overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: ถามเกี่ยวกับการต่อแบบ DVI หน่อยครับ

OverclockZone Member GOD-HAND's Avatar

Default ถามเกี่ยวกับการต่อแบบ DVI หน่อยครับ

การต่อ DVI ระหว่างการ์ดจอกับMonitor นี่มันจะต่อกันได้ยังไงอ่ะครับ การ์ดจออยู่เครื่อง Cas แล้วจออยู่นอกถ้าปิด Cas จะต่อทางไหนอ่ะครับงง ถ้าผมเข้าใจอะไรผิดช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบจัยจ้า

OverclockZone Member ragrave's Avatar

งง อะคับ
    ก็ต่อแบบต่อ analog ปกติแหละครับ จากจอ เข้าการ์ดจอ
    พอร์ต dvi ไม่ได้อยู่ข้างในเคสนะครับ

Moderator พีคุง's Avatar
    Beneath the sky

ผมพยายามอ่านหลายๆรอบ ก็ยังไม่เข้าใจว่า จขกท ต้องการอะไร = ='

OverclockZone Member ~BluesKY~'s Avatar

อ่อ ผมว่า จขกท.หมายถึงงี้ "ก้าดจอ มันอยู่ในเคส แล้วจะต่อกับสาย DVI ได้ยังงัย" ใช่ไหมครับ
    ถ้าใช้น้ะ คือ ก้าดจอเนี่ยมันมีที่เสียบกับslotต่อกับเมนบอดด้านนึง ด้านแบนน่ะครับ
    แล้วพอเสียบกับเมนบอด มันก็จะหันหัวที่ต่อ DVI ออกทางหลังเคสครับ แล้วก็เอาช่องที่มันปิดเคสอยู่บิดมันออกครับ มันจะมีรูยาวๆให้ช่องต่อโผล่ออกมาได้ครับ แล้วก็เสียบต่อสายเข้ากับจอ monitor ครับ

Mac Addict User tassapon's Avatar

เหนื่อยใจเลยเห็นคำถามแบบนี้ - -

ช่องเสียบมันออกหลังเคสครับ มีรูอยู่ ใช่คอมยังไงเนี่ยครับ ไม่เคยมองเลยหรือ

หรือตั้งกระทู้เอาสนุกๆ

OverclockZone Member GOD-HAND's Avatar

อ่ะเรียงใหม่แล้วกันครับคือว่าที่บอกว่า

DVI : ในอดีตที่ผ่านมา เรามีมาตรฐานในการต่อสายมอนิเตอร์แบบ D-sub ที่เห็นเป็นพอร์ตแบบ 15 พิน (สีฟ้า ๆ ที่ออกมาจากการ์ดจอ หลังเครื่องคอมพ์นั่นแหละครับ) อันนั้นเป็นพอร์ตอนาล็อกที่ใช้กันมาเป็นสิบปีแล้ว ก่อนอื่นต้องเข้าใจก่อนว่า ในอดีตนั้น สัญญาณภาพที่ออกมาจากคอมพิวเตอร์นั้น จะเป็นดิจิทัล แล้วแปลงผ่านการ์ดจอให้ออกมาเป็นอนาล็อก เพราะมอนิเตอร์ในอดีตนั้นแสดงผลในรูปแบบอนาล็อก ซึ่งแน่นอนว่าการแปลงสัญญาณไปมา ทำให้เสียเวลาและลดทอนคุณภาพในการแสดงผลลงไปมากทีเดียว

ปัจจุบันมอนิเตอร์และการ์ดจอที่มีเกรดดีหน่อย จึงมักจะให้ตัวเลือกในการแสดงสัญญาณภาพในรูปแบบดิจิทัล หรือแบบ DVI มาให้ด้วย ซึ่งสังเกตง่าย ๆ ว่าถ้ามอนิเตอร์ตัวไหนที่สนับสนุนทั้ง D-Sub แบบเก่าและ DVI แบบใหม่ก็จะมีพอร์ต ด้านหลังให้เลือกใช้สองพอร์ต แต่ต้องดูก่อนนะครับว่า การ์ดจอที่คุณใช้นั้นเป็นรุ่นที่สนับสนุน DVI หรือไม่โดยดูจากพอร์ตด้านหลังหรือดูจากคู่มือ (พอร์ตจะสีขาว ๆ มีรูรูปเครื่องหมายบวก) ข้อดีที่ชัดเจนที่สุดของการใช้ DVI ก็คือ ความคมชัด ความแม่นยำ และความสม่ำเสมอของสัญญาณ รวมทั้งการตอบสนองที่รวดเร็วกว่า ซึ่งเกิดจากการใช้สัญญาณตรงที่ไม่ได้ผ่านการแปลงใด ๆ นั่นเอง (แนะนำว่าถ้าซื้อเครื่อง ใหม่และมอนิเตอร์ใหม่ การใช้ DVI เป็นทางเลือกที่น่าสนใจทีเดียว)

