Announcement

Collapse
No announcement yet.

FAQ ถาม-ตอบ ปัญหาจอยXboX360 Controller For Windows

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากสั่ง http://www.ebay.com/itm/Complete-Xbo...ht_1494wt_1397
    มาโม แต่ราคาไปถามคนพรีออเดอร์เกือบๆ 800 สู้ราคาไม่ไหว มีใครที่สามารถจัดการให้ได้มั้งครับ

Comment

• หลังจากควานหาอยู่ตั้งนาน ในที่สุดก็ได้มาแล้วครับตัวนี้ Cyborg Rumble pad แต่ยังไม่ได้ทดลองเล่นน่ะครับ เพราะ PC เพิ่งขายต่อให้ญาติไป เขาจะเอาไปให้หลานเล่น และผมก็มี PS3 อยู่แล้ว กำลังจะหา Xbox360 มาอีกซักเครื่องเพราะมีบางเกมส์ที่อยากเล่นแต่ไม่ลง PS3 NBที่ใช้อยู่ก็ใช้ทำงานอย่างเดียว spec เล่นเกมส์ไม่ได้ เก่าแล้วด้วย

แต่จากที่ลองสัมผัส ถือๆตัวจอยใหญ่มากครับ ใหญ่กว่า Original คนมือเล็กๆอาจจะไม่ชอบ แต่ผมชอบครับ เต็มมือดีจริงๆ ผิวเป็น Rubber ก้าน Analog รู้สึกจะสูงกว่าตัว Ori ปุ่มเป็นปุ่มยางเหมือน Ori ตรงนี้ผมชอบของ Razer Onza มากกว่าที่เป็น Micro Switch ส่วน Dpad ลองกดๆดู น่าจะห่วยเหมือนเดิม แต่น่าจะดีกว่า Razer Onza (ผมว่า Dpad ตัวนี้ห่วยสุดล่ะ ใช้ดีแค่บางเกมส์ แต่โดยรวมห่วยมากกว่าดี) ส่วนปุ่ม LT RT ชอบของ Onza มากกว่า มันยาวดีอันนี้เหมือนมันจะสั้นไปหน่อย สายก็เป็นสายธรรมดา ไม่ใช่สายถัก ยาวประมาณสองเมตรครึ่งได้ ไม่ได้ยาวบ้าเลือดเหมือน Onza ทีเด็ดก็คือ Dpad กับ Analog ซ้าย สลับกันได้ ทำให้ยืดหยุ่นต่อการใช้งานมากๆ

อยากให้ข้อดีของ Onza กับ Cyborg Rumble Pad มาฟิวชั่นกันจังคือ อยากได้ สายถัก, ไฟที่ปุ่ม, RT LT, Analog ปรับความหนืดได้ ของ Onza มาใส่เจ้าตัวนี้จังเลย แต่อย่างว่า ไม่มีอะไรสมบูรณ์แบบ ดีอย่าง เสียอย่างทั้งนั้น

เนื่องจากจอย Xbox360 กับ Onza ผมได้ขายไปแล้วทำให้ถ่ายรูปเทียบความใหญ่ของจอยตัวนี้ไม่ได้ แต่มันใหญ่จริงๆครับเจ้าตัวนี้ นี่ว่าจะหาตัวแปลงจอย Xbox ให้ใช้กับ PS3 มาใช้อยู่ เพราะเบื่อพวกจอยไร้สายแล้ว ขี้เกียจมานั่งชาร์จแบต หลังๆขั้วชาร์จหลวมอีกชาร์จไม่ค่อยเข้า ต้องคอยบิดไปบิดมาแล้วเอาเทปกาวแปะ ไม่งั้นชาร์จไม่เข้า เซ็งจริงๆ mouse ไร้สายผมยังแทบไม่ใช้เลยครับ ขี้เกียจซื้อถ่าน หรือชาร์จแบต
      Last edited by Creepy; 9 Sep 2012, 15:12:10.

