overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: ปัญหาคอมดับเอง แล้วตอนนี้ก็ลงวินโดว์ไม่ได้แล้วค่ะ

OverclockZone Member leenaja's Avatar

Default ปัญหาคอมดับเอง แล้วตอนนี้ก็ลงวินโดว์ไม่ได้แล้วค่ะ

เรื่องราวก็มีอยู่ว่า

ระยะหลังๆมา คอมที่บ้านเริ่มอืดๆ เลยวางแผนไว้ว่าจะฟอร์แมตเครื่อง แต่ก็ไม่ว่างซักที
    แต่แล้วอยู่ดีๆ ก็เกิดอาการแปลกๆ เวลาเล่นๆคอมไปซักระยะ(ไม่เกิน 1 ชม.) คอมจะดับเอง และปล่อยให้เป็นมาอยู่หลายวัน
    ตอนแรกก็ไม่ได้คิดอะไร ก็จะถือโอกาสฟอร์แมตซะเลย
    แต่ช่วงของการลงวินโดว์ใหม่ ครั้งแรกพอเครื่องฟอร์แมตแล้วก็ก็อปปี้ไฟล์จากแผ่น จากนั้นมันก็จะต้องรีสตาร์ทใช่มั๊ยค่ะ แต่แทนที่จะรีสตาร์ท ดันกลายเป็นเครื่องดับไปเลย
    ก็ยังไม่คิดอะไรอีก เลยเปิดเครื่องใหม่ แล้วก็ไม่ได้ฟอร์แมตแต่ให้ลงต่อ มันก็ก็อปปี้ไฟล์แล้วรีสตาร์ทแล้วดับไปอีก เป็ฯครั้งที่ 2
    แล้วทีนี้พอเปิดเครื่องใหม่ (ตอนนี้เอาแผ่นวินโดว์ออกจากเครื่องแล้ว) พอมันบูตเข้าไป มันก็เรียกหาไฟล์จากแผ่นวินโดว์ ก็เลยใส่แผ่นวินโดว์เข้าไป
    แต่มันก็ยังหาไฟล์อยู่ดี
    ทำอย่างไรดีค่ะ ตอนนี้ไม่รู้ว่าสาเหตุที่คอมดับเองเพราะอะไร แถมยังลงวินโดว์ไม่ได้อีก
    พอมีคำแนะนำมั๊ยค่ะ หรือว่าต้องยกไปร้านอย่างเดียว

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

OverclockZone Member ktonja's Avatar
    บางแค,ธ.กรุงศรีฯ(พระราม 3)

แผ่นเสียป่าวคับ(เป็นรอยก็อ่านไฟล์ตรงนั้นไม่ได้นะ)

ถ้าไม่ใช่ น่าจะลอง Format และลองตรวจดูว่า HD มี BAD ป่าวนะ

OverclockZone Member Rabbit fire's Avatar

- Power supply
    - Harddisk
    - ปลั๊กสามตา

OverclockZone Member
    บางบัวทอง คนนนท์ นะเธ๊อะ

แยกส่วนนะ.. (อันนี้ในกรณีที่เช็คดู Power supply แล้วนะครับ)
    -คอมดับเองโดยเล่นไปซักพักนึง เกิดจาก SCR ของตัว M/B ที่จ่ายไฟให้กับ CPU มันเสือมครับ(อันนี้งานเข้าหน่อ)

OverclockZone Member leenaja's Avatar

แผ่นวินโดว์ลองเปลี่ยนแล้วค่ะ

ปกติถ้าใส่แผ่นแล้วมันก็จะถามว่า กดซักปุ่มเพื่อบู๊ตซีดีใช่มั๊ยค่ะ

แต่ตอนนี้ไม่ถามอะไรเลยค่ะ ใส่แผ่นไว้ก็ตามมันจะผ่านเข้าไปเลย ไม่ถามให้บู๊ตอะไรซักคำ

ถ้าท่างานจะเข้าจิงๆค่ะ

ซัพพลายเพิ่งเปลี่ยนมาปีกว่า มันจะพังเร็วขนาดนั้นเลยเหรอค่ะ

แต่เมนบอร์ดนี้ใช้มา 3 ปีกว่าแล้วค่ะ

OverclockZone Member Skelleton's Avatar

ดันให้ครับ

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

Quote Originally Posted by leenaja View Post
    ซัพพลายเพิ่งเปลี่ยนมาปีกว่า มันจะพังเร็วขนาดนั้นเลยเหรอค่ะ

แต่เมนบอร์ดนี้ใช้มา 3 ปีกว่าแล้วค่ะ

ถามว่ามีโอกาสพังมั้ย มันก็มีครับ
    คนที่ซวยพังตั้งแต่วันแรกที่ซื้อมาก็มีเหมือนกันครับ

ลองเปลี่ยน PSU ดูก่อนครับ ไอ้เรื่องดับๆๆ นี้ลองเทสแหล่งจ่ายไฟก่อนเป็นอันดับแรก

ตอนนี้กำลังลงวินโดว์ได้แล้วค่ะ

แต่ก็เปิดฝาเอาพัดลมจ่อ ประมาณว่าเคสจะปลิวเลยทีเดียว

เครื่องก็ยังไม่ดับเลยค่ะ สงสัยเป็นเพราะเรื่องความร้อน แต่ก็ยังไม่ทิ้งเรื่องซัพพลายนะคะ เพราะต่ออุปกรณ์ยังไม่ครบสูตร

แล้วพอฟังเสียงจากในเคส มันมีเสียงวี๊ดๆเหมือนเวลาเราเอาเล็บขูดอะไรซักอย่างอ่ะคะ มันเป็นเพราะอะไรหรือค่ะ

แล้วถ้าเป็ฯเรื่องความร้อนนี่แก้ได้อย่างไรดีค่ะ หรือว่าต้องเอาพัดลมจ่ออย่างเดียว

แล้วจะมารายงานผลใหม่นะคะ

OverclockZone Member iqjung's Avatar

เอาแรมออกมาเช็ด

Bookmarks

Bookmarks