overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 59

Thread: เบนคิว กับ เลโนโว่ ประกัน กับ บริการหลังการขายเป็นอย่างไรฮะ

Default เบนคิว กับ เลโนโว่ ประกัน กับ บริการหลังการขายเป็นอย่างไรฮะ

ดีร้ายประการใดฮะ

Banned
    ห้างซีคอน สแควร์ ย่านศรีนครินทร์

BenQ ได้ข่าวมาว่า เรื่องมากนิดหน่อย แต่ Lenovo ไม่รูนะครับพี่น้อง

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

สนใจเบนคิวเข้าดูตามลายเซ็นผมคับ

อยากได้เบนคิวนะฮะ

S41 กะ Vostro1400

เบนคิวเปคได้ใจมากฮะ
    แต่เสียวประกันมันโครตตตตต

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

Quote Originally Posted by toberich View Post
    อยากได้เบนคิวนะฮะ

S41 กะ Vostro1400

เบนคิวเปคได้ใจมากฮะ
    แต่เสียวประกันมันโครตตตตต
    ฟังหูไว้หูคับเบนคิวประกันไม่แย่ขนาดนั้นหรอกคับ

OverclockZone Member

คนที่พูดไม่เคยใช้ คนที่ใช้ไม่เคยพูด อันนี้จริงครับ

บางคนบอกว่า S41 M63 เล่นแล้ว NFS PRO ปรับสุดๆAA4X ลื่น (อันนี้มันโม้ไม่เคยใช้แล้วพูด เพราะใช้อยู่กระตุกนะปรับสุดหมด)
    บางคนบอกว่าประกันห่วยรอซ่อมนาน ลงท้ายหรืออาจจบประมาณว่า เค้า??บอกมากัน

OverclockZone Member urzaorage's Avatar

ผมใช้ y510 แล้วก็เคยเครมแล้วด้วยครับ ขอบอกเลยว่า ดีมากครับ คำเดียวเลยยย

OverclockZone Member Baby_Dragon's Avatar
    The Customs Department

Lenovo เข้าศูนย์ รอรับได้เลย

BenQ มีศูนย์ซ่อมแค่ที่เดียวและมีช่างซ่อมทั้งหมด 2 คนครับ สำหรับการรองรับคนทั้งประเทศ อะไหล่ไม่แน่ใจว่าสั่งเข้ามาเยอะแค่ไหน เพราะของหมดเร็วมาก

ผมก็ฟังเค้ามาอีกทีนะ อิอิ เพราะยังไม่เคยเอาอะไรไปซ่อม เคยจะไปเปลี่ยน DVD แต่ก็ไม่ได้ไปเปลี่ยนเพราะลองโทรไปละ เค้าต้องรอของอีกนาน และต้องไปจองของเปิด job ด้วยตัวเองที่ศูนย์ และต้องมั่นโทรไปเชคเองว่าของมายัง สุดท้ายผมหา DVD External มาใช้เพราะเร็วกว่ากันเยอะ และไม่บอบบางเหมือนของโนตบุค

Quote Originally Posted by offilovsky View Post
    BenQ มีศูนย์ซ่อมแค่ที่เดียวและมีช่างซ่อมทั้งหมด 2 คนครับ สำหรับการรองรับคนทั้งประเทศ อะไหล่ไม่แน่ใจว่าสั่งเข้ามาเยอะแค่ไหน เพราะของหมดเร็วมาก

ผมก็ฟังเค้ามาอีกทีนะ อิอิ เพราะยังไม่เคยเอาอะไรไปซ่อม เคยจะไปเปลี่ยน DVD แต่ก็ไม่ได้ไปเปลี่ยนเพราะลองโทรไปละ เค้าต้องรอของอีกนาน และต้องไปจองของเปิด job ด้วยตัวเองที่ศูนย์ และต้องมั่นโทรไปเชคเองว่าของมายัง สุดท้ายผมหา DVD External มาใช้เพราะเร็วกว่ากันเยอะ และไม่บอบบางเหมือนของโนตบุค
    ใครบอก2คนอย่ามั่วคับ ขอโทาที่พูดจาไม่ดีคับ แต่ก่อนพูดรบกวนหาหลักฐานก่อนคับ คนชมศุนย์เบนคิวก็เริ่มมีแล้วนะคับไม่เชื่อไปดูคลับเบนคิวตามลายเซ็นผมได้คับ

