overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: ขอความคิดเห็นสมาชิกทุกท่านเกี่ยวกับการจัดวางพัดลม

OverclockZone Member

Default ขอความคิดเห็นสมาชิกทุกท่านเกี่ยวกับการจัดวางพัดลม

คือจะจัดวางพัดลมแบบในดังรูปดีไหมครับ ด้านบนลมเข้าภายในเคสและด้านล่างลมออกนอกเคส ขอบคุณครับอยากได้ความคิดเห็นของพี่ๆสมาชิกใน ocz หุหุ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ดีๆ
    ดูดเข้า ดูดออก จะได้เย็นๆ
    *ส่วนตัวแบบนี้เย็นมากมาย

เล่นแบบนี้เลยหลอท่าน เย้นแน่นอนแต่ฝุ่นมันจะเยอะอะป้าวนี้อะดิ

OverclockZone Member Relaxza's Avatar

ที่เคสเอียงๆนั่นตั้งทำมุม หรือเขยื้อนเพราะแรงลมครับนั่น ^ ^

OverclockZone Member linglom's Avatar

เป็นผมเป่าเข้าทั้งคู่ ตัวบนจ่ายลมเย็นให้ CPU ตัวล่างจ่ายให้ VGA
    แล้วไล่ลมร้อนออทางพัดลมหลังกับช่องต่างๆ
    ลองทำดูแล้วตรวจจับค่าอุณหภูมิดูครับ ทำหลายๆแบบ

Quote Originally Posted by Justin@JK View Post

คือจะจัดวางพัดลมแบบในดังรูปดีไหมครับ ด้านบนลมเข้าภายในเคสและด้านล่างลมออกนอกเคส ขอบคุณครับอยากได้ความคิดเห็นของพี่ๆสมาชิกใน ocz หุหุ

ถ้าในรูปของท่านเป็นเคสของผม ผมจะเอาตัวล่างดูดอากาศเย็นเข้าตัวบนดูดอากาศร้อนออก
    โดยส่วนตัวแล้ว ผมมีความคิดที่ว่า อากาศร้อนมันจะลอยขึ้นสูงครับ (ไม่รู้ว่าผิดหรือถูกนะฮะ ท่านใดทราบข้อเท็จจริงรบกวนชี้แนะผมด้วยครับ )
    เราเลยต้องเอาพัดลมตัวบนดูดออกแล้วป้อนอากาศเย็นๆจากด้านล่างเข้าไปแทนที่

เคสที่ผมใช้อยู่ตัวนี้ไม่มีพัดลมด้านข้าง เลยใช้การดูดอากาศเข้าจากทางด้านหน้าเคส
    หลังจากนั้นก็เป็นหน้าที่ของพัดลม12เซ็น2ตัวติดไว้ในเคสไล่อากาศให้ไปออกทางด้านหลังแทน
    แต่เคสตัวเก่ามีพัดลมด้านข้างครับครับ ติดตั้งพัดลมแบบที่บอกไปด้านบน แต่น่าเสียดายที่ไม่ได้ใช้เมนบอร์ดตัวเดียวกันเลยเก็บข้อมูลไว้ไม่ได้

แบบท่าน linglom ก็น่าจะเวิร์กครับ

ขอeditนิดครับ เห็นท่านข้างล่างพูดเรื่องทางลมเลยคิดว่าน่าจะดูทางลมของซิ้งcpuด้วย
    Last edited by บ้าคอม; 16 Jul 2008 at 01:25:37.

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

ดูดเข้าไปให้หมดเลยดีกว่า

ถ้าเอาล่างเป่าออก ทางลมมันดูมั่วๆยังไงไม่รู้ครับ

OverclockZone Member noAng's Avatar

ถ้าเป็นผมและที่ผมทำอยู่ ด้านข้าง ดูดเข้าทั้ง 2 ส่วนเป่าออกให้ข้างหลัง กับข้างบน(ถ้ามี) จัดการ ตามหลักแอร์โฟร์แล้ว ลมร้อนจะลอยตัวขึ้นไปข้างบนลมเย็นจะอยู่ล่างๆ ถ้ามีลมดูดเข้าจากทางด้านหน้ายิ่งดีเข้าไปใหม่ ติดพัดลมเยอะให้คำหนึงถึงฝุ่นที่จะตามมาด้วยนะครับ จัดแจงหาพวก Filter Fan มากรองฝุ่นด้วยก็จะช่วยได้เยอะขึ้น

OverclockZone Member linglom's Avatar

ใช่ Scythe Zipang รึเปล่าน่ะ

ใช่ครับ zipang น่าจะต้องเอาลมเข้าทั้ง 2 อันตามคำแนะนำเพื่อนสมาชิก ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member Kunio's Avatar
    อยู่ข้างๆสาวแว่นตลอดไป...ว่าแต่จะไปหาไหนอะ ?

ของผมเคสเหล็ก SAN 6+FANS ดูดข้าง 2 ออกหลัง 2 เป่าหน้า 1 ออกบน 1 เย็นเลย...

Bookmarks

Bookmarks