Announcement

Collapse
No announcement yet.

FAQ ถาม-ตอบ ปัญหาจอยXboX360 Controller For Windows

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• FAQ ถาม-ตอบ ปัญหาจอยXboX360 Controller For Windows

ฉบับปรับปรุงปี
    2013/2556
    ข้อมูลใหม่ปี 2556 จะเป็น สีเขียวนะครับ
    กระทู้นี้ผ่านมา 5 ปีกว่าแล้วแต่ยังมีคนเข้ามาหาข้อมูล ถาม-ตอบกันเรื่อยๆทำให้กระทู้วิ่งได้ไม่ขาดสาย ขอขอบคุณสมาชิกทุกท่านมากๆครับ แน่นอนว่าผ่านมา 5 ปีข้อมูลย่อมมีการปรับปรุงเปลี่ยนแปลง ดังนั้นก็ขอเชิญพบกับ FAQ จอยแพด Xbox360 ฉบับปรับปรุงปี 2556 ได้เลย

เนื่องจากปัจจุบันจอยXbox360ได้รับความสนใจมาก เนื่องจากเป็นจอย Cross Platform คือสามารถใช้ได้ทั้งกับPCและConsole โดยไม่ต้องใช้หัวแปลงหรืออะไรมาต่อเพิ่ม กระทู้นี้จะเป็นที่รวมคำถามต่างๆที่ถามกันมานะครับ ถ้าหากจะถามอะไรเพิ่มก็ถามมาได้เลย แล้วผมจะEditมาใส่ไว้ให้ที่หน้าแรกเลยครับ เพื่อความสะดวกในการค้นหา
    กระทู้นี้ยาวนิดนึงนะครับ

เกริ่นนำ ทำไมต้องจอยXbox360??
    เป็นคำถามที่หลายๆคนคงจะถามแน่นอนว่าทำไมจอยแสนแพงตัวนี้ถึงได้ฮิตนักหนา ทั้งๆที่มันก็ดูไม่ต่างจากของแบรนด์เนมทั่วไปเลย
    ตอบ: จอยXbox360นั้น ใช้ระบบ Xinput เรียกได้ว่าเป็น API ตัวใหม่ที่สามารถใช้อุปกรณ์ข้ามPlatform กันได้ (Cross Platform)ระหว่าง Xbox360และPC ต่างจากจอยเกมสมัยก่อนที่ใช้Direct Input
    กดที่นี่ เพื่ออ่านความแตกต่างระหว่าง Xinput กับ Direct Input
    ซึ่งเกมในปัจจุบันแทบจะทั้งหมด จะสนับสนุนAPIตัวนี้ด้วยกันทั้งนั้น ทำให้จอยที่เป็นXinputได้รับความนิยมสูงเนื่องจากความง่ายในการใช้งาน รวมไปถึงการสั่นตอบสนองที่ได้อารมณ์
    ในปัจจุบันนี้จอยที่มีคุณสมบัติ Xinput มีมากมาย ทั้งแบบสั่นได้และสั่นไม่ได้ ดังนั้นเวลาเลือกซื้อก็ขอให้ดูดีๆด้วยว่าอยากได้แบบไหน
    ยกตัวอย่างเช่น
    Xbox360 Controller ทั้งมีสายและไร้สาย - สั่นได้
    Logitech F510, 710 - สั่นได้
    Logitech F310 - สั่นไม่ได้
    Saitek Cyborg Rumble v2 for Xbox360 & PC - สั่นได้
    Razer Onza / Onza Tournament - สั่นได้
    และมีอีกหลายยี่ห้อ หลายรุ่นที่ไม่ได้พูดถึง

มาดูคำถามที่พบบ่อยกันเลยดีกว่าครับ
    จะเอาจอย Xbox360 มาเล่นบนคอมพ์ต้องซื้อหัวแปลงอะไรยังไงหรือเปล่า
    สำหรับจอยมีสายใช้ได้เลยครับ
    - Windows XP ต้องลง Driver ก่อน อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับว่ามีมาให้ในกล่องหรือไม่มีให้ ถ้าไม่มีโหลดได้จาก http://www.microsoft.com/hardware/en-us/downloads
    - Windows Vista / 7 / 8 สามารถต่อเข้าไปแล้วใช้งานได้เลย

จอยไร้สายจะมี 2 แบบ คือแบบที่แถม receiver มากับแบบที่ไม่แถม (ถ้าไม่ได้แถมมาต้องซื้อแยก) และต้องลง Driver ก่อนใช้งาน โหลดได้จาก http://www.microsoft.com/hardware/en-us/downloads เช่นกัน

เวลาดูว่ามี Driver มาให้ในกล่องหรือไม่มี ในที่นี้จะแบ่งเป็น2กรณี
    แต่ยังไงซะผมก็แนะนำให้โหลดใหม่จากเวปดีกว่าครับ เพราะจะได้ไดร์เวอร์ที่ใหม่กว่าในแผ่น
    1. Xbox360 Controller For Windows กล่องสีแดง ข้างในมีDriverมาให้ ถ้าเป็นไร้สายกล่องแดงจะมี Receiver มาให้ด้วย