ป.ล. ผิดพลาดไรขออภัยล่วงหน้าคับ

ผู้ชายอย่าตีกันสิฮะ

OverclockZone Member ohm123's Avatar

เมนบอร์ดตัว lenovo y410 พังครับ รอเคลมมา3สัปดาห์แล้วครับ โทรไปสัปดาห์แรกบอกยังไม่ได้ ให้โทรหาสัปดาห์ที่2 พนักงานอีกท่านรับสายบอกบอร์ดเข้ามาแล้ว สัปดาห์ที่3 พนักงานอีกท่านบอกยังไม่เข้ามาเลยโทรมาวันศุกร์ล่ะกัน(ของสัปดาห์ที่3) คราวนี้ถามชื่อไว้เป็นช่างที่รับผิดชอบเครื่องผม พอโทรไปวันศุกร์บอกบอร์ดเข้ามาแล้วแต่ทะยอยเปลี่ยนตามคิวคนที่เคลมก่อนหน้าอยู่ สรุป3สัปดาห์แล้วครับกับการเคลมบอร์ด
    มีข้อสังเกตดังนี้ครับ
    1.ตอนแรกโทรถามไม่ได้ถามชื่อพนักงานไว้ แต่ละท่านตอบไม่เหมือนกัน จนผมต้องถามชื่อคนที่รับสาย/รับผิดชอบเครื่องแทน (เป็นความผิดผมครึ่งนึงที่ไม่ได้ถามชื่ออันนี้ยอมรับ แต่ถ้ามีการบริหารจัดการที่ดีตรวจเช็คข้อมูลได้พนักงานคนไหนก็น่าจะมีคำตอบเดียวกัน)
    2.ที่เคลมนานมาก(สำหรับผม)เพราะต้องรอบอร์ดใหม่จากโรงงานที่จีนซึ่งองค์กรระดับใหญ่อย่างนี้น่าจะมีบริการที่รวดเร็วกว่านี้ถึงแม้ว่าจะน้ำเข้าบอร์ดปริมาณเยอะก็ตาม(การบริหารจัดการอีกนั่นล่ะ)
    **มันอาจจะเทียบไม่ได้แต่ ในใจผมไปเทียบกับท่านdata_db2ที่สั่ง turbo mem ไปจากจีนเหมือนกันทั้งที่เป็นuser แต่2สัปดาห์ก็ได้แล้ว อาจจะเทียบแบบไม่เป็นธรรมนักเพราะฝ่ายนึงเคลม ฝ่ายนึงซื้อเข้ามา**
    ผมไม่ได้มีอคตินะครับ แต่อยากให้เป็นข้อมูลหรือเสียงนึงสำหรับ ผู้ใช้ยี่ห้อนี้

ผมเคลมที่valueตึกชาญอิสระนะครับ เพราะตอนแรกโทรถามร้านบลูช็อปถึงศูนย์ซ่อมมีที่ไหนบ้างร้านก็บอกให้ติดต่อที่เบอร์ดังกล่าวของศูนย์นี้และบอกว่ามีที่เคลมที่เดียว (เพราะผมเปิดเว็ปบลูช็อป และบอกว่าร้านบลูช็อปเป็นร้านที่แต่งตั้งอย่างเป็นทางการ...ของlenovo ผมเลยสอบถามข้อมูลร้านดังกล่าวครับ)

แต่ที่ได้ข้อมูลมาก็น่าจะเคลมได้ที่ตึก ibm พหลโยธิน (ที่เดียวกันปล่าวหว่า..ไม่น่าใช่นะครับ^.^หรือที่เดียวกันหว่า..T_Tไม่ค่อยได้ไปแถวนั้นซะด้วย) อันนี้พึ่งทราบภายหลัง

แต่เครื่องเจ้านี้เขาดีนะครับไม่ค่อยมีปัญหา ถ้าไม่เล่นพิเรนบอร์ดมันไม่พังง่ายๆหรอกครับ 555 ..55

