Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำDual Boot Flash Driveอย่างไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำDual Boot Flash Driveอย่างไร

ไม่ทราบว่ามีผู้เยี่ยมยุทธ์ท่านใดเคยทำให้Flash Driveสามารถเลือกbootเข้าHiren Bootก็ได้ หรือเลือกBootเพื่อติดตั้งWinXpก็ได้บ้างครับ ถ้าท่านใดรู้วิธีทำรบกวนช่วยลงรายละเอียดการทำให้ด้วยครับ

ขอขอบคุณทุกคำชี้แนะมาณ ที่นี้ด้วยครับ

ไม่มีผู้ใดเคยลองทำเลยหรือครับ หรือมีlinkที่ไหนพอหาดูได้บ้างไหมครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

Comment

ลองแบบนี้ดูครับ (ไม่เคยลองเหมือนกันนะ อาจจะไม่Workก็ได้) 555
      Format Flash Drive แบบมี system file จากนั้นสร้างไฟล์ autoexec.bat (ด้วย Notepad)
      สร้างเมนูให้เลือกว่าจะBootตัวไหน (เช่น เมนู1ชื่อว่า Run Hiren Boot CD แล้วให้มันเรียกคำสั่งในโฟลเดอร์ของ Hiren เช่น cd hiren --> autoexec เมนูที่2ชื่อว่า Run Windows setup แล้วให้เรียกคำสั่งในโฟลเดอร์ของ Windows เช่น cd win --> setup) เสร็จเรื่องเมนูไป แต่วิธีสร้างเมนูผมจำไม่ได้แล้วนะครับ ต้องไปหาอ่านเอาเอง
      จากนั้น ก๊อบปี้ไฟล์จากแผ่นcdของwindows ไว้ในโฟลเดอร์win ใน Flash drive แล้วก๊อบปี้ไฟล์จากแผ่น hiren ไว้โฟลเดอร์hiren ใน Flashdrive

คอนเซ็ปน่าจะประมาณนี้นะ ใช้ได้จริงหรือไม่อันนี้ต้องลอง ได้ผลยังไงก็มาบอกต่อด้วยแล้วกันครับ

Comment

......................ใครลองแล้วบ้าง

Comment

Working...
        X