ภาพจาก http://games.gearlive.com

2. Xbox360 Controller ของตัวConsole หน้าตาฉะนี้แล แบบไร้สายจะไม่มี Receiver ให้ ถ้าจะเล่นกับ PC ต้องซื้อแยก

แล้วจอยของ Xbox 360 นี่ มันคนะละตัวกับ ตัว FOR WINDOWS สามารถใช้ไดร์เวอร์ ตัวเดียวกันได้ไหมครับ
    ตัวจอยเหมือนกันหมด ต่างกันตรงที่ For Windows กล่องสีแดงแถม Driver CD มาให้ครับ

เราสามารถซื้อจอยXboxที่ขายตามร้านขายเกมส์คอนโซลทั่วไปได้เลย ผมเข้าใจถูกไหมครับ แล้วถ้าไม่แถมไดรเวอร์ โหลดในเว็บก็ได้ใช่ไหมครับ
    ถูกต้องนะครับสำหรับ Windows XP Driver หาได้จากด้านบนเลย ส่วน Vista, 7, 8 ไม่ต้องใช้ไดร์เวอร์ ต่อเข้าไปก็เล่นได้เลย

เรื่องจอย Xbox 360 อ่านแล้วไม่ค่อยกระจ่าง สรุปว่า จอย Xbox 360 นี่ มันใช้กับ เครื่อง PC ได้ด้วย แต่ที่มันขายสำหรับเครื่อง PC โดยเฉพาะนี่แพงกว่า ผมเข้าใจถูกมั๊ยครับ
    จอยXbox360ใช้กับ PC ได้ ราคาแล้วแต่ที่ร้านจะกำหนดครับ บางคนหาแบบของคอนโซลได้ถูกกว่า บางที่แบบกล่องแดงก็ถูกกว่าแล้วแต่ร้านที่ไปดูครับ

ราคาปัจจุบันอยู่ที่เท่าไหร่? ราคาเดือนส.ค. 2556 นะครับ
    แบบมีสาย ~ 1,300
    แบบไร้สาย ~ 1,700

ปัจจุบันมีกี่รุ่น ทั้งมีสายและไร้สาย
    ตอนแรกที่ออกมาจะมี
    Xbox360 Controller (ขาว)

Xbox360 Wireless Controller (ขาว)

สีขาวทั้งสองอันนี้จะมีแบบกล่องแดง แบบไร้สายจะแถม Wireless Receiver มาให้ด้วย

Xbox360 Wireless Controller (ฟ้า - น้ำเงิน - ชมพู)

Xbox360 Elite Wireless Controller (ดำ)

Xbox 360 Wireless Controller Halo3 "Spartan" Limited Edition

Xbox 360 Wireless Controller Halo3 "Covenant" Limited Edition

พวกนี้ไส้ในจะเป็นรุ่นเก่า

ต่อมาคือรุ่นปรับปรุง
    Xbox 360 Wireless Controller with Transforming D-Pad รุ่น d-pad หมุนได้ เพื่อปรับระดับ

Xbox360 (Slim) Wired Controller Black

Xbox360 (Slim) Wireless Controller Black

สีดำทั้ง 2 แบบมีกล่องแดง แบบไร้สายก็จะมี Receiver มาให้ด้วยครับ

อุปกรณ์เสริม Wireless Receiver

มีของก๊อปหรือเปล่า
    ใครจะซื้อก็ระวังไว้หน่อยเพราะตอนนี้มีของก็อปแล้วทุกรุ่นไม่ว่าจะจอยขาวจอยดำ จอย Wireless สีอะไรก็แล้วแต่ มีก๊อปหมด

วิธีดูของแท้-ก็อป แบบคร่าว ๆ ขอขอบคุณท่าน boyizsleep มา ณ ที่นี้ด้วย

Originally posted by boyizsleep View Post
    เอาวิธีดูของแท้ กับก็อปมาฝากนะครับ ตอนนี้กำลังระบาด
    [ATTACH=CONFIG]2474187[/ATTACH]
    หรือ
    http://www.joystickthai.com/article/...B8%97%E0%B9%89

นอกจากตัวจอยแล้ว Wireless Receiver ก็มีก็อปเหมือนกัน ดังนั้น... ก็ขอให้ระวังกันไว้ก็แล้วกันครับ
    ตัว Wireless Receiver นี่ถ้าได้ของก๊อปมา driver ตัวใหม่จะใช้ไม่ได้ ต้อง rollback กลับไปใช้ driver อีกตัวหรือตัวที่เก่ากว่าถึงจะใช้งานได้
    ขอขอบคุณวิธีจากท่าน kenqji ด้วยครับ
    Originally posted by kenqji View Post
    ถ้าตัวรับสัญญาณก๊อปให้ทำตามต่อไปนี้ครับ
    Go to Control Panel>Hardware and Sound>Devices and Printers
    Right click on "unspecified Device"
    Click on "Properties"
    Click on the "Hardware" tab
    Click on "Update Driver"
    Click on "Browse my computer for driver software"
    Click on "Let me pick from a list..."
    Select the Microsoft Controller.
    Then select the Xbox 360 Wireless receiver for Windows Version 2.1.0.1349 [4/8/2009])