OverclockZone Member ohm123's Avatar

ขอเพิ่มเติมนะครับพึ่งโทรไปเช็คผมเข้าใจคลาดเคลื่อนไปนิดนึงคือบอร์ดยังไม่เข้าแต่ช่างที่รับผิดชอบบอกทะยอยเข้ามาตามคิว (เป็นไปได้หรือสั่งมาก็รวมกันสั่งเป็นล็อตสิประหยัดค่าขนส่งด้วย)
    จนผมคิดเล่นๆว่า เขาผลัดวันเพราะรอบอร์ดเวียนซ่อมอยู่หรือเปล่าหรือกำลังซ่อมอยู่ (ถ้าอย่างนั้นน่าจะบอกตรงๆ)
    อันนี้ขึ้นสัปดาห์ที่4 แล้วมั๊ง ถามก็ไม่สามารถกำหนดเวลาที่แน่นอนได้นี่เสียค่าโทรแล้วยังเสียอารมณ์อีก ถ้านี่คือมาตรฐานที่ibmรับรองผมคงไม่เชื่อ หรือต้องเป็นthinkpadอย่างเดียวน๊อ...
    ขนาดปุ่มเสีย1ปุ่มกดจมแค่เอาไปเปลี่ยน เคยเอาไปวันพฤหัสโทรไปเช็ควันศุกร์ได้คำตอบว่าได้สัปดาห์หน้า(เพราะหยุด เสาร์-อาทิตย์)ได้อีกทีวันพุธ ...อืมห์....แค่เปลี่ยนปุ่ม...คิดในใจเอาอะไหล่มาก็ได้นิ เปลี่ยนเองยังได้เลย..
    สรุปใช้เวลาเปลี่ยนปุ่ม 3 - 4 วัน
    แต่โทรไปพนักงานพูดดีตลอดนะ ไม่เคยมีน้ำเสียงก้าวร้าว หรือไม่สุภาพ เสียอย่างเดียวคือความรวดเร็วและเอาใจใส่ลูกค้าครับ ซึ่งผมคิดว่าน่าจะต้องมีมากกว่านี้....

อาการคือบอร์ดไม่เสถียรแฟลชแล้วบลูสกรีนครับ พัดลมทำงานรอบเต็มตลอดกดพาวเวอร์ค้างก็ไม่ปิดถอดปลั๊กกดค้างก็ไม่ปิด เลยจำใจถอดแบตออก ปิดเลยเปิดมาค้างอยู่หน้าไบออสงั้นล่ะกดไรไม่ได้เลย กดf2ก็ค้าง (รู้ชะตาตั้งแต่มันไม่เสถียรแล้วล่ะครับแต่อาการงี้เคลมอย่างเดียวเลยเสี่ยงแฟลชดู เลยได้ความรู้ใหม่ว่าตอนแฟลชถ้าเกิดบลูสกรีนนี่ก็ไม่ต่างกับไฟดับเลยบอร์ดไปง่ายๆ เหอๆ)

ผมว่า....สำหรับผมมันนานมากเลยถ้าเทียบกับเคสศูนย์เจ้าอื่นที่โพสๆกัน
    คุยกันก็บอกว่ามีความจำเป็นต้องรีบใช้...โดยได้คำตอบว่าก็คงต้องรอต่อไปครับ...อึ้ง...นี่ถ้าเล่นpcถอดเปลี่ยนได้เลยนะเนี่ย--"
    Last edited by ohm123; 21 Jul 2008 at 12:37:43.

OverclockZone Member pongpum's Avatar

ผมไปเคลม dvd ครึ่งชั่วโมงได้ ที่ตึกชาญอิสระ 2
    ผมใช้ y510

ผมใช้เบนคิว เอส 41 อยู่ครับ
    ตอนนี้มีโอกาสได้ใช้ประกันแล้วครับ
    เพราะเมนบอร์ดเสีย ที่แรกตอนมันเสียก็หาข้อมูลอยู่ครับว่าศูนย์บริการเป็นยังไง
    เท่าที่ได้หาข้อมูลดูก็ทราบว่า มีทั้งรอรับได้เลยและชมกันว่าดี อย่านู้นอย่างนี้
    อีกด้านนึงก็ว่ารอกันเป็นเดือนกว่าจะได้ (ส่วนมากเป็นกะเมนบอร์ด) บริการห่วย อะไรประมาณนี้
    สรุปก็คือมีทั้ง ดีและไม่ดี แล้วคุณจะเชื่อใคร?

แต่ผมเชื่อในสิ่งที่ผมได้เจอกับตัวคือ
    วันที่เอาเครื่องไปส่งที่ศูนย์สะพาน........
    ตามปกติผมจะคิดในแง่บวกนะ (เมนบอร์ดเสีย) คงรอรับได้เลยนะ (คิดในใจ)
    เรา....เดินเข้าไปปุ๊บ เข้าไปบอกเจ้าหน้าที่ว่าเอาเครื่องมาส่งซ่อมครับ
    เจ้าหน้าที่....เครื่องเป็นอะไรเหรอครับ/ค่ะ
    เรา.....เปิดไม่ติดครับ
    เจ้าหน้าที่....ก็ส่งใบส่งซ่อมให้เราเซนต์แล้วก็บอกว่า ต้องทิ้งเครื่องไว้ครับ/ค่ะ
    เรา.......อ้าวเหรอไหนบอกว่ารอแป๊บเดียวก็ได้(เริ่มงง)
    เจ้าหน้าที่......เงียบ........
    เรา.......ก็ผมหาข้อมูลดูในเว็บเห็นว่ารอได้เลย..คนขายก็บอกมีอ่ะไหล่พร้อมที่นี่
    เจ้าหน้าที่........โอ้ว...ไม่มีหรอกครับแป๊บเดียวได้
    เรา.........(อารายหว่า) แล้วเครื่องผมจะได้เมื่อไรครับ
    เจ้าหน้าที่......... ต้องรออีกสองสามวันครับ/ค่ะ โทรมาเชคอีกทีว่าจะได้เครื่องไหม
    เรา.........อ้าวว...ผมเดินทางมาจากต่างจังหวัดนะครับและเครื่องก็ต้องใช้งาน
    เ้จ้าหน้าที่........งั้นโทรมาพรุ่งนี้เย็นนะครับ/ค่ะ