1.ถามว่า DVI นี่คือระบบหนึ่งที่ทำให้ภาพดีขึ้นหรือป่าวครับ โดยไม่เกี่ยวกับรูเสียบอะไรทั้งสิ้น

2.หรืออีกคำถามหนึ่งคือ ระบบ DVI คือต้องมีรูเสียบที่ด้านหลังของ จอ LCD หรือการ์ดจอ เพิ่มจะเอาอะไรซักอย่างมาต่อเพิ่มใช่ไหมครับ

ถ้าไม่งงกับคำถามผม อาจจะถ้าเพิ่มอีกนิดครับ รบกวนนิดนึง

ตามนั้น
    Guest

Thumbs up

หัวทั้ง 2 ด้านของสายที่ต่อระหว่าง VGA CARD กับ MONITOR ต้องเป็นหัวแบบ DVI ครับ
    จากประสบการณ์จริง (-*-) ผมเคยใช้สายของ D-SUB ที่แถมมากับ MONITOR ของจอบางรุ่น แล้วใช้หัวแปลง ก็ยังไม่ถือว่าเป็น DVI ครับ ถ้าจะให้ชัวร์ ซื้อสาย DVI มาต่อเลยจะดีกว่า (เส้นละประมาณ 200-300 บาท ) เคยซื้อหัวแปลง DVI มาใช้แล้ว ไม่ได้ผล

ปล.วิธีการจะดูว่าภาพที่ปรากฏเป็น D-SUB หรือ DVI แล้ว
    1. กดปุ่ม MENU บนตัว MONITOR
    2. กดลูกศรลงมาที่ icon รูปตัว i จะเห็นว่าถ้าเป็น DVI แล้วจะมีคำว่า DIGITAL บอกอยู่
    (ผมใช้ SAMSUNG 740B)

โดยส่วนจากการใช้งานจริงของผม ผมว่ามันไม่แตกต่างกันซักเท่าไหร่เลยนะ ( ความละเอียด1024x768 การ์ดจอรุ่นเดอะ -*- )

OverclockZone Member esc5900's Avatar

ก็ต่อเหมือน d-sub แหละ
    เพียงแต่ ...
    1.การ์ดจอต้องมีช่องเสียบ dvi
    2.ต้องมีสาย dvi
    3.จอ LCD ก็ต้องมีช่องเสียบ dvi

1.ถามว่า DVI นี่คือระบบหนึ่งที่ทำให้ภาพดีขึ้นหรือป่าวครับ โดยไม่เกี่ยวกับรูเสียบอะไรทั้งสิ้น
    ตอบ --- ดีขึ้น

2.หรืออีกคำถามหนึ่งคือ ระบบ DVI คือต้องมีรูเสียบที่ด้านหลังของ จอ LCD หรือการ์ดจอ เพิ่มจะเอาอะไรซักอย่างมาต่อเพิ่มใช่ไหมครับ
    ตอบ --- ใช่

OverclockZone Member ~BluesKY~'s Avatar

Quote Originally Posted by GOD-HAND View Post

ตอบ 1. ดีขึ้นครับ แน่นอน แบบใหม่ย่อมดีกว่าแบบเก่าๆ
    2. ส่วนใหญ่จอ LCD จะรับสัญญาณได้2ระบบครับ ถ้าใช้ DVI จะต้องหาสายมาต่อ

Quote Originally Posted by GOD-HAND View Post

ตอบ
    1. ดีขึ้นครับ แน่นอน แบบใหม่ย่อมดีกว่าแบบเก่าๆ
    2. ส่วนใหญ่จอ LCD จะรับสัญญาณได้2ระบบครับ ถ้าใช้ DVI จะต้องหาสายมาต่อ กับก้าดจอ
    ถ้าเป็น D-sub มันจะมีสายออกมาให้เสียบกับก้าดจอ ได้เลยครับ (D-sub)นี่ไม่ค่อยแน่จัยนะครับ

**ขอโทดครับ rep บนมือไปโดน แล้วไม่ทันมองครับ เลยติด2อันเลย ขอโทดครับ ขอโทด**
    Last edited by ~BluesKY~; 31 Dec 2006 at 11:47:36.

