overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: ปัญหาการต่อสายแลนจากเร้าเตอร์ไปคอมเครื่องที่2

OverclockZone Member zeonmx's Avatar

Default ปัญหาการต่อสายแลนจากเร้าเตอร์ไปคอมเครื่องที่2

ผมอยู่หอใช้เน็ททรู 2m กับเร้าเตอร์ททรูที่แจกมาโดยพอทแรกเข้าเครื่องผม พอทที่สองจะต่อสายไปยังห้องเพื่อนผมที่อยู่อีกชั้นนึงเยื้องๆกันโดยการเดินสายแลนออกจากหน้าห้องวางไปบนรางสายไฟ
    แล้วไปเข้าห้องสายไฟที่ทะลุกันทุกชั้นแล้วก็เดินสายขึ้นไปข้างบนเข้าห้องเพื่อนผมระยะทางของสาย 50เมตร โดยปัญหามีอยู่ว่า

พอไปเอาสายแลนไปเสียบแล้วไม่มีไรเกิดขึ้นเลยที่คอมก็ขึ้นอันปลั๊กและที่เร้าเตอร์ก็ไฟไม่ติด
    แต่ถ้าเอาโน็ตบุคมาต่อพอทที่ลากไปยังห้องเพื่อนผมโดยใช้สายแลนอีกเส้นประมาน1เมตรก็ติดปกติดี
    ใช้ได้ทั้ง 2 เครื่อง แต่ถ้าใช้สายที่ลากไป50เมตรมันไม่ติดอะไรเลย งงมาก
    - เอาตัวเทสสายเทสแล้วไฟก็ติดครบทั้งสองฝั่ง สลับกันเทสที่ปลายทั้งสองข้างก็ครบ
    - เอามิเตอร์วัดสาดว่าขาดในไหมก็ไม่ขาด
    - ลองเข้าหัวใหม่ทั้งสองข้าง ทั้งสายตรงและครอสก็ไม่ติด
    หมดปัญญาแล้วครับ
    เป็นไปได้มั้ยว่าสนามแม่เหล็กจากสายไฟแรงสูงในตึกมันแรง....แต่ภายในตึกผมก็มีไวเลสทุกชั้นซึ่งเข้าก็ติดแอคเซสพ้อยไว้ตามชั้น
    แล้วเค้าก็น่าจะเดินสายตามทางเดินของสายไฟที่ผ่านห้องไฟฟ้าเพราะมันสามารถเดินทะลุขึ้นไปได้ทุกชั้นเหมือนที่ผมลากไปให้เพื่อน
    แต่ทำไมสายที่ผมลากไปมันไม่ติดนี่ดิ

ใครเซียนๆช่วยทีนะคับ

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

router แจกจาก ทรู เดียวนี้มีแจกแบบ หลาย lan port แล้วเหรอ O.o!

OverclockZone Member zeonmx's Avatar

มีทั้งหมด 4 พอทคับใช้ได้2พอท

OverclockZone Member -=MasteR=-'s Avatar

ใช้ได้จริง2port นะครับ ต้องเอามาแก้เอง เรื่องแก้ไขรอท่านต่อไปนะครับ

มันไม่ต้องแก้นิครับมันต่อไปใช้ได้เลย ผมลองต่อแล้ว แต่ปัญหาคือทำไมสายที่เดินไปอีกห้องถึงใช้ไม่ไ่ด้ทั้งๆที่สายก็ปกติ

OverclockZone Member คิม's Avatar

50 m? ไกลจังแฮะ ตึกกี่ชั้นนิครับ

ต้องเอาสาย STP มาใช้แล้วงานนี้ กันรบกวน

OverclockZone Member JO's Avatar

คาดว่า Router หรือ Switch ที่ใช้ส่งสัญญาณผ่านสาย UTP ไปกำลังไฟที่ส่งไปมันต่ำแค่ไม่กี่เมตรก็ดับไปแล้วคงต้องลดระยะลงหรือหา Switch มาขั้นหรือใช้ Router หรือ Switch ต้นทางที่จ่ายไฟผ่านสายได้มากขึ้นกว่าเดิม

Quote Originally Posted by JO View Post
    คาดว่า Router หรือ Switch ที่ใช้ส่งสัญญาณผ่านสาย UTP ไปกำลังไฟที่ส่งไปมันต่ำแค่ไม่กี่เมตรก็ดับไปแล้วคงต้องลดระยะลงหรือหา Switch มาขั้นหรือใช้ Router หรือ Switch ต้นทางที่จ่ายไฟผ่านสายได้มากขึ้นกว่าเดิม
    มีคนเคยบอกมาเหมือนกันคับว่าแรงไฟอาจจะไม่พอให้ลองเอาฮับหรือสวิทส์มาต่อจากเร้าเตอร์อีกที แต่ลองเอาฮับมาต่อแล้วก็ยังไม่พอคับแต่ว่าต่อที่ต้นทางนะครับไปต่อกลางทางไม่ได้เพราะว่าเป็นหอพักอะคับ
    สงสัยต้องลองเอาเร้าเต้าตัวอื่นมาลองต่อดู

OverclockZone Member n@ty's Avatar

ระยะทางยิ่งไกลสัญญาณยิ่งดรอปครับ

มีทางไหนบ้างครับที่จะเพิ่มความแรงของสัญญาณ ที่ต้นทาง

OverclockZone Member pogamax's Avatar

port lan เป็นแบบ gigabit lan รึป่าวครับ m/b ยี่ห้อ gigabyt รึปล่าว ที่เคยเจอถ้าสายแลนที่คุณภาพไม่ดีพอ มันจะใช้ไม่ได้

เป็น intel คับ

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

Quote Originally Posted by zeonmx View Post
    มีคนเคยบอกมาเหมือนกันคับว่าแรงไฟอาจจะไม่พอให้ลองเอาฮับหรือสวิทส์มาต่อจากเร้าเตอร์อีกที แต่ลองเอาฮับมาต่อแล้วก็ยังไม่พอคับแต่ว่าต่อที่ต้นทางนะครับไปต่อกลางทางไม่ได้เพราะว่าเป็นหอพักอะคับ
    สงสัยต้องลองเอาเร้าเต้าตัวอื่นมาลองต่อดู
    เค้าให้ต่อการทาง ก่องสัญญาณ drop งับ =="!

50m นี้ต้องรุ่นดีๆ สัญญาณแรงๆ ละงับ ไม่งั้นใช้ wireless + เสาทิศทาง เอาดีก่ามั่งงับ ?

Bookmarks

Bookmarks