Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับการใช้น้ำมันไฟแช็คในการทำความสะอาด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับการใช้น้ำมันไฟแช็คในการทำความสะอาด

สวัสดีครับ

อยากทราบเกี่ยวกับการใช้น้ำมันไฟแช็คทำความสะอาดทั้งเมนบอร์ดและ ซิ้งครับ

ว่ามีวิธีการทำยังไง? คือยังงงๆว่าใช้สำลีจุ่มน้ำมันแล้วนำไปเช็ดเลย หรือว่า เอาไปล้างกับน้ำมันไฟแช็ค (อันหลังนี้น่ากัว)

อีกนิด แล้วทำไมน้ำมันไฟแช็คถึงใช้ทำความสอาดได้ดีครับ? ใช้อย่างอื่นได้ไม๊?

ขอบคุณครับ

มันระเหยได้อย่างรวดเร็วครับ เร็วกว่าแอลกอฮอลทำความสะอาดทั่วไปซะอีก

Comment

Originally posted by พีคุง View Post
      มันระเหยได้อย่างรวดเร็วครับ เร็วกว่าแอลกอฮอลทำความสะอาดทั่วไปซะอีก
      เห็นด้วยตามนั้นเรย...

ปล. ได้เครื่องใหม่ ฉลองปีใหม่เลยนะครับ

Comment

ผมว่าว่างๆจะลางมั่งอะครับ

Comment

ผมก็ใช้น้ำมันไฟแช็ค รอนสัน ทำความสะอาดครับ เช่น cpu เวลาที่มันติดซิลิโคน ชุบแล้วเช็ด

ออกง่ายมากๆ หรือเช็ดพวก คราบซิลิโคนที่ติดอยู่ตาม ซิ๊งก็ได้ครับ work work

Comment

แล้วถ้าเอามาเช็ดคราบฝุ่นบนเมนบอร์ดนี่ก็ทำได้เลยใช่ไหมครับ? จุ่มแล้วเช็ดเลย ไม่ต้องกังวล อย่างนั้นเลย

พอดีผมมีความหลังฝังใจเกี่ยวกับของเหลวๆกับเมนบอร์ด เลยกลัวๆครับ แนะผมอีกสักนิดนะครับ

Comment

เอาให้ชัว ใช้เครืองเป่าลมเป่าฟุ่นออกแล้วเอาแปลงปัดฟุ่นตามซอก ไม่มีของแปลวแม้แต่น้อย

Comment

Originally posted by ohm27 View Post
                เอาให้ชัว ใช้เครืองเป่าลมเป่าฟุ่นออกแล้วเอาแปลงปัดฟุ่นตามซอก ไม่มีของแปลวแม้แต่น้อย
                ใช่ครับ ผมใช้ตัวเป่าลมล้างแอร์ ซื้อจากบิ๊กซี 290 บาท ฝุ่นกระจายไม่มีเหลือ

Comment

เหมือนกันเลย^^ผมใช้ตัวเป่าลมล้างแอร์ครับ^^

Comment

ใช้ พัดลม 60m 9000rpm เป่า
                    (พัดลมหูแตก)

Comment

ที่ทำงานผมก็ใช้นะครับ
                      เรียกกันว่า Contact Cleaner น่ะครับ
                      http://images.google.co.th/images?hl...-8&sa=N&tab=wi

Comment

ตัวเป่าลมล้างแอร์นี้รูปร่างมันเป็นยังไงครับ? ไปถามที่ร้านอุปกรณ์ไฟฟ้าเขาบอกไม่รู้จัก เป็นไปได้ขอดูรูปหน่อยนะครับ

Comment

บอกเค้าเอาเครื่องเป่าฝุ่นน่ะครับ
                          มันจะคล้ายๆไดรเป่าผมแต่อันใหญ่ๆหน่อย พัดลมข้างในจะรูปร่างเหมือนกับของVGAรุ่นท็อปทั้งหลายครับ
                          หารูปตั้งนานไม่เจอเลยครับ ไม่รู้ว่าศัพท์เทคนิคเค้าเรียกว่าอะไร
                          BIG C มีขายครับผมเคยเห็น

Comment

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ได้มาแล้ว ไปดูที่โฮมโปรมาครับ

Comment

Originally posted by ผู้มาเยือนครับผม View Post
                              ที่ทำงานผมก็ใช้นะครับ
                              เรียกกันว่า Contact Cleaner น่ะครับ
                              http://images.google.co.th/images?hl...-8&sa=N&tab=wi
                              | ใช้เป็น Non CFC ดีกว่านะ

ส่วนตัวผมใช้แบบเนี้ย ตามรูป
                              เป่าฝุ่นออกแล้วใช้แปรงปัดๆส่วนไหนพอจะเช็ดด้วยผ้าหมาดๆได้ก็ถอดแยกออกมาเช็ด เพิ่งล้างคอมฯไปหมาดๆเมื่อสัปดาห์ที่แล้วนี่เอง
                              Last edited by chienthegooners; 31 Dec 2006, 19:22:12.

Comment

Working...
                              X