overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: เครื่องใหม่เปิดแล้วมืดสนิท

OverclockZone Member

Default เครื่องใหม่เปิดแล้วมืดสนิท

คือบอร์ดผมพังด้วยอาจารย์เปิดเครื่องแล้วไม่มีอะไรขึ้นเลยครับมืดสนิทแล้วช่วงรอเคลม

เลยซื้อบอร์ดใหม่มาครับปรากฏว่าเป็นอาการเดียวกับบอร์ดตัวที่เอาไปเคลมสลับCPU PSU VGA RAMก็ไม่หาย

ลองถอดออกบางตัวเช่น RAM VGAก็ไม่มีเสียงเตือนสักครั้งเดียว แบบนี้น่าจะเป็นเพราะบอร์ดใหม่มันเสียได้ไหมครับเป็นตั้งแต่ซื้อมาเลยหลอนครับหลอน
    **ตั้งแต่ซื้อมาประกอบใหม่ยังไม่เคยเห็นอะไรนอกจากจอมืด

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

พัง อีกรอบครับ มั้ง

OverclockZone Member Silent Knight's Avatar

จอพังหรือเปล่าครับ

ถ้าจอไม่พังก็เอาเมนบอร์ดไปเคลมดูครับ

OverclockZone Member ktonja's Avatar
    บางแค,ธ.กรุงศรีฯ(พระราม 3)

เสียบ สายไฟบนเมนบอร์ดผิดป่าว ลองดูดีดี เสียบผิดก็เงียบ

บางทีสายไฟมันสับขาหลอก

บางบัวทอง คนนนท์ นะเธ๊อะ

ลืมเสียบปลั๊ก

พาวเวอร์ซัพพลาย ก็เงียบหรอ..

พัง อีกรอบครับ มั้ง
    ผมก็คิดงั้นแหละครับ เซงมาก

จอพังหรือเปล่าครับ

ถ้าจอไม่พังก็เอาเมนบอร์ดไปเคลมดูครับ
    จอปกติดีครับแต่ถึงจอพังแต่ถ้าไม่เสียบแรมหรือCPUบอร์ดมันก็น่าจะร้องไม่ใช่เหรอครับ

เสียบ สายไฟบนเมนบอร์ดผิดป่าว ลองดูดีดี เสียบผิดก็เงียบ

บางทีสายไฟมันสับขาหลอก
    อันนี้ไม่แน่ใจแต่คิดว่าไม่ผิดนะครับ

ลืมเสียบปลั๊ก

พาวเวอร์ซัพพลาย ก็เงียบหรอ..
    อันนี้ไม่ใช่เลยครับเพราะเครื่องทำงานแต่จอมืดและไม่มีแม้แต่เสียงปี๊บ

มันเป็นไปได้ไหมครับว่าไฟไม่พอผมใช้PSU Asus 460Wแท้

OverclockZone Member mengchanchai's Avatar

ตอน on switch พัดลม cpu หมุนหรือเปล่าครับ
    อาจเกิดจากการ shot ลง ground ก็ได้นะครับ
    ลองถอด m/b ออกจากเคสเลย แล้วลองประกอบแบบเปลือย และ ทดลองเปิดใหม่....น่าจะหาย ผมก็เคยเจอ ปวดหัวเลย

Quote Originally Posted by mengchanchai View Post
    ตอน on switch พัดลม cpu หมุนหรือเปล่าครับ
    อาจเกิดจากการ shot ลง ground ก็ได้นะครับ
    ลองถอด m/b ออกจากเคสเลย แล้วลองประกอบแบบเปลือย และ ทดลองเปิดใหม่....น่าจะหาย ผมก็เคยเจอ ปวดหัวเลย

คิดเหมือนกันครับแล้วถ้าเป็นแบบนี้จริงๆจะต้องทำไงครับถ้าจะใส่เคส

OverclockZone Member mengchanchai's Avatar

Quote Originally Posted by cabalistic View Post
    คิดเหมือนกันครับแล้วถ้าเป็นแบบนี้จริงๆจะต้องทำไงครับถ้าจะใส่เคส
    ท่านต้องระมัดระวังตอน ยึดน็อตกับตัวฐานให้ดีครับ
    ผมว่าเอาทีละขั้นดีกว่าครับ ว่าใช่ตามที่คิดหรือไม่...ถ้าใช่ละก็เวลาประกอบให้ใช้ประเก็นกระดาษรองก่อนยึดน็อตให้ดี
    หรือไม่ก็ใช้เทปพันเกลียวท่อน้ำก็ได้ครับ พันรอบตัวเกลียวของน็อต แต่จะทำยากหน่อยเพราะตัวมันเล็ก

ขอบคุณมากครับลองทำแล้วยังมืดเหมือนเดิมสงสัยซวยซื้อบอร์ดพังมาแต่แรกครับ
    บ๊ายบายกิ๊กกะบ๊วยกลับไปเล่นAsusเหมือนเดิมดีกว่า

ผม P5Q ซื้อมาใหม่ ก็เป็นครับ วันรุ่งขึ้นก็เอาไปลองที่ร้าน ปรากฏว่าบอร์ดเสียจริงครับ เลยเปลี่ยนให้ครับผม

Quote Originally Posted by Boonchu_L View Post
    ผม P5Q ซื้อมาใหม่ ก็เป็นครับ วันรุ่งขึ้นก็เอาไปลองที่ร้าน ปรากฏว่าบอร์ดเสียจริงครับ เลยเปลี่ยนให้ครับผม
    ผู้ร่วมประสบการณ์ซวยและเซง Asusก็เป็นเหรอครับนี่แสดงว่าการผลิตอุปกรณ์ไอทีเดี๋ยวนี้แย่มาก
    ขอบคุณทุกท่านนะครับที่ช่วยกันออกความเห็นสงสัยบอร์ดคงพังจริงๆ ต้องรอของใหม่จะเป็นยังไง

Bookmarks

Bookmarks