ตอนนี้ควรจะซื้อรุ่นไหนดี
    แนะนำให้ซื้อรุ่นสีดำของ Slim ทั้งมีสายและไร้สายครับ เพราะมีการปรับปรุงขึ้นจากรุ่นเก่าเยอะ ปุ่มต่างๆนิ่มนวลขึ้น ตัว d-pad เองก็แม่นยำและกดง่ายขึ้นเยอะ

ซื้อจอยแบบไร้สายมาพร้อมกับสาย USB พร้อมถ่าน (Play & Charge Kit) ทำไมต่อเข้าไปไม่เห็นใช้ได้เลย
    สาย USB ที่ต่อกับจอยไร้สายนั้นคือ Play & Charge Kit ไม่ใช่สายข้อมูลที่ทำให้จอยไร้สายกลายเป็นมีสาย สายนี้ทำหน้าที่ชาร์จไฟได้อย่างเดียวเท่านั้น ถ้าจะใช้จอยไร้สายกับ PC ยังไงก็ต้องใช้ Wireless Receiver ครับ

มี Wireless USB สำหรับรับสัญญาณอินเตอร์เนต หรือ Wireless Bluetooth USB อยู่ จะเอามาใช้รับสัญญาณจอยไร้สายได้ไหม
    ไม่ได้ครับ มันคนละอย่างกัน

มี Wireless Receiver อยู่ 1 อันแล้ว มันสามารถรับจอยได้กี่ตัว อยากต่อจอยเพิ่มจะทำยังไง
    Wireless Receiver 1 ตัว สามารถใช้ร่วมกับจอยไร้สายได้สูงสุด 4 ตัว
    วิธีการเชื่อมต่อคือกดปุ่มจูนคลื่นที่ด้านบน Receiver จากนั้นกดปุ่มจูนคลื่นที่ตัวจอยไร้สาย โดยจะเป็นปุ่มเล็กๆอยู่ปริเวณปุ่ม LB ครับ

แล้วไอ้ปุ่มตัว X ไว้ทำไรอ่ะครับ แถวมีไฟสีเขียวติดที่เลข1ตัวเดียว มันหมายถึงอะไรอ่ะครับ
    ปุ่ม X เรียกว่าปุ่ม Xbox Guide ครับ บางเกมที่มีระบบกันการก๊อปปี้ หรือระบบออนไลน์ผ่าน Games For Windows Live เช่น ในอดีตมีอยู่นิดเดียวเช่น Gears of War, Juiced2 มาจนถึงปัจจุบันก็แพร่หลายมากขึ้นเช่น DiRT2/3, F1 2010/2011, Batman ล่ำบึ๊ก และอีกหลายเกมนั้น สามารถกดปุ่ม Xbox Guide เพื่อเข้าเมนู Games For Windows Live ได้ เพื่อดู Archievements ต่างๆที่เราได้ ดูว่ามีเพื่อนออนไลน์อยู่ไหม สามารถส่งข้อความหาผู้ใช้คนอื่นๆได้และเชิญเข้าร่วมเกมได้ครับ
    ส่วนที่มันมีไฟขี้นที่เลข1 เพราะมันเป็นตัวบอกว่าจอยนี้เป็นตัวที่เท่าไหร่ของระบบครับ ถ้าต่อมากกว่า1มันก็จะสลับไปเรื่อยๆเป็น2, 3, 4 ตามลำดับ

Receiver เอาไว้ทำอะไรเหรอครับ
    Xbox360 For Windows (กล่องแดง)
    ถ้าเอามาแค่เล่นเกมนี่เอาตัวนี้ก็พอแล้วใช่ไหมครับ
    Wireless Receiver เอาไว้ใช้ในกรณีที่
    1. มีจอยXbox360 Wirelessอยู่แล้ว และต้องการเอามาใช้กับคอมพ์
    2. ดันไปซื้อจอยXbox360 Wireless ตัวกล่องเขียวที่ไม่แถม Wireless Receiverมา เลยต้องมาซื้อแยกครับ
    2.1 จอยXbox360 Wirelessตัวขาวธรรมดา(กล่องเขียวนั่นหล่ะ)
    2.2 Xbox360 Elite จอยสีดำ
    2.3 Xbox360 ฟ้า-ชมพู อีก2สีพิเศษ
    2.4 Xbox360 Halo3 Edition จอยลายHALO + figure Master Chief รุ่นพิเศษ(ราคาก็ด้วย)
    พวกนี้ต้องซื้อWireless Receiverแยกครับ เพราะมันไม่มีให้ในกล่อง
    ถ้าเล่นธรรมดากล่องแดงมีสายก็พอครับ

ขอคำแนะนำเพื่อนหน่อยครับ ว่าจะหาหาจอยสั่น มาเล่น GRID อันไหนดี มี Xbox360 อยู่ ราคาของ Xbox360 receiver for PC ราวๆ 900 แต่อ่านเจอริวิวเพื่อนๆบอกว่า บางเกมส์มันก็ไม่สั่น แล้วก็ใช้บังคับได้ไม่หมด บางแกนมันไม่ทำงานบน PC เลยกลัวว่าจะเสียตังค์ฟรี
    รู้สึกอันนี้ยังไม่เคยบอก...
    1. Xbox360 For Windows ปุ่มL2 R2เป็นTrigger บางเกมไม่สามารถเซ็ตได้เช่น NFS Underground1&2 <<นี่คงจะเป็นปัญหาบางแกนไม่ทำงานล่ะครับ
    2. จอยไม่สั่นกับทุกเกมอยู่แล้ว ไม่ว่าจะมีสายหรือไร้สาย (บางคนว่าไร้สายมีปัญหามากกว่าหน่อย)