OverclockZone Member
    GMM Grammy !!~*

สาย DVI เส้นนึงกี่ตังค์ครับ

พอดีซื้อ LCD มา เค้าไม่แถมให้ (แต่มีช่อง DVI ครับ BenQ FP73G)

เดินดูพันทิพย์ด้านหลัง อาจจะพอหาได้เส้นละ 200-300 ครับ

Question

Quote Originally Posted by ~BluesKY~ View Post
    ตอบ
    1. ดีขึ้นครับ แน่นอน แบบใหม่ย่อมดีกว่าแบบเก่าๆ
    2. ส่วนใหญ่จอ LCD จะรับสัญญาณได้2ระบบครับ ถ้าใช้ DVI จะต้องหาสายมาต่อ กับก้าดจอ
    ถ้าเป็น D-sub มันจะมีสายออกมาให้เสียบกับก้าดจอ ได้เลยครับ (D-sub)นี่ไม่ค่อยแน่จัยนะครับ

**ขอโทดครับ rep บนมือไปโดน แล้วไม่ทันมองครับ เลยติด2อันเลย ขอโทดครับ ขอโทด**
    ตรงนี้แหละครับที่ งง อีกอัน การ์ดจอเราเสียบในเครื่องไม่ใช่เหรอครับ หรือว่าต้องเปิด เคส ถึงจะต่อระหว่าง Monitor กับ VGA ความหมายนี่แหละที่ผมถาม Rep.แรก Y_Y ถ้า งง เพิ่มจะเลิกถามแระ -*-

อะ มาขยายความให้ท่าน GOD-HAND

ช่องสำหรับเสียบสาย D-SUB กับ DVI มันจะอยู่ใกล้ ๆ กันครับ ตรงที่โผล่มาทางหลังเคสนะละครับ

ถ้า VGA รุ่นใหม่ ๆ จะมีสองหัว คือหัว D-SUB กับ DVI

ที่เหลือคงไม่ต้องอธิบายนะครับ อิ ๆ เอาสายเสียบหัว DVI จากการ์ดจอ มา Monitor ก็จบเลยครับ

ท่าทางนึกภาพไม่ออก หรืออาจจะไม่เคยเห็นการ์ดจอที่มี DVI

ดูภาพประกอบอาจจะเข้าใจได้ง่ายขึ้น ด้านหลังที่โผล่ออกมาหลัง Case จะมีที่เสียบสองแบบ

D-Sub (แบบเก่า) กับ DVI แบบใหม่ ดูภาพอาจจะเข้าใจง่ายขึ้นครับผม

ตามรูปเลยนะครับ

ถ้าจอ Monitor ที่คุณใช้งานอยู่ มีหัวต่อแบบ DVI ก็ต่อเข้าหัวสีขาวของการ์ดจอได้เลย (ที่ผมวงสีแดงๆไว้)

แต่ถ้า Monitor คุณเป็นหัวแบบเก่า ก็ต้องต่อเข้า D-SUB (ที่วงสีม่วงไว้)

แต่...

LCD ในปัจจุบัน สามารถรองรับได้สองแบบ และสามารถเปลี่ยนสายได้ ใช้ D-SUB หรือ DVI ก็ได้ ต้นทุนสาย DVI จะแพงกว่า ทำให้บางยี่ห้อ ไม่แถมให้ เพื่อลดต้นทุน

แต่ DVI จะดีกว่า เพราะเป็นการส่งสัญญาณแบบ Digital ทำให้สัญญาณภา่พที่ส่งออกไปแสดงผล ไม่มีการผิดเพี้ยน เหมาะกับงานพวกกราฟฟิค ที่ต้องใช้สี CMYK

OverclockZone Member mrair's Avatar
    สรงประภา ดอนเมือง

เรียกว่า 10ปากว่าไม่เท่าตาเห็นครับ..... จขก คงเข้าใจแล้วล่ะ

Bookmarks

Bookmarks