจะแรงกว่านะครับ เงียบด้วย 19dBA

เพียงแค่ว่ามันใหญ่มากมาย เวลาวางต้องวางเฉียงใส่แรม
    เพื่อให้ลมมันพัดไปทิศทางเดียวกันกับ ซิ้งค์ CPU

ไม่งั้นถ้าวางครอบพัดลมครอบตัวแรม มันจะไปแย่งลมที่จะเข้าไปหา ซิ้งค์ CPU

ผมลองคำนวนค่าใช่จ่ายแบบคร่าวๆให้ละกัน (แบบว่าผมงบน้อย)

แบบที่ 1
    ถ้าใช้ OCZ XTC Cooler มันใส่พัดลม 60mm ได้ 2 ตัว
    สมมุติใช้ Delta 60x60x25mm ใส่เข้าไปสองตัว Air flow ก็ยังน้อยกว่า CoolerMaster อยู่ดี
    อีกทั้งเสียงยังดังกว่าอีกแน่ะ
    > OCZ XTC 790 บาท (ถ้าจำราคาผิดขออภัยครับ)
    > Delta 60x60x25mm สองตัว 160 บาท (บ้านหม้อ)

แบบที่ 2
    โมพัดลมเป่าแรมตามแบบของท่านผู้หนึ่ง (หากระทู้ไม่เจอ)
    > พัดลมเป่าใต้ notebook (60mm สามตัว) 140 - 160 บาท
    > สันแฟ้มรายงาน 10 บาท

แบบที่ 3
    > พัดลม CoolerMaster 120mm 90CFM 270 บาท (ไม่รวมค่าส่ง) ลิงค์ครับ
    ผมไม่ใช่ตัวแทนจำหน่ายนะครับ เพียงแต่คิดว่ามันราคาถูก แรง และเงียบดีเท่านั้น

อันนี้รายละเอียดของพัดลม Delta ครับ ขนาด 60x60x25mm (ดูจาก dBA แล้วอาจจะไม่อยากใช้ แต่ของเค้าแรงจริงๆครับ)

OverclockZone Member ShutterV's Avatar

มันจะเข้าวินโดไม่ได้ เปิดเครื่องแล้วติด แต่จอดำสนิท

Quote Originally Posted by AmaKatsu View Post
    เอา CoolerMaster 120mm 90CFM น่าจะแรงกว่านะครับ เงียบด้วย 19dBA

เพียงแค่ว่ามันใหญ่มากมาย เวลาวางต้องวางเฉียงใส่แรม
    เพื่อให้ลมมันพัดไปทิศทางเดียวกันกับ ซิ้งค์ CPU

ไม่งั้นถ้าวางครอบพัดลมครอบตัวแรม มันจะไปแย่งลมที่จะเข้าไปหา ซิ้งค์ CPU

ผมลองคำนวนค่าใช่จ่ายแบบคร่าวๆให้ละกัน (แบบว่าผมงบน้อย)

แบบที่ 1
    ถ้าใช้ OCZ XTC Cooler มันใส่พัดลม 60mm ได้ 2 ตัว
    สมมุติใช้ Delta 60x60x25mm ใส่เข้าไปสองตัว Air flow ก็ยังน้อยกว่า CoolerMaster อยู่ดี
    อีกทั้งเสียงยังดังกว่าอีกแน่ะ
    > OCZ XTC 790 บาท (ถ้าจำราคาผิดขออภัยครับ)
    > Delta 60x60x25mm สองตัว 160 บาท (บ้านหม้อ)

แบบที่ 2
    โมพัดลมเป่าแรมตามแบบของท่านผู้หนึ่ง (หากระทู้ไม่เจอ)
    > พัดลมเป่าใต้ notebook (60mm สามตัว) 140 - 160 บาท
    > สันแฟ้มรายงาน 10 บาท

แบบที่ 3
    > พัดลม CoolerMaster 120mm 90CFM 270 บาท (ไม่รวมค่าส่ง) ลิงค์ครับ
    ผมไม่ใช่ตัวแทนจำหน่ายนะครับ เพียงแต่คิดว่ามันราคาถูก แรง และเงียบดีเท่านั้น

อันนี้รายละเอียดของพัดลม Delta ครับ ขนาด 60x60x25mm (ดูจาก dBA แล้วอาจจะไม่อยากใช้ แต่ของเค้าแรงจริงๆครับ)

รายการ 2 เคยมีครับ ของน้อง silverkun ผมใส่แล้วติดซิ้งค์ CPU (ผมใช้ CM Sphere)

แล้วก็เคยใส่ Cyclo มันติดการ์ดจอ แล้วก็ใส่ Vizo มันหนีบไม่ได้ อาภัพจริง

รายการ 3 มีติดเคสอยู่สองตัวครับ ลมแรงดีแถมเงียบด้วย สวยด้วย

แต่ตอนนี้ผมว่าจะไม่ใส่มันแล้วล่ะครับ เพราะว่าผมใช้งาน CPU ที่ 3.6GHz (E8200=450*8) กับ v.core ไม่ถึง 1.3 ดี

บัสแรมก็แค่ 900 มันก็สบายดีไม่ร้อนแล้วล่ะครับ เอาแค่พอใช้งาน อัดสุดเอาไว้ตอนเห่อของใหม่เฉยๆ

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

เพิ่งรู้นะเนี่ย

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

มาเก็บข้อมูล
    oc ไม่เป็น

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    oc ไม่เป็น

แอบมาทำหน้าตาบ้องแบ๋วเนียนซะงั้นท่าน

Quote Originally Posted by อิมพีเรียล View Post
    เพิ่งรู้นะเนี่ย

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    oc ไม่เป็น

OverclockZone Member momotum's Avatar

ถ้าของพี่แต้บแล้วมาอัดให้ผมแต้บด้วย

Bookmarks

Bookmarks