.............................ผ่านไปหนึ่งคืน(หาโณงแรมนอนใน กทม.)...................
    เรา.............โทรไปตอน10 โมงกว่า (เพราะทนไม่ไหว)
    เจ้าหน้าที่........... เครื่องคุณเมนบอร์ดเสียครับ/ค่ะ ต้องรออีก 2 อาทิตย์ถึง 1 เดือน ถ้าเครื่องเสร็จจะโทรกลับไปบอก
    เรา..........ครับผม

สองอาทิตย์กว่าๆผ่านไป
    เรา...........โทรไปอีก......แจ้งเลขเครื่อง
    เจ้าหน้าที่............อ่ะไหล่ยังไม่มาเลยครับ/ค่ะ
    เรา..........คิวยาวมากเหรอครับ แล้วของผมคิวที่เท่าไร
    เจ้าหน้าที่.........อืม..ไม่ทราบครับ/ค่ะเพราะรายการอยู่ที่เจ้าหน้าที่อีกคน
    เรา...........แล้วผมต้องรออีกนานเท่าไรครับ
    เจ้าหน้าที่.........ก็..ถ้าของมา..ก็คงสิ้นเดือน.....แต่ถ้าของหมดก่อนถึงคิวคุณ......
    ก็ต้องรอไปอีก 2 สัปดาห์
    เรา...........(เซ็ง)
    เจ้าหน้าที่.........ถ้าซ่อมเสร็จแล้วจะโทรไปแจ้งนะครับ/ค่ะ
    เรา...........อ้าววววว(ถ้าอีก 2 เดือนไม่เสร็จ ก็จะไม่โทรใช่ไหม กรรม)
    เรา.........ครับๆๆๆๆ
    วางสาย.................
    แล้วก็มาเจอกระทู้นี้พอดี........

ผมไม่รู้นะว่าคนอื่นที่เอาไปซ่อมจะได้เร็วหรือช้าแค่ไหน
    แต่สิ่งที่ผมเจอคือเรื่องจริง ว่าหลังบริการขายเบนคิว(โนทบุค นะ )เขาเป็นอย่างนี้
    ต้องทำใจครับถ้าอยากได้ของแรงจากค่ายนี้...เฮ่ออ..เครื่องต่อไปคงไปค่ายอื่นดีกว่า

ตัดใจได้เลย ยิ่งอ่านทู้นี้ยิ่งตัดใจได้ดีมาก==

ข้างบนพูดซะน่ากลัวเลย ผมเพิ่งซื้อ S41 มาด้วยอะดิ

ขอโทษนะครับที่ฟังแล้วดูน่ากลัว
    แต่นี่คือเรื่องจริงที่ต้องยอมรับครับ
    ผมตอนนี้เหมือนตกนรกแล้วครับเพราะไม่มีโนทบุคใช้ ทำงานก็ต้องไปหายืมคอมคนอื่น
    แถมยังแนะนำให้ที่ทำงานใช้โนทบุคเบนคิวอีก
    เฮ่อ......ต้องขอโทษจริงๆครับ
    ที่เขียนแล้วทำให้สะเทือนใจ ผมอยากให้รู้ว่าคนที่เป็นอย่างผมจะสะเทือนใจมากกว่าคนอ่านอีกหลายเท่า

OverclockZone Member pongpum's Avatar

Quote Originally Posted by toberich View Post
    ตัดใจได้เลย ยิ่งอ่านทู้นี้ยิ่งตัดใจได้ดีมาก==

แต่ถ้ามองถึงความคุ้มค่า เบ็นคิว คุ้มสุดแล้ว นะครับ ผมยังพาเพื่อนไปซื้อมาแล้ว 3 เครื่อง
    s41-357 1 เครื่อง m60 2 เครื่อง แล้ว ก็ยังไม่ต้องเคลมอะไร

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks