ช่วยด้วยครับ ซื้อ Ecs black มาแล้วต่อ Front panel ไม่เป็นครับ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: ช่วยด้วยครับ ซื้อ Ecs black มาแล้วต่อ Front panel ไม่เป็นครับ

OverclockZone Member Shrek's Avatar

Default ช่วยด้วยครับ ซื้อ Ecs black มาแล้วต่อ Front panel ไม่เป็นครับ

เรื่องมีอยู่ว่าซื้อ Ecs black มาพร้อมกับ Sagita 2 ครับ
    ใส่ Ecs กับ เคสตัวเดิม แต่ Front กับ Usb ต่อไม่ได้ ลองหลายรอบแล้วก็ยังไม่ได้ครับ (รึมันน้อยใจผมที่ใส่กับ Case เก่า) ช่วยทีครับสายต่อมันเป็นแบบนี้ครับ
    รูป รูป

K@B
    Guest

ท่านลองมองดูที่บอร์ดดีๆครับ มันจะบอกอยู่ครับ พวกสาย power sw อ่ะครับ มันจะสกรีนอยู่บอร์ดตัวบอร์ดเลยครับ

OverclockZone Member
    พระโขนง กรุงเทพฯ

ระวัง ต่อผิดพังนะครับ ลองดูคู่มืออ้างอิงด้วยดีกว่าคับ

เปิดคู่มือเลยครับผม ช่วยได้แน่ๆ

พวกสายสวิทซ์ต่อกลับขั้วได้ครับไม่เป็นไร ส่วนสายLEDถ้าต่อกลับขั้วไฟก็ไม่ติด ยกเว้นบางยี่ห้อที่ต่อผิดขั้วแล้วไฟจะติดแต่จะทำงานกลับกัน

ส่วนสายUSBอย่าต่อผิดเชียวครับ เพื่อนผมต่อมั่วแฟลชไดรฟ์4Gพังไปละตัวนึง

ส่วนวิธีดูว่าขาไหนเป็นะไรก็ต้องเปิดดูหนังสือคู่มือตามที่หลายท่านบอกครับ
    แล้วเวลาต่อก็สังเกตบนเมนบอร์ดซักนิด มันจะมีเขียนกำกับอยู่ข้างๆนั่นละ

OverclockZone Member Wanchai_max3's Avatar

เอามีแดง vcc 5v ไปด้านหลังเคชครับ ส่วน GND หันมาด้านหน้าครับ VCC - + GND
    ส่วนพวก sw rs อะไรพวกนั้นก็ std ครับ เหมือนๆกันเกือบทุกยี่ห้อ ลองเอา ไขควง จิ่มๆดูก็ได้
    สมมตินะ บอร์ดตั้งอยู่ ด้านล่างซ่ายคือ hdd ด้านบนซ้ายคือ power led ถัดมาด้านบนคือ reset sw ด้านล่างคือ pw sw ไม่แน่ใจปุ่ม power นะอยู่บนหรือล่างนี่แหละลืมๆๆ ขี้เกลียจเปิด แมนน่วม เหอๆ

ผิดพลาด ขออภัยด้วยครับ

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

ดูคู่มือชัวร์สุดเเต่ปกติเเล้วจะมา ตัวเเปลงข้อความเขียนไม่ใช่หรือครับเป็นสี่เหลี่ยมเล็กซึ่งเราสามารถต่อตามตัวหนังสือได้เลย

OverclockZone Member reindeeruz's Avatar

ผมเคยประกอบของไอ้ mainboard ตัวนี้อยู่

แผงสวิท front panel มันไม่เหมือนของยี่ห้ออื่นน่ะครับ

ดูวิธ๊ต่อในคู่มือหน้า 12 นะครับ เค้าค่อนข้างจะบอกไว้ละเอียด

ส่วนวิธีต่อ Front USB นี่ดูขาแล้วเทียบกับในบอร์ดก็ได้แล้วครับ หรือไม่ก็ดูคู่มือหน้า 21 - 23 นะครับ

OverclockZone Member ez2o2z's Avatar

เคยต่อผิด เปิดมาควันขึ้นนิด ๆ หอมไหม้หน่อย ๆ ปิดเครื่องถอดออก ต่อใหม่ เปิดมาใช้ได้ต่อ

ห๊อออมมมมม หอมมมม TwT

OverclockZone Member Newewiw's Avatar

ของผมก็มี MB ของ ECS K7S5k เก่ามากแล้ว คู่มือไม่เหลือแล้ว-*-

แผงสวิทซ์ Front Panel ยังเสียบไม่ถูกเลยอ่ะครับ ลองเสียบไปมั่วๆดู ยังไม่ติดเลย ไม่รู้ว่าพังรึยัง 555+

..ถ้าเราไม่ได้เสียบ พวก HDD,Pw LED เครื่องจะเปิดติดรึป่าวครับ????
    ..
    Last edited by Newewiw; 19 Jul 2008 at 08:35:32.

OverclockZone Member Newewiw's Avatar

ปล. มันอาดจะอึดอัด ตอนอยู่ในเคสนะ

ลองเอาออกมาเปิดหูเปิดตา ตากแดด ตากฝน ตากลม..555+ได้รู้รสชาติหน่อย

Bookmarks

Bookmarks