overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23

Thread: อยากอัพคอมแบบจนๆครับ

OverclockZone Member

Default อยากอัพคอมแบบจนๆครับ

คือว่าอยากอัพคอมแล้วใช้ไปนานๆครับ แบบว่าไม่ชอบตามเทคโนโลยี เปลี่ยนบ่อยๆ จนครับ

ผมใช้เล่นเกมส์เป็นหลัก ไปเล่นร้านที่เกษตรมา สเปคเครื่องดีมาก เล่นแล้วติดใจเลย หุหุ

สเปคเก่าผม
    Cpu Pantium 4 3.0 GHz
    Mb. Asus:P5RD1-VM (Green)
    RAM DDR 512*2
    VGA 7300 GS
    HDD IDE 80 G.

จริงๆผม อยากเปลี่ยน RAMเป็นDDR2 2G แต่ MB ไม่รองรับ ทีนี้มันต้องเปลี่ยน MB ใหม่ ก็เลยอยากเปลี่ยน CPU ด้วย อยากได้ของ AMD Althon X2 ถูกๆครับ รุ่นพวก 3600+ 3800+ 4000+ ถ้าได้มือสองก็ดี แล้วที่หลังสุดก็ต้อง 8600GT
    แต่ว่าไม่มีตังค์ซื้อรวดเดียวอะคับ จะทยอยซื้อได้หรือป่าวครับ

อย่างต้องการเพิ่มแรม ก็ต้องเปลี่ยน RAM CPU MB พร้อมกันเลย ถ้าเปลี่ยนแล้ว HDD IDE กับ 7300 GS จะต่อได้หรือป่าวครับ

**สรุป ก็ให้ช่วยแนะนำสเปคให้หน่อยครับ

CPU AMD AlthonX2
    MB สามารถใส่ HDD กับ 7300 GS ไปได้พลางๆก่อน แล้วใส่ 8600GT ได้ในอนาคต
    RAM ทั่วไปไม่เน้นแรง

CPU กับ MB ถ้าได้มือสองถูกๆก็ดีครับ แต่มือ 1 ก็ได้ครับ

OverclockZone Member Leg's Avatar
    อยู่ จ.เพชรบุรี

ปัจจุบันนี้ถ้าคิดจะเล่นเกมเป็นหลักแล้วไม่อัพคอมไม่มีทางเป็นไปได้เลยนะมันของคู่กัน

ถ้าอยากเล่นเกมไม่เน้นความสวยงามแต่เล่นลื่นขึ้น อันดับแรกเปลื่ยนการ์ดจอก่อนเลย

เพราะการ์ดจอ 7300 GS มันเล่นอะไรไม่ค่อยได้แล้วล่ะ ถ้ามีงบอีกแล้วค่อยมาว่ากันอีกที

Quote Originally Posted by Leg View Post
    ปัจจุบันนี้ถ้าคิดจะเล่นเกมเป็นหลักแล้วไม่อัพคอมไม่มีทางเป็นไปได้เลยนะมันของคู่กัน

ถ้าอยากเล่นเกมไม่เน้นความสวยงามแต่เล่นลื่นขึ้น อันดับแรกเปลื่ยนการ์ดจอก่อนเลย

เพราะการ์ดจอ 7300 GS มันเล่นอะไรไม่ค่อยได้แล้วล่ะ ถ้ามีงบอีกแล้วค่อยมาว่ากันอีกที
    ขอบคุณครับ

7300 Gs ตอนนี้ก็พอเล่นได้ครับ แต่ปรับภาพต่ำหมดครับ อยากลื่นขึ้นต้องเพิ่มแรมมะใช่เหรอ

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

ของบครับ

ชุดนี้อัพเกรดไม่คุ้มครับ

OverclockZone Member sumnurgrug's Avatar

เห็นด้วยกับท่าน Leg ครับ ควรอัพการ์ดจอก่อน เพราะมันจะลื่นขึ้นกว่าอัพแรมเยอะโข ว่าแต่เมนบอร์ดของท่านเป็น AGP หรือ PCI ล่ะ?? ถ้าเป็น AGP ก็ลำบากหน่อยนะ

