Announcement

Collapse
No announcement yet.

พึ่งติดตั้ง Tuniq Tower 120 ทำไมมันไม่เย็นอย่างว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ของผม Idel 33-36 full load 47-50 เองอ่ะครับ

E8400@3.8 น่ะครับ ไม่ได้เปิดแอร์น่ะ

Comment

Originally posted by บ้าคอม View Post
      อย่าซีเรียสท่าน ผมบอกแล้วว่าอุณหภูมิcpuจะร้อนกว่าอุหภูมิข้างนอกไปประมาณ10องศา
      คนที่เค้าIdle35 เค้าคงจะเปิดแอร์น่ะท่าน อ่านrepสุดท้ายของท่าน aranya เป็นตัวอย่าง
      ปัญหาคือมันต่างจาก stock zink แค่ 3-4 องศานี่ซิ

ผมลองเช็คดูเหมือนมันไม่แนบกับ cpu เท่าไหร่เลย เพราะ zink มันรอยเปื้อนซิลิโคนนิดเดียวเองแล้ว พอดุที่ cpu ซิลิโคนมันไม่ได้หลุดไปติด zink เท่าไร่เลยอะ
      Last edited by occlubssk; 16 Jul 2008, 16:55:27.

Comment

ใช้ซิลิโคนอะไรเหรอครับ บางทีมีผลนิดๆเหมือนกัน

ผมใช้ hyper 212 ทาซิลิโคนที่แถมมากับซิ้งก์ เปิดธรรมดา idle 42 full 55 ห้องไม่มีแอร์ อยู่หอพักธรรมดา

เลยลองเปลี่ยนอีกที ใช้ MX-2 ที่ขายกันหน้าเลือดหลอดละเกือบ400มาลองทา ใส่กลับเข้าไปใหม่ พบว่า idleตกลงมาเหลือ 35 full 50

อันนี้จากการทดลองเองนะครับ ผมคิดว่าน่าจะมีผลส่วนหนึ่ง

Comment

Originally posted by K8 View Post
          ใช้ซิลิโคนอะไรเหรอครับ บางทีมีผลนิดๆเหมือนกัน

ผมใช้ hyper 212 ทาซิลิโคนที่แถมมากับซิ้งก์ เปิดธรรมดา idle 42 full 55 ห้องไม่มีแอร์ อยู่หอพักธรรมดา

เลยลองเปลี่ยนอีกที ใช้ MX-2 ที่ขายกันหน้าเลือดหลอดละเกือบ400มาลองทา ใส่กลับเข้าไปใหม่ พบว่า idleตกลงมาเหลือ 35 full 50

อันนี้จากการทดลองเองนะครับ ผมคิดว่าน่าจะมีผลส่วนหนึ่ง

ซิลิโคนที่มากับ zink อะ

Comment

ลองเปลี่ยนดูครับ เพื่อนมีก็ขอมาลองก่อน ถ้าใช้แล้วดีก็ไปซื้อใช้เองครับ หุหุ

Comment

Originally posted by occlubssk View Post
              ซิลิโคนที่มากับ zink อะ

เปลี่ยนเต๊อะท่าน ถ้าอยากมั่นใจก็ลองหาMX-2มาใช้

แต่ผมใช้ไอ้นี่ ราคาหลอดละ1XXแต่Idleเย็นน้อยกว่าMX2ไม่เกิน2-4องศา
              Attached Files

Comment

Working...
              X