Xbox360 Controller For Windows สั่นและใช้ได้ชัวร์ทุกเกมที่รองรับ Xinput แต่เกมเก่าๆมันจะไม่สั่นนะครับ (คิดว่าจุดนี้หล่ะ ที่เค้าบอกไม่สั่นกัน ซึ่งไม่ว่าจะมีสายหรือไร้สายก็ไม่สั่นครับ)
    แต่ถ้าจะเอาไปใช้กับเกมอื่นๆก็ใช้Driver MODได้ครับ แก้ปัญหาจอยได้เยอะ แถมยังเอา trigger มาทำปุ่มได้ (Wirelessทำไม่ได้)
    ส่วนแบบไร้สาย ใช่ว่าเกมที่รองรับ Xinput ทุกเกมจะเล่นได้ เพราะด้วยเหตุผลกลใดก็ไม่ทราบ ตัวเกมจะเห็นจอย Xbox360 Wireless Controller เป็นเหมือนกับจอย Xinput 3rd Party อื่นๆเช่น Saitek Cyborg Rumble, Razer Onza ในตรงนี้ทำให้บางเกมนั้นต้องไปตั้งปุ่มเอง (เช่น Assassin's Creed ภาคแรก ซึ่งตั้งปุ่มได้แต่ก็สั่นไม่ได้อยู่ดี) หรือเล่นไม่ได้เลยในบางเกมที่ตั้งปุ่มเองไม่ได้

อัพเดตข้อมูลหลังจากผ่านมา 4 ปี
    เอาเป็นว่าในรอบ 4 ปีมานี้เกมที่ออกมาแต่ละเกมล้วนรองรับจอย Xbox360 ทั้งนั้น ต่อเข้าไปก็เล่นได้เลย ดังนั้นอนาคตของจอยตัวนี้มั่นคงแน่นอนว่าต่อปั๊ปเล่นได้ทันทีไม่ต้องตั้งปุ่มไปอีกนานแสนนานครับ ในกรณีที่เล่นกับเกมเก่าๆก็ตามที่ข้อมูลด้านบนเลย

อยากรู้วิธีปิดจอย Xbox Wireless controller ครับ ต้องรอให้มันปิดตัวเองอย่างเดียวหรอครับ มีวิธีอื่นมั้ย หรือบางครั้งผมชัตดาวน์คอมพ์ไปแล้วจอยมันยังไม่ยอมปิดเลย ไฟกระพริบเป็นชั่วโมงๆ ทนไม่ไหวเลยถอดถ่านมันออกซะ ท่านไหนมีวิธีปิดช่วยบอกกันหน่อยนะครับมันกินไฟน่าดูเหมือนกันจอยตัวนี้(เล่น DMC4 ไม่กี่ชม.แบตหายไป 1 ขีดแล้ว) ถามอีกอย่างครับรู้สึกจอยมันจะเสียบหูฟังได้ มันต้องเป็นหูฟังแบบไหนครับ ลองเอาหูฟัง Nokia เสียบดู เครื่อง Detect เจอหูฟัง แต่ไม่มีเสียง
    คำตอบ:
    Originally posted by terry12 View Post
    เปิดกะบะถ่านออก เเล้วใส่เข้าไปเหมือนเดิมครับ
    ส่วนมากผมปล่อยให้มันดับเองอะครับ ถ้าไม่ไปกดปุ่มอะไรสักพักมันดับเอง
    ถ้าไม่ใช้ก็ถอดถ่านออกครับ หูฟังที่ใช้ได้เป็นหูฟังปลั๊กเล็กๆที่มันมี 4 ข้อแบบที่ต่อกับมือถือก็ใช้ได้ครับ อย่าลืมไปปรับให้เสียงมันออกกับหูฟังที่เราต้อเข้าไปด้วย แต่ต้องขอยอมรับว่าจากที่ลองมาไม่ค่อยเวอร์ค เสียงจี่ๆรบกวนเยอะมาก หาไมค์+หูฟังแยกดีกว่า

ถ่านชาร์จของจอยXbox wireless for window คือตอนนี้ ใช้ถ่าน AA 2 ก้อน แบบเดียวกับที่มันแถมมาให้ในแพ็คเกจ เลยอ่ะคับ ว่าจะไปหาถ่านชาร์จ + เครื่องชาร์จ ธรรมดามาใช้ แต่พอดีเห็นมีคนบอกว่า มันมีถ่านชาร์จเฉพาะของจอย Xbox เลย ก้อเลยอยากทราบว่า มีใครเคยซื้อมาใช้บ้างหรือยังคับ แล้วราคามันประมาณเท่าไร แล้วมันจำเป็นไหมคับที่จะต้องใช้ ถ่านชาร์จของ Xbox เท่านั้น หรือใช้ถ่านชาร์จ AA ธรรมดาก้อได้
    ปล. ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับผู้รุ้ที่มาช่วยตอบคับ
    ก่อนอื่นมันต้องเป็นPaly & Charge Kitนะครับ คือในชุดจะมีถ่านของมัน1ก้อน(มาเป็นกระบิ) พร้อมแท่นชาร์จไว้ใช้ร่วมกันอีก1แท่น
    ลองเดินหาเอาลูกเดียวตามร้านขายเครื่องเกม
    แนะนำใช้ถ่านAAชาร์จเอาก็ได้ครับ ไม่ต้องดิ้นรนให้เสียเงินเพิ่ม เพราะนอกจากถ่าน+แท่นแล้ว เดียวก็ต้องซื้อถ่านเพิ่มอยู่ดีล่ะ ไม่งั้นตอนชาร์จจะเอาอะไรเล่น