Comment

• ยินดีด้วยน่อ เดี๋ยวนี้ตัวนี้หายากแล้ว ใช้งานก็ระวังปุ่มยากตรงก้านอนาลอกหน่อยนะครับเพราะตัวนี้สึกค่อนข้างง่ายทีเดียว แต่ทนเอาเรื่องเพราะผมก็ยังใช้อยู่เหมือนกัน ผ่านมากี่ปีแล้วจำไม่ได้ ไม่ 2 ก็ 3 นี่ล่ะ
        ชอบเพราะมันใหญ่กว่าจอย original เหมือนกันครับ ก้านอนาลอกไม่แข็ง แต่แม่นแล้วไม่ต้องปรับ deadzone

Comment

• อยากทราบว่าจอยไหน D-pad ดีๆมั้ง ตอนนี้จอย Xbox360 แบบมีสายลาโลกไปแล้ว(สายขาดใน รื้อมาจนเจ๊ง)
          แต่ผมติดการจับ D-pad ของ Xbox360 ไปแล้วด้วยซิ ลองเอาของเพลย์ 2 มีใช้ไม่ถนัดเลย
          เอาแบบมีสายนะครับ อลงแชร์ประสบการณ์กันหน่อย

Comment

• ผมใช้ d-pad เลือกเมนูเป็นส่วนใหญ่ ไม่ได้ใช้เอามาเล่นในตัวเกม ดังนั้นกดลึกหน่อยก็ไม่มีปัญหาน่ะนะครับ
            อันดับหนึ่งผมให้ Logitech ChillStream ครับ ปัจจุบันเลิกผลิตไปแล้ว คิดว่าน่าจะคล้ายๆกับ F310 510 720 นะ ถ้าจะเอาให้ซื้อได้ตอนนี้
            ต่อมาผมให้ตัวของท่านบนนี่ล่ะครับ Saitek Cyborg Rumblepad V2 for Xbox360 & PC กดลึกหน่อยแถมยังนุ่ม แต่แม่นเอาเรื่อง
            อันดับ 3 ผมให้ MS Xbox360 Controller BLACK รุ่นที่ปรับปรุงใหม่ของ Slim น่ะครับ นิ่ง แม่น ไม่โยกเยก

Comment

• Originally posted by banoffie12 View Post
              ไปสอยมาเรียบร้อยครับ ที่ซีคอน 1690 สีดำของแท้แน่นอนครับ

จากนั้นมาเช็คที่เซ็นทรัลบางนา เจอราคา 1590 เหมือนกันเป๊ะๆโคตรเจ็บใจเลยครับ น่าจะไปดูที่เซ็นก่อน -0-

**รบกวนถามนิดนึงครับ รู้สึกว่าปุ่มกดทิศทางที่ไม่ใช่อนาลอกอะครับ เหมือนเวลาเลื่อนด้านบนแล้วมันกดไม่ค่อยไป-.- แต่ข้างล่างก็กดได้ปกต พูดง่ายๆนะครับ ประมาณว่าผมกดน้ำหนักไปเท่ากัน แต่ปุ่มด้านล่างมันแสดงผล ผิดกับด้านบนที่ต้องออกแรงเพิ่มอีกนิด อยากทราบว่าจะมีปัญหาอะไรไหมครับ เพราะยังอยู่ในประกัน 3 เดือน
              ผมเดินฟอร์จูนเห็นขาย1250.-ทุกร้านเลยครับ หรือปลอมหมดทุกร้านหว่า

Originally posted by chai237 View Post
              อยากให้แกนอนาล็อคมัน invert ต้องทำยังไงครับ
              ตัวเกมมันไม่มีให้ปรับ
              เดาว่าเป็นเกม Alice เพราะตอนเริ่มมันมีให้ตั้งแต่ invert มุมมองด้านบน-ล่าง

ถ้าผมเดาถูกและท่านยังตามอ่านอยู่ขอให้ตามไปอ่านทู้สองโดยพลัน http://www.overclockzone.com/forums/...3#post42299513