เป็น PCI ครับ

ตอนนี้มีงบแค่ สามพันกว่าบาทเองง่ะ

จะบอกไงดี เกมส์ลื่นๆ ปัจจุยมีอยู่ 3 ตัวหลักๆคือ cpu ram vga ครับ

OverclockZone Member voravis's Avatar

เก็บตังเพิ่มไปเรื่อยๆจิอยากได้ของดีดีใช้นานๆอย่าไปรีบร้อน ซื้อมือ1ไปเลยมือสองเด๋วมีปัณหาอีก

OverclockZone Member ShutterV's Avatar

E2140 2160 2180
    Asrock 1333D667
    แล้วใช้ออนบอร์ดไปก่อนครับ เล่นเกมส์ออนไลน์ไปก่อน เก็บตังค์ได้ค่อยเลือกครับ
    หรือขายของเก่าเอามาสมทบซื้อการ์ดจอตัวใหม่

ไม่อยากอัพคอมมาก
    ก็หันไปเล่นเกมส์คอนโซลแทน

แต่ถ้ามีตังค์ซื้อคอนโซลมาเล่นก็ไม่จนหรอก มีตังค์เหมือนกันแหล่ะ

OverclockZone Member reindeeruz's Avatar

ผมเคยเป็นอย่างเจ้าของกระทู้ สุดท้ายแล้วมันก้บีบผม จนต้องไปหางานทำในระหว่างเรียน

ตอนนั้นผมต้องการเปลี่ยน mainboard โดยที่มีรูเสียบ IDE 2 ช่อง และมี PCI-E 16x รองรับ DDR2 - 800
    พอมานั่งคำนวนนี่งบบานปลาย ฮือๆ

------------------------------------------

สำหรับวิธีการแก้ปัญหานะครับในกรณีนี้ผมมองออกเป็นสองแง่
    คือ

1 อัพเกรดด้วยเงินที่ตัวเองมีอยู่ (ผมตีความว่า 3500 นะ)
    2 ทำงานหาเงินเพิ่มอีกนิด เพื่อให้พอกับเสป็คเครื่องที่ดีกว่า

มาดูข้อ 1 ก่อน

ถ้าผมมีเงิน 3500 ในเงื่อนไขอย่างที่เจ้าของกระทู้กำลังเจอ

ผมอาจจะขายคอมผมเครื่องที่ใช้อยู่ปัจจุบัน แล้วมองหา mainboard ตัวนี้เลยครับ

ECS A780GM-A

Spectification
    CPU
    AMD Phenom™ processor (Socket AM2+)
    AMD Athlon™ 64 X2 Dual Core/ Athlon™ 64 / Sempron processor
    High-performance HyperTransport 3.0 CPU Interface
    Support transfer rate up to 5200 mega-transfers per second
    Note: This board supports CPU up to 95W TDP only; you can refer to AMD website to check your CPU.
    CHIPSET
    AMD® 780G & AMD® SB700
    North Bridge: AMD® 780G
    South Bridge: AMD® SB700
    GRAPHICS
    On Chip (AMD 780G-based with ATI™ Radeon HD3200 graphics)