" Deadzone " เนี่ยะคือค่าอะไรเหรอคับ
    Deadzone อธิบายเป็นภาษาไทยยากเหมือนกันครับ เรียบเรียงมาบอกแต่ละทีนี่ฟังไม่ค่อยเหมือนกัน แต่ความหมายก็ราวๆ

ส่วนที่ออกจากจุดศูนย์กลางของแกนนั้นๆ ที่กำหนดไว้ไม่ให้Analog Stickทำงาน ดูภาพประกอบนะครับ

ตั้งค่าจอยcrysis หาไม่เจออ่าครับว่าเปลี่ยน ตรงไหน มีแต่ เม้ากะ คีบอก
    Crysisต่อเข้าไปแล้ว พอเข้าเกมมันจะขึ้นหน้าว่าDetech จอยนะครับ แล้วเข้าไปตามนี้เลย

Review นิดหน่อยจากมุมมองของผม (เมื่อปี 2008) :
    ขอบ่นจอย Xbox360 นิดนึง ถ้าเอามาเล่นเกมActionดีมากๆครับ ถ้าจะซื้อมาเล่นเกมขับรถอย่างเดียวขอบอกว่า "ท่านคิดผิด" Analog Stick ห่วย, ไม่ค่อยแม่น, หนัก ส่วนปุ่มHat Switch (8ทิศทาง)มันทำออกมาบัดซบได้ใจครับ กดไม่ค่อยลงไม่ว่า กดพลาดง่ายอีกต่างหาก ตอนนี้ผมเก็บไว้เล่น Assassin's Creed กับ Bioshock เท่านั้น เวลาเล่น GRID ผมเอา Logitech ChillStream เล่นครับ สั่นไม่ได้ช่างมัน เอาบังคับถนัดมือเข้าว่า

ก็อย่างว่าอ่ะนะ ตอนนี้(2008/ พ.ศ. 2551)ในท้องตลาดมีจอยที่เป็น Xinput อยู่ 2 ตัวคือ Xbox360 กับ Logitech ChillStream ซึ่งมีเพียง Xbox360 เท่านั้นที่สั่นได้ เรียกง่ายๆว่าผูกขาดการค้า จะทำมาแพงเท่าไหร่ ห่วยแค่ไหน ก็ต้องซื้อครับ
    จริงๆแล้วจะว่าเค้าห่วยอย่างเดียวก็ไม่ได้นะ เอาเป็นว่าระบบสั่น, การวางLayout, วัสดุ ของเค้าดีจริงครับ เรียกได้เลยว่าปาหัวหมาไม่แตก (แต่ก็ยังไม่กล้าลองนะ)

ส่วนChillStream ทุกอย่างดีหมด แต่ดันสั่นไม่ได้ แววหมดอนาคตมันมาตั้งกะออกแรกๆแล้วครับ (ใช้มาปีกว่าจนหมดประกันไปแล้ว เพิ่งเจอคนใช้เหมือนกันไม่ถึง5คนอ่ะ คิดดู) ไม่เหมือนสมัยRumblepad2 ออกใหม่ๆ คนซื้อกันเพียบ

**Xinput คือจอยแบบใหม่จากMicrosoft หลังๆเกมมีแนวโน้มจะรองรับXinput มากกว่าDirect Input(จอยธรรมดา)แล้ว

ฉบับปรับปรุงปี 2012 (พ.ศ. 2555)
    ปัจจุบันมีจอยแบบ Xinput ให้เลือกมากหน้าหลายตา ทางด้านจอย Xbox360 ก็มีรุ่นปรับปรุงออกมาอย่างที่กล่าวไปแล้วข้างต้น ทำให้มีตัวเลือกในการซื้อมากขึ้น แต่ปัญหาเก่าๆก็ยังมีอยู่เช่นบางเกม แม้ว่าจะเป็นเกมปัจจุบันก็ตาม ยังไม่สามารถมองเห็นจอยอื่นนอกจากจอย Xbox360 แบบมีสายเป็นจอย Xinput ได้ ดังนั้นตัวเลือกที่ปลอดภัยที่สุดก็ยังเป็นจอย Xbox360 Wired Controller Black (Slim) อยู่ดี
    ที่ว่าเล่นเกมขับรถแล้วเบี้ยวนั้น ปัจจุบันผู้ผลิตเกมต่างๆรับรู้ปัญหานี้ดีจึงมีการตั้ง Deadzone เป็น preset มาให้อยู่แล้วในการใช้งานจอย Xinput ดังนั้นสามารถเล่นได้ทุกเกมไม่มีปัญหาเบี้ยวอีกต่อไปครับ

เพิ่มเติมกระทู้อื่นๆที่เกี่ยวข้อง และทำให้ประสบการณ์การใช้จอยXbox360ของท่านดีขึ้น!! กดที่ชื่อกระทู้เพื่อเข้าไปอ่านได้เลยครับ
    Driver MODสำหรับจอยXbox360แบบมีสาย เพื่อแก้ปัญหาจอยโยกในเกมธรรมดา
    มาโมฯจอยXbox360แบบง่ายๆให้Analog Stickละเอียดมากขึ้นกันดีกว่า

Receiverเดียวก็ใช้จอยมากกว่า1ตัวได้!!!
    ขอขอบคุณท่าน P_C_P มา ณ ที่นี้ด้วยครับ
    Originally posted by P_C_P View Post
    มาแจ้งแล้วครับ..............

จอย X Box360 จำนวน 2 ตัว สามารถใช้ตัวรับสัญญาณไวเลสตัวเดียวกันได้ครับ

คือหมายความว่าตัวรับ 1 ตัว ใช้กับจอยพร้อมกันสองจอยได้ครับ..........

อันนี้ลองแล้วครับ.................:

ส่วนคำแนะนำคือถ้าคนที่จะเล่นไวเลสทั้งสองจอย ก็ไปซื้อแบบแพคเกจแดงที่มีตัวรับด้วยพร้อมไดรเวอร์ ราคา 2100 -2200 บาทแล้วแต่ท่านจะหาได้

แระก็จอยของคอนโซล ราคา 1500-1700 บาท (แล้วแต่แหล่งเหมือนกัน) มาเล่น ก็สามารถทำได้เลยครับ

ถ้าท่านมีตัวรับอยู่แล้ว สามารถเอาแบบคอนโซลมาได้ เพราะว่าคอนโซลถูกกว่า เนื่องจากไม่มีตัวรับครับ
    วิธีก็เเค่กดให้มันเจอตัวเเรก พอเจอ แล้วท่านก็กดปุ่มที่ตัวไวเลส แล้วก็ที่จอย(ปุ่มเล็กๆด้านบน)
    แล้วไฟตัว X ด้านหน้ามันจะวิ่ง แล้วมันก็จะดีเทคเป็นจอย 2 ครับเท่านี้เองครับท่าน
    :smellie_love

โปรแกรมทดสอบจอย ทดสอบแรงสั่นได้

ขอบคุณท่าน zenuk มา ณ ที่นี้ด้วยครับ

จริงๆโปรแกรมนี้เค้าติดมาให้กับตัวแก้ DLL ให้ใช้จอยธรรมดาเป็นXinputได้ ผมลองแยกเฉพาะตัวโปรแกรมออกมาเทสกับจอยXbox360แล้ว ปรากฏว่าใช้ได้เหมือนกันครับ ทดสอบอนาลอกซ้าย-ขวาได้ด้วย ลองโหลดไปดูกันเลย
    โปรแกรม
    XInputTest.zip

วิธีใช้

Originally posted by Zetturn View Post
    หามาตั้งนานกระทู้ยืนยันว่า
    จอยกีต้าร์ของ Xbox ตัว Lespaul หรือ Aerosmith
    สามารถต่อเล่นกับคอมได้ง่ายๆ เพียงแค่ต้องมี wireless Reciver Xbox

แค่จับมันมา sync เหมือนกับเวลาที่ ต่อจอยเล่นเลย

ตามไปดูได้ที่ลิงค์นี้เลยครับ
    http://reviews.ebay.com/Guitar-Hero-...00000009271497

ฝากแปะไว้ที่กระทู้คุณ Beaver XT หน่อยนะครับ ตัวผมยังไม่ได้มีโอกาสทดสอบนะครับ
    ราคา ล่าสุดที่ไปถามมา ตัวจอยกีต้าร์ไร้สายของแท้ของ Xbox ราคา 3,800
    มันมีของปลอมด้วยรึ งง

Originally posted by Joshua View Post
    เอาลิงค์วิธีการซ่อมตัว Receiver มาฝากครับ สำหรับคนที่พังแล้ว หมดประกันสามารถลองดูได้นะครับ
    http://blog.chase.net.au/index.php/2...r-for-windows/
    ถ้าผิดพลาดยังไงขออภัยด้วยนะครับ
    ร้านซ่อมจอย
    Originally posted by RacketeeR View Post

...ก่อนส่งซ่อม....เสียที่ลูกยางที่อนาล็อคซ้ายฉีกขาดคามือเพราะเล่นฟีฟ่า11มันส์จัด^^" แต่ส่วนอื่นปกติดี.....แต่พอส่งไปซ่อมแล้วก็เลยว่าไหนๆไปถึงมือหมอทั้งที....ก็เลยยกก้านอนาล็อคใหม่ทั้งคู่และเปลี่ยนลูกยางด้านในทั้งหมด...ตามด้วยแผ่นซิลิโคนเพื่อกระชับมือมากขึ้น....แต่เสียดายที่ซิลิโคนสีขาวกับดำหมด...ไม่งั้นคงเอาสีดำแทน...เพราะมือผมมีเหงื่อเยอะมากเวลาตบเด็ก...^^"
    อัตราค่าหมอก็
    อนาล็อคอันละ100= 200บาท
    แผ่นยาง 3 ชุด = 150 บาท
    ซิลิโคน= 150 บาท
    ค่าประกอบกลับ100 บาท ( ตรงนี้ใครมีความสามารถประกอบเองก็ตัดทิ้งไป...ส่วนผมแบ่งกันกินแบ่งกันใช้..ครั้นทำเป็นทุกอย่างเดี๋ยวเศรษฐกิจไม่หมุนเวียนเหอๆ )

ค่าส่งEMS 50 บาท( แต่ส่งกลับมาจริง 65 บาทหุหุ )

650 บาท คงใช้ได้อีก3-4ปี...(ซื้อใหม่ตอนนี้กล่องแดงมีสายของแท้ 1,590บาท)
    ร้านซ่อมจอยXBOX360
    ร้านนี้เครดิตท่าน Zeron จัดมาให้ผม...ขอบคุณด้วยครับ^^
    ปล.ผมมีจอย Logitech F310 ซื้อมาราคา690- คือซื้อแล้วไม่ถูกใจ..จะขาย350พร้อมส่ง...ประกัน1ปี...ซื้อมาไม่ถึง2เดือน..บอกได้เลยไม่ได้จับเลยครับ...เพราะผมมีจอย360อยู่แล้ว2ตัว......
    ..สิ่งที่จะได้ไป
    1.แน่นอน-จอยLogitech F310
    2.ไดเวอร์
    3.สติ๊กเกอร์รับประกัน(ซื้อที่เซียร์รังสิต)
    4.ใบเสร็จที่ซื้อกับร้าน...จะได้การันตีว่าผมจัดมาราคาที่บอกจริงๆ.
    Originally posted by box2010 View Post
    วิธีแก้ xbox ไร้สาย กล่องเขียว window xp sp3 32 bit ที่มีปัญหาลงไดร์เวอร์แล้วก็ยังหาไม่เจอ

1.โหลดไดร์เวอร์จาก http://www.microsoft.com/hardware/en...er-for-windows (เอาตัว Windows XP SP2 or later 32 bit only)

2.ลงไดร์เวอร์ เสร็จแล้วโหลด ไฟล์นี้ http://t.co/Z63uHmqM
    เอาไฟล์ฺใน folder : vista_xp ไปลงใน folder ไดร์เวอร์ที่้เราลงไป C:\Program Files\Microsoft Xbox 360 Accessories

3.เสียบตัว receiver ถ้ามันหาเจอแล้วก็โชคดีไป ถ้าไม่เจอต่อข้อ 4

4.เลือก "Install from a list or specific location (Advanced)" > next

5.เลือก "Don't search. I will choose the driver to install. > next

6.เลือก show all device > next > Have Disk > แล้วก็หาไฟล์ "xusb21.inf" ใน C:\Program Files\Microsoft Xbox 360 Accessories

7.เสร็จแล้วครับ มันก็จะเจอเป็น XBOX 360 Peripherals

credit : http://www.selfsimilar.org/2011/07/c...omment-page-2/

ถ้าหากว่ามีอะไรเพิ่มเติมก็โพสไว้ได้เลยนะครับ แล้วผมจะเอาขึ้นหน้าให้ครับ
    Last edited by Beaver_XT; 25 Sep 2013, 00:26:23. Reason: อัพเดตข้อมูลให้ทันสมัย

ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้แยะเลย

Comment

อ่านมะหวายยยก๊่าบบบตาลายแย้ววว ไม่มีXboX360ซะด้วยดีมากมายเอาไว้ให้ชนรุ่นหลังเข้ามาศึกษา ขอบคุณแทนเยาวชนยุคใหม่คับ ว่าแต่ท่านไม่ลองส่ง XboX360 มาให้ป๋มฉึกฉามั้งหรือไร

Comment

ขอบคุณสำหรับการรีวิวและรายละเอียดนะครับ

รบกวนถามอีกเรื่องว่าตัว wireless receiver นี่มีขายที่ร้านไหนในกรุงเทพชัวๆ(คือเคยขายหรือขายอยู่)น่ะครับ
        เมื่อวานผมลองไปเดินฟอจูนมา HWH ชั้นสามบอกไม่มี ที่ร้านเกมชั้นสองก็ไม่มี แถมที่ nadz ก็ของหมดไม่มีกำหนดอีก

Comment

นี่แหละ ทู้แบบนี้แหละ ที่รอคอย

ขอบคุณมากๆครับ

--------------------------------------------

ขอฝากคำถามใว้นิดนึงครับ

Saitek Cyborg Rumble ดีป่าวครับ ถ้าเอามาเล่นเกมส์ขับรถเป็นส่วนใหญ่ (ไม่ต้องคิดถึงเรื่องสั่น หรือไม่สั่น )

----ขอบคุณครับ------
          Last edited by REDSTORM; 16 Jul 2008, 11:11:26.

