Announcement

Collapse
No announcement yet.

ASUS UPDATE มาช่วยกัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ASUS UPDATE มาช่วยกัน

การ อัพเดท ไบออส ช่วยเพิ่ม function ให้กับ mainboard ไหมครับ เช่นผมอยากลดตัวคูณได้อะครับ ปัจจุบันยัง
    ไม่อัพเดทมันปรับตัวคูณไม่ได้ หรือมีวิธีไหนไหมครับที่จะช่วยปรับตัวคูณได้

วานท่านท่านช่วยทีครับ asus m3a78-eh

อ่านที่เวป ASUS ได้เลย
    ว่า Bios นั้นๆ ที่จะ Up
    เพิ่มฟังค์ชั่น อะไรให้มั้ง นะ

Comment

ผมก็ใช้ asus m3a78-eh อยากรู้เหมือนกันครับ

Comment

ใครกล้าเสี่ยงเอา BIOS M3A78-EM อัพมั่ง

Comment

BIOS Update
          1.Update เพื่อแก้ปัญหาบางอย่างที่ทางผู้ผลิตตรวจพบ[bug]
          2.Update เพื่อให้สามารถใช้กับอุปกรณ์ใหม่ๆ เช่น CPU รุ่นใหม่เป็นต้น
          3.อาจมี และอาจโดนลดตัวช่วยการ O/C เช่น asus p5k-e/wifi บาง version ลด function การ o/c ลงและไม่ได้บอกรายละเอียดให้ด้วย พอ flash ไปแล้วถึงเห็น...เซ็งเลย
          การใช้ asusupdate ทำการ flash bios นั้นสะดวกมากเพราะทำบน windows xp ...แต่
          ถ้ากำลัง flash เครื่องเกิด hang....ยุ่งยากมาก
          ห้ามใช้กับ vista เด็ดขาด!!
          สำหรับผมเองมักจะ flash bios โดยใช้ afudos ...โดยใช้ flash drive....ไม่เคยมีปัญหา

Comment

ของผมมันตัวล่าสุดบอกว่า
            BIOS update file for P5K Pro (Version 1002)
            1.Support new CPUs. Please refer to our website at: http://support.asus.com/cpusupport/cpusupport.aspx
            2. Enhance compatibility with certain memory module.
            3. Enhance stability with certain FSB 1600MHZ CPU when overclocking

แต่พออัพไปแล้ว เกิด Bug อย่างรุนแรงคืออ่านค่าอุณหภูมิผิดไปเป็น100ๆองศาเลย แล้วปัญหาเกิดอีกเมื่อ
            แฟรชกลับ อาการอ่านค่าผิดก็ยังอยู่ แต่ cpu ปกติ

จะส่