Originally posted by Beaver_XT View Post
              ผมใช้ d-pad เลือกเมนูเป็นส่วนใหญ่ ไม่ได้ใช้เอามาเล่นในตัวเกม ดังนั้นกดลึกหน่อยก็ไม่มีปัญหาน่ะนะครับ
              อันดับหนึ่งผมให้ Logitech ChillStream ครับ ปัจจุบันเลิกผลิตไปแล้ว คิดว่าน่าจะคล้ายๆกับ F310 510 720 นะ ถ้าจะเอาให้ซื้อได้ตอนนี้
              ต่อมาผมให้ตัวของท่านบนนี่ล่ะครับ Saitek Cyborg Rumblepad V2 for Xbox360 & PC กดลึกหน่อยแถมยังนุ่ม แต่แม่นเอาเรื่อง
              อันดับ 3 ผมให้ MS Xbox360 Controller BLACK รุ่นที่ปรับปรุงใหม่ของ Slim น่ะครับ นิ่ง แม่น ไม่โยกเยก
              Logitech ChillStream กับเจ้า F310 510 720 ตำแหน่งปุ่มd-pad กับคันโยกมันสลับกันน่ะครับ

Comment

• จอย Xbox slim สีดำซื้อที่ IT City ไปเลยครับ ชัวร์สุด แพงกว่านิดหน่อย แต่ได้ของแท้แน่นอน ประกัน 1 ปี มีขายเป็นกล่องแดง ซึ่งถ้าเป็นแบบไร้สาย จะแถมตัวรับสัญญาณเวลาต่อักบ PC มาให้ด้วย(ถ้าเป็นกล่องขาวจะไม่แถม) แต่ผมชอบแบบมีสายมากกว่า ผมว่ามันก็ไม่ได้เกะกะอะไรมาก สั่นแรงกว่าด้วย ไม่ค่อยชอบไร้สายเท่าไหร่นัก จากประสบการณ์กับ PS3 กำลังมันส์ๆนี่แบตหมด อารมณ์ค้าง ถ้าหาสายชาร์จไม่เจอ ต้องเลิกเล่นเอาไปชาร์จกับแท่นชาร์จ เจอสายก็ชาร์จไปเล่นไปแต่บางทีเล่นๆอยู่หลุดซะงั้น เป็นบ่อยเลยเวลาชาร์จไปเล่นไป

Comment

• Originally posted by Beaver_XT View Post
                  ผมใช้ d-pad เลือกเมนูเป็นส่วนใหญ่ ไม่ได้ใช้เอามาเล่นในตัวเกม ดังนั้นกดลึกหน่อยก็ไม่มีปัญหาน่ะนะครับ
                  สงสัยคงต้องซื้อ MS Xbox360 Controller BLACK เหมือนเดิม แต่คงต้องระวังเรื่องสายตรงใกล้ๆตัวจอย
                  เพราะสายมันขาดในง่ายมากเลย โดยเฉพาะสายในสีเขียวกับสีขาวเส้นมันบางมากเลย ส่วน Logitech Rumble Gamepad F510
                  อยากลองเหมือนกัน แต่ตำแหน่งมือคงไม่ชินเหมือนใช้ MS Xbox360 Controller BLACK มีเวลาอาจลองซื้อมาใช้
                  เทียบกันดู ส่วน Cyborg Rumble pad คงหาซื้อยากแล้วไม่ว่ามือหนึ่งหรือมือสอง

Comment

• Pinnacle Game Profiler ผมลองดูแล้ว มันคล้ายๆโปรแกรม Xpadder เหมือนกับเราตั้งปุ่มบนจอยให้เท่ากับกดคีย์บอร์ดตัวอะไร
                    แก้ให้มัน invert ได้ แต่เกมมันมองว่าเรากำลังใช้คีย์บอร์ดเล่นอยู่ พอเจอพวกที่ให้เรากดปุ่มตาม มันก็จะขึ้นเป็นรูปคีย์บอร์ดแทน

Durazno XInput Wrapper ผมลองแล้ว ใช้กับ Kingdoms of Amalur Reckoning ใช้ได้ครับ invert เลย มองเห็นเป็นจอย Xbox ด้วยครับ

ขอบคุณ คุณ Beaver_XT กับคุณ mclanna มากครับสำหรับคำแนะนำ

Comment

• ซื้อ Logitech Rumble Gamepad F510 มาแล้วไม่ประทับใจเลย 880 บาท
                      ชอบ MS Xbox360 Controller BLACK มากกว่า ปุ่มอะไรดีกว่าเยอะ
                      แถม D-pad ผมว่าดีกว่าด้วย

Comment

• รบกวนสอบถามหน่อยครับ พอดีมือใหม่ลองหาข้อมูลแล้ว แต่ยังไม่แน่ใจ
                        คือจอยแบบมีสายรุ่น slim ที่มีกล่องเป็นภาษาจีนเกาหลีสั้นๆมุมบนซ้ายแบบนี้เป็นของแท้หรือเปล่าครับ
                        edit:search ในเน็ทดูมีแต่ที่เป็นภาษาอังกฤษ ก็เลยไม่แน่ใจ
                        ที่เว็บ ocz เองก็มีแบบนี้ขายอยู่ไม่ทราบว่ามันเป็นของแท้หรือเปล่าครับ
                        Last edited by panswn; 12 Sep 2012, 18:57:20.

Comment

• แท้ครับ แค่กล่องคนละโซน
                          ทางที่ดีให้ดูที่ตัวจอย บอดี้ อนาลอก และd-pad ต้องดำล้วน ปุ่ม xbox guide เงา แค่นี้ก็แท้แล้วครับ

Comment

• โอ้วขอบคุณมากครับผม
                            แต่เมื่อกี้ผมไปอ่านเจอเว็บนี้มา
                            http://www.dvdgameonline.com/forums/...owtopic=297797
                            ลักษณะเหมือนของแท้หมดเลยครับตามที่คุณบีเวอร์ว่ามาเลยครับ
                            แต่เค้าบอกว่าขายในราคาแค่ 360 บาท
                            ผมเลยชักไม่แน่ใจ

Comment

• ในลิงค์ ดูจากน๊อตและแผงวงจรกลัวน่าจะปลอมนะครับ ของแท้น๊อตหัวแฉกมาตราฐาน เอาเป็นว่าถ้าจะดูจากบอดี้เหมือนของแท้มาก ทางที่ดีต้องขออีกช๊อตแบบถ่ายจากด้านบน ของสีขาวจะเขียน Microsoft แต่ของสีดำจะเป็นร่องว่า XBOX360

อันนี้เทียบขาว(ผ่านการโม)-ดำ แท้ทั้งคู่
                              Originally posted by Beaver_XT View Post
                              ยังจำกันได้ไหม.. ที่ผมบอกจอยสายขาดแล้วต่อใหม่ ด้วยความไม่ชัวร์ว่าบัดกรีไปโดนอะไรหรือเปล่าเพราะที่บัดกรีไม่ค่อยดี(ไม่เหมือนอยู่บ้าน) ซื้อใหม่ดีกว่า เดี๋ยวจะมาบอกว่าต่างกันตรงไหนบ้างครับ อันนี้ของแท้แน่นอนจาก Microsoft นำเข้าโดยตรง

จากที่เห็นกล่องไปแล้ว
                              มาดูตัวจอยกันบ้าง เทียบกับตัวเก่าที่ถูกโมก้านอนาลอก+เปลี่ยนสายแล้ว

ด้านหน้าจะเป็นได้เลยว่าปุ่ม Xbox Guide เงาปิ๊ง ของเก่าจะด้านๆ ไม่เงา

ส่วนที่เป็นด้านล่างของจอยจะเป็นพลาสติกเงา ของรุ่นเก่าจะเป็นพลาสติกด้าน

ด้านบนของใหม่จะปั๊มว่า XBOX360 ส่วนของเก่าปั๊มว่า Microsoft

ด้านหลัง ลายสติ๊กเกอร์ไม่เหมือนกัน

Comment

• โอ ขอบคุณมากครับ
                                ขออีกคำถามนึงครับ
                                เวลาเราเอาจอยแบบมีสาย
                                ต่อเข้าคอม ของแท้ กับ ของปลอม
                                มีอะไรแตกต่างกันไหมครับเวลาต่อเข้าคอม

Comment

Working...
                                X