Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมแรง แต่โหลดเครื่องตอนแรกช้ามาก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมแรง แต่โหลดเครื่องตอนแรกช้ามาก

รูปมาแล้ว

พึ่งซื้อเครื่อง อาทิตย์ที่แล้ว ร้าน จ.ด. อันนี้ไม่เกี่ยวกับร้านนะ

SPEC : Q9300 P45Platinum OCZ4G HDD640 HD4870 Tt750W

1.เปิดใช้งานบูทไวมากแต่มาค้างที่ MicroSoft 3-5 นาที

ของเดิม WinXP S3 org ลงใหม่ WinXp CrobraGold S3 ก็ยังเป็นอีก

แต่พอเครื่องพร้อมใช้งานแล้วทุกอย่างจะปกติ แรง เลื่อน แต่ปัญหาตอนต้นมันกวนใจมาก

2.เล่น Needforspeed carbon ปรับไฮทุกอย่างเล่นเลื่อนดี แต่ตอนจบเกมส์ windows จะขึ้น Visual Memory too Low นี่ปกติมะครับ

รบกวนผู้รู้ตอบด้วยครับ ขอบคุณทุกคน
    Last edited by irobot13; 18 Jul 2008, 11:02:49.

แผ่น windows สมัยนี้ชอบเพิ่มสิ่งที่ไม่จำเป็นมาเลือกเอามันออกซะ
    พิมพ์ที่ run
    msconfig ที่ tab startup
    เลือกเอาที่ไม่จำเป็นออกซะเครื่องจะ Boot เข้า วินโดว์เร็วมาก แระก็ไม่เปลืองแรมด้วย

เช่น
    msnmassenger
    yahoomasenger
    vistamenu
    clockที่เปลี่ยนนาฬิกาเราอะ
    พวกแสดงนาฬิกา

พวกโปรแกรมป้องกันไวรัสก็ทำให้ช้ามากแต่ไม่ต้องเอาออกเดี๋ยวไวรัสเข้า หุ ห

Comment

รบกวนด้วยครับ

Comment

ผมว่า NOD32 มีส่วนเหมือนกัน แต่เครื่องเก่าไม่เป็นนะครับ

Comment

ลองเลือกดูและกันและปิดๆมันซะ

Nod ทำให้ช้อยู่แล้วแต่ก็เปิดมันไว้แหละ

แล้วตอนนี้ คุณใช้แรมขนาดเท่าไหร่(อ้อดูที่รูปเลยเหรอหุ หุ 4G เยอะแฮะ)

งั้นเปิดๆ ไปเถอะ แต่ Boot ช้าหน่อย แต่แรมพอแฮะ Comspec สูงดีแฮะ
          Last edited by ktonja; 17 Jul 2008, 12:03:12.

Comment

นั่นดิครับ เพราะสเปกสูงเลยทำให้รำคาญใจ งบ 45k เฉพาะ CASE น่ะครับ
            Last edited by irobot13; 17 Jul 2008, 13:49:46.

Comment

รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

Comment

ทำ 2 อย่างนี้ นะ (นับ 1 2 3 เข้าวินโดวส์เลย)
                ท่านด้านล่างเอาหัวเป็นประกัน หิหิหิ

บูท WINDOW XP แบบติดเทอร์โบ
                1. ไปที่ Start > Run แล้วพิมพ์ regedit แล้วกด ok
                2. HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Control\SessionManager \MemoryManagement\PrefetchParameters
                3. ตรงด้านขวามือแก้ไขคีย์ EnablePrefetcher จาก 3 เป็น 5 แล้วกด OK

Boot Windows 1 ขีด
                1. Start > Programs > Accessories > Notepad พิมพ์ข้อความ
                del c:\windows\prefetch\ntosboot-*.* /q
                2. เซฟเป็นไฟล์นามสกุล .bat จะใช้ชื่ออะไรก็ได้นะครับ เก็บตรงไหนก็ได้
                3. run gpedit.msc เลือกที่ windows setting > Scripts shutdown ดับเบิ้ลคลิ๊กที่ Shutdown
                4. คลิ๊ก ปุ่ม Add เลือกไฟล์ที่เมื่อกี้เราเซฟไว้ขึ้นมาครับ เสร็จแล้วตอบตกลง
                5. จากนั้น คลิ๊กที่ My Computer > Properties > เลือกแถบ Hardware > device Manager
                6. ที่ Primary IDE Chanel ดับเบิ้ลคลิ๊ก ดูตรง Device Type : ถ้าเลือกได้ ให้เลือกเป็น none ครับ แล้วก็ทำในส่วนของ Secondary IDE Chanel ด้วย ( ขอบอกข้อเสียตรงนี้ก่อนนะครับ สำหรับคัยที่จะเอา HDD แบบ IDE มาต่อตอนหลัง ให้ไปเปลี่ยนเป็น Auto Detection ก่อนนะครับ ไม่งั้น windows มันจะไม่เห็น drive ของเรา )
                7. ตอบตกลงครับ เป็นอันเสร็จ ลอง Restart ดูครับ

Comment

ใครลองแล้วบอกผลหน่อยครับ

Comment

Originally posted by Tumm-* View Post
                    ใครลองแล้วบอกผลหน่อยครับ
                    ผมนี้ละ ลองละ 555+
                    วิ่ง 1 ขีด ครึ่ง เข้าวินโดวส์ไปเลย ไม่ถึง 5 วินาที
                    ที่ให้ไปคือปิดคำสั่งค้นหาอุปกรณ์ HDD (CD ทำได้เช่นกัน) ต่างๆ
                    แต่ก่อน วิ่ง 10 กว่าขีด เหลือ 1 ขีดครึ่ง
                    ผมได้มาจาก tips นี้

http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=14786

Last edited by TWK.; 17 Jul 2008, 18:19:57.

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                      ผมนี้ละ ลองละ 555+
                      วิ่ง 1 ขีด ครึ่ง เข้าวินโดวส์ไปเลย ไม่ถึง 5 วินาที
                      ที่ให้ไปคือปิดคำสั่งค้นหาอุปกรณ์ HDD (CD ทำได้เช่นกัน) ต่างๆ
                      แต่ก่อน วิ่ง 10 กว่าขีด เหลือ 1 ขีดครึ่ง
                      ผมได้มาจาก tips นี้

http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=14786

ของผมไมมัน 3 ขีดอ่าาา

Comment

เพิ่งได้มาจากโหลดบิทครับ เลยเอามาให้ลองดูครับ

แต่ของผม Windows XP 64bits ลองแล้วครับ

เดี้ยงไม่เป็นท่าเลยครับ อิอิอิ ต้องใช้ บริการ System Restore เลยครับ

เลยรอด อิอิอิ

Windows XP 64bits ไม่แนะนำครับ
                        Last edited by Drunk; 20 Aug 2008, 22:52:02.

Comment

ขอบคุณครับ เดวผมจะไปรองที่ทำงาน พอดีเอาเครื่องไว้ที่ทำงาน

Comment

Originally posted by artm5 View Post
                            ของผมไมมัน 3 ขีดอ่าาา
                            อืม...System อาจจะแรงไม่พอ

Comment

ปกติเครื่องผมมัน 2-3 ขีด แต่มันช้าตอนก่อนเข้าอ่ะ

Comment

Working...
                              X