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่ให้การตอบรับเป็นอย่างดีครับ

Originally posted by Rainze View Post
            ขอบคุณสำหรับการรีวิวและรายละเอียดนะครับ

รบกวนถามอีกเรื่องว่าตัว wireless receiver นี่มีขายที่ร้านไหนในกรุงเทพชัวๆ(คือเคยขายหรือขายอยู่)น่ะครับ
            เมื่อวานผมลองไปเดินฟอจูนมา HWH ชั้นสามบอกไม่มี ที่ร้านเกมชั้นสองก็ไม่มี แถมที่ nadz ก็ของหมดไม่มีกำหนดอีก
            เห็นแว๊บๆที่พันทิพย์ครับ แต่ตอนนี้ผมดูให้ไม่ได้แ้ล้ว ต้องฝากคนทางนั้นดูแล้วล่ะว่าที่ไหนมี แล้วราคาเท่าไหร่

Originally posted by REDSTORM View Post
            นี่แหละ ทู้แบบนี้แหละ ที่รอคอย

ขอบคุณมากๆครับ

--------------------------------------------

ขอฝากคำถามใว้นิดนึงครับ

Saitek Cyborg Rumble ดีป่าวครับ ถ้าเอามาเล่นเกมส์ขับรถเป็นส่วนใหญ่ (ไม่ต้องคิดถึงเรื่องสั่น หรือไม่สั่น )

----ขอบคุณครับ------
            ถ้าจับแล้วถนัดมือถือว่าเป็นจอยที่เล่นเกมขับรถดีที่สุดครับ (มีน้องคนนึงบอกมันใหญ่ไป เพราะใหญ่กว่าXboX360อีก) Analog ดีมากๆครับ แท่งยาว, ก้านเล็ก, แม่น, ปรับDeadzone+ความไวได้ในตัว

ถ้าจะให้นับเรื่องสั่นด้วย(แถม) มันมีมอเตอร์อยู่ตรงกลางตัวเดียวนะครับ ข้อดีคือจอยไม่หนัก แต่ทำให้ตอบสนองไม่สะใจเท่าตัวอื่นๆครับ (แต่มันสั่นแรงนะ)

Comment

เห็นแว๊บๆที่พันทิพย์ครับ
              พอจะจำได้ไหมครับว่าชั้นไหน หรือ ร้านตรงไหน
              อะไรประมานนี้น่ะครับ กลัวจะเล่นปีศาจร้องได้จบก่อนจะได้ของ เลยจะรีบไปซื้อ -*-
              ขอบคุณครับที่ช่วยตอบ

Comment

เอ..! ไม่เห็นพูดถึง Thrustmaster Dual Analog 3 บ้างเลยครับ

ไม่ทราบว่าตัวนี้เป็นไงมั่งครับ ( ขอ Link Review ที่เป็นภาษาไทยก็ได้ครับ เดี๋ยวผมตามไปอ่านเอง )

Comment

Originally posted by REDSTORM View Post
                  เอ..! ไม่เห็นพูดถึง Thrustmaster Dual Analog 3 บ้างเลยครับ

ไม่ทราบว่าตัวนี้เป็นไงมั่งครับ ( ขอ Link Review ที่เป็นภาษาไทยก็ได้ครับ เดี๋ยวผมตามไปอ่านเอง )
                  ผมไม่ทำครับ เพราะถึงทำก็ไม่มีใครหาซื้อได้ จอยตัวนี้ผมหิ้วมาจากนอก เป็นรุ่นผลิตครบ1ล้านUnitอ่ะครับ ในเมืองไทยไม่มีขาย (ส่วนใหญ่Thrustmasterก็ไม่ค่อยเข้าไทยอยู่แล้ว) ผมเลยไม่ทำReviewของจากค่ายนี้ครับ
                  ทำไปแล้วหาซื้อกันไม่ได้เด๋วโดนโวย>.<"

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
                    ผมไม่ทำครับ เพราะถึงทำก็ไม่มีใครหาซื้อได้ จอยตัวนี้ผมหิ้วมาจากนอก เป็นรุ่นผลิตครบ1ล้านUnitอ่ะครับ ในเมืองไทยไม่มีขาย (ส่วนใหญ่Thrustmasterก็ไม่ค่อยเข้าไทยอยู่แล้ว) ผมเลยไม่ทำReviewของจากค่ายนี้ครับ
                    ทำไปแล้วหาซื้อกันไม่ได้เด๋วโดนโวย>.<"
                    โห..! จอยมหาเทพ

OK. งั้นอย่าไปยุ่งกับมันดีแล้วครับ

แหม..! เสียดาย ถ้า ChillStream สั่นได้ละก็

Comment

เป็นกำลังใจให้ครับ กระทู้ดี มาปรบมือให้เลยครับ......

ขอบคุณมากครับ

Comment

รวมรูปPackage Xbox360 Controller
                        EDIT: เอารูปทั้งหมดขึ้นไปรวมไว้ข้างบนแล้วครับ

ขอให้สนุกกับการเลือกซื้อนะครับ
                        Last edited by Beaver_XT; 16 Apr 2012, 17:18:39.

Comment

กระทู้ดี มีสาระ ฮะ ดันๆๆๆ

Comment

เยี่ยมมากครับ กระทู้นี้ มีสาระตรงกับช่วงจังหวะนี้สุดๆ

Comment

ปุกหมุดไปเลยกระทู้นี้ สุดยอดครับบบบ

Comment

Working...
                              X