Integrated DirectX10 graphics processor
    Max Dynamic Hyper Memory: 1920MB
    MEMORY
    Dual-channel DDR2 800 memory architecture
    4 x 240-pin DDR2 DIMM socket support up to 32GB
    Support DDR2 1066/800/667/533/400 DDR2 SDRAM
    * (Due to the DRAM maximum size is 2GB at present, the memory maximum size we have tested is 8GB)
    EXPANSION SLOT
    1 x PCI Express x16 slot
    2 x PCI Express x1 slots
    3 x PCI slots
    STORAGE
    Support by AMD SB700
    2 x Ultra DMA133/100/66 devices
    5 x Serial ATA 3.0Gb/s devices
    RAID0, RAID1, RAID10 configuration
    AUDIO
    Compliant with HD specification
    IDT 92HD206 8-channel audio CODEC
    LAN
    ATHEROS L1 Gigabit Fast Ethernet NIC
    REAR PANEL I/O
    1 x PS/2 keyboard & PS/2 mouse connectors
    1 x External SATA port
    6 x USB ports
    1 x Gigabit Ethernet Port
    1 x Audio port (Line-in, Line-out, Mic-in)
    1 x VGA port
    1 x HDMI Port
    INTERNAL I/O CONNECTORS & HEADERS
    1 x FDD connector
    5 x Serial ATA connectors
    1 x 24-pin ATX Power Supply connector
    1 x 4-pin ATX 12V connector
    CPUFAN/PWRFAN/SYSFAN connectors
    1 x IDE connector
    1 x Speaker header
    1 x Front panel switch/LED header
    1 x Front panel audio header
    1 x SPDIF out header
    CD in header
    3 x USB 2.0 headers support additional 6 USB ports
    1 x COM1 header
    SYSTEM BIOS
    AMI BIOS with 8Mb SPI ROM
    Supports Plug and Play, STR/STD, Hardware monitor, Multi Boot, DMI,HDCP
    Supports ACPI revision 3.0 specification
    FORM FACTOR
    ATX Form Factor, 305*220mm

ราคา 2200 บาท ที่ jedi

ดูที่ผมเน้นสีแดงให้ดี มันมีการ์ดจอรุ่นที่ ดีกว่า 7300gs อยู่โขติดมากับตัวเลย ซึ่งสิ่งที่เราต้องซื้อมาเพิ่มก็คือ CPU กับ RAM DDR2 แต่ไม่ต้องไปมองถึงการ์ดจอ แล้วถ้าผมอยากจะอัพเกรด ผมสามารถที่จะซื้อการ์ดจอของ ATI มา CF กับไอ้ตัวที่ติดอยู่บนบอร์ดอยู่แล้ว หรือถ้าจะอัพ CPU ไอ้บอร์ดตัวนี้ก็รองรับอยู่สูงอยู่แล้วสามารถอัพเพิ่มได้

คำนวนงบแล้วน่าจะประมาณ 5000 นะครับ ถ้าจะทำแบบนี้( mainboard + cpu + ram )

แนวทางที่ 2 หางาน

ถ้าจะลองไปตายเอาดาบหน้าแบบผม ก็ลองทำดูได้ครับ ตอนนั้นผมรับงานเขียนเว็บไซส์จากอาจารย์ท่านหนึ่ง แล้วก็ได้ทำงานแนวๆ เดียวกันอีกสองงาน ก็เลยมีเงิน

ถ้าเราไม่สามารถที่จะเขียนเว็บไซต์ได้ งานบริการอย่างอื่นก็น่าทำดูครับ(ทำซักเดือนก็น่าจะได้เงินพออัพบ้างล่ะ) เพราะเงิน 3000 เนี่ยอัพเครื่องแล้วใช้เล่นเกมยาวๆ คงยาก อย่างที่ท่านบนได้กล่าวเอาไว้ว่า "มันต้องไปคู่กันถ้าจะเล่นเกม"

หรือถ้าไม่อยากทำงานบริการ ก็มาลองทำงานกับผมดูก็ได้ครับ เรื่องรายได้นี่ก็ค่อนข้างจะสูง(ถ้าสำเร็จ) สำหรับรายละเอียดก็ลอง PM มาคุยดูแล้วกันครับ
    Last edited by reindeeruz; 16 Jul 2008 at 16:00:26.

OverclockZone Member yuki_kaze's Avatar

Quote Originally Posted by reindeeruz View Post
    ผมเคยเป็นอย่างเจ้าของกระทู้ สุดท้ายแล้วมันก้บีบผม จนต้องไปหางานทำในระหว่างเรียน

ตอนนั้นผมต้องการเปลี่ยน mainboard โดยที่มีรูเสียบ IDE 2 ช่อง และมี PCI-E 16x รองรับ DDR2 - 800
    พอมานั่งคำนวนนี่งบบานปลาย ฮือๆ

------------------------------------------

สำหรับวิธีการแก้ปัญหานะครับในกรณีนี้ผมมองออกเป็นสองแง่
    คือ

1 อัพเกรดด้วยเงินที่ตัวเองมีอยู่ (ผมตีความว่า 3500 นะ)
    2 ทำงานหาเงินเพิ่มอีกนิด เพื่อให้พอกับเสป็คเครื่องที่ดีกว่า

มาดูข้อ 1 ก่อน

ถ้าผมมีเงิน 3500 ในเงื่อนไขอย่างที่เจ้าของกระทู้กำลังเจอ

ผมอาจจะขายคอมผมเครื่องที่ใช้อยู่ปัจจุบัน แล้วมองหา mainboard ตัวนี้เลยครับ

ECS A780GM-A

Spectification
    CPU
    AMD Phenom™ processor (Socket AM2+)
    AMD Athlon™ 64 X2 Dual Core/ Athlon™ 64 / Sempron processor
    High-performance HyperTransport 3.0 CPU Interface
    Support transfer rate up to 5200 mega-transfers per second
    Note: This board supports CPU up to 95W TDP only; you can refer to AMD website to check your CPU.
    CHIPSET
    AMD® 780G & AMD® SB700
    North Bridge: AMD® 780G
    South Bridge: AMD® SB700
    GRAPHICS
    On Chip (AMD 780G-based with ATI™ Radeon HD3200 graphics)

Integrated DirectX10 graphics processor
    Max Dynamic Hyper Memory: 1920MB
    MEMORY
    Dual-channel DDR2 800 memory architecture
    4 x 240-pin DDR2 DIMM socket support up to 32GB
    Support DDR2 1066/800/667/533/400 DDR2 SDRAM
    * (Due to the DRAM maximum size is 2GB at present, the memory maximum size we have tested is 8GB)
    EXPANSION SLOT
    1 x PCI Express x16 slot
    2 x PCI Express x1 slots
    3 x PCI slots
    STORAGE
    Support by AMD SB700
    2 x Ultra DMA133/100/66 devices
    5 x Serial ATA 3.0Gb/s devices
    RAID0, RAID1, RAID10 configuration
    AUDIO
    Compliant with HD specification
    IDT 92HD206 8-channel audio CODEC
    LAN
    ATHEROS L1 Gigabit Fast Ethernet NIC
    REAR PANEL I/O
    1 x PS/2 keyboard & PS/2 mouse connectors
    1 x External SATA port
    6 x USB ports
    1 x Gigabit Ethernet Port
    1 x Audio port (Line-in, Line-out, Mic-in)
    1 x VGA port
    1 x HDMI Port
    INTERNAL I/O CONNECTORS & HEADERS
    1 x FDD connector
    5 x Serial ATA connectors
    1 x 24-pin ATX Power Supply connector
    1 x 4-pin ATX 12V connector
    CPUFAN/PWRFAN/SYSFAN connectors
    1 x IDE connector
    1 x Speaker header
    1 x Front panel switch/LED header
    1 x Front panel audio header
    1 x SPDIF out header
    CD in header
    3 x USB 2.0 headers support additional 6 USB ports
    1 x COM1 header
    SYSTEM BIOS
    AMI BIOS with 8Mb SPI ROM
    Supports Plug and Play, STR/STD, Hardware monitor, Multi Boot, DMI,HDCP
    Supports ACPI revision 3.0 specification
    FORM FACTOR
    ATX Form Factor, 305*220mm

ราคา 2200 บาท ที่ jedi

ดูที่ผมเน้นสีแดงให้ดี มันมีการ์ดจอรุ่นที่ ดีกว่า 7300gs อยู่โขติดมากับตัวเลย ซึ่งสิ่งที่เราต้องซื้อมาเพิ่มก็คือ CPU กับ RAM DDR2 แต่ไม่ต้องไปมองถึงการ์ดจอ แล้วถ้าผมอยากจะอัพเกรด ผมสามารถที่จะซื้อการ์ดจอของ ATI มา CF กับไอ้ตัวที่ติดอยู่บนบอร์ดอยู่แล้ว หรือถ้าจะอัพ CPU ไอ้บอร์ดตัวนี้ก็รองรับอยู่สูงอยู่แล้วสามารถอัพเพิ่มได้

คำนวนงบแล้วน่าจะประมาณ 5000 นะครับ ถ้าจะทำแบบนี้( mainboard + cpu + ram )

แนวทางที่ 2 หางาน

ถ้าจะลองไปตามเอาดาบหน้าแบบผม ก็ลองทำดูได้ครับ ตอนนั้นผมรับงานเขียนเว็บไซส์จากอาจารย์ท่านหนึ่ง แล้วก็ได้ทำงานแนวๆ เดียวกันอีกสองงาน ก็เลยมีเงิน

ถ้าเราไม่สามารถที่จะเขียนเว็บไซต์ได้ งานบริการอย่างอื่นก็น่าทำดูครับ(ทำซักเดือนก็น่าจะได้เงินพออัพบ้างล่ะ) เพราะเงิน 3000 เนี่ยอัพเครื่องแล้วใช้เล่นเกมยาวๆ คงยาก อย่างที่ท่านบนได้กล่าวเอาไว้ว่า "มันต้องไปคู่กันถ้าจะเล่นเกม"

หรือถ้าไม่อยากทำงานบริการ ก็มาลองทำงานกับผมดูก็ได้ครับ เรื่องรายได้นี่ก็ค่อนข้างจะสูง(ถ้าสำเร็จ) สำหรับรายละเอียดก็ลอง PM มาคุยดูแล้วกันครับ
    ความคิดดี ขอชม

OverclockZone Member [virus]'s Avatar

ผมว่าหารายได้ก็เป็นทางเลือกที่ดีนะครับ

แล้ว 8600GT ควรเป็นตัวไหนดีครับ

OverclockZone Member kingza99's Avatar
    งามวงศ์วาน - พระราม 7

Quote Originally Posted by reindeeruz View Post

ขอโทษนะครับผมไม่รู้จริงๆ onboard มัน Crossfire ได้ด้วยเหรอครับ

เหอะๆ อยากเหน ออนบอด CF 55+

OverclockZone Member reindeeruz's Avatar

ทำได้ครับ ถ้าเข้าใจไม่ผิดเรียกว่า hybridge cf หรือยังไงซักอย่าง

ของ nvidia ก็มีเรียก เหมือนๆ กัน hybridge sli กับพวกตระกูลบอร์ด 780a พวกนั้นน่ะครับ

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

Quote Originally Posted by kingza99 View Post
    ขอโทษนะครับผมไม่รู้จริงๆ onboard มัน Crossfire ได้ด้วยเหรอครับ
    Hybrid CrossfireX ไงครับ

ใช้ได้กับ การ์ดจอตระกูล 2400, 3400

ขำป่ะ 5555 http://game.amd.com/us-en/crossfirex_hybrid.aspx

OverclockZone Member kingza99's Avatar
    งามวงศ์วาน - พระราม 7

โอ้ว ความรู้ใหม่เลย

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member parnatiwat's Avatar

ขายเครื่องเก่า ซื้อเครื่องใหม่ รับรอง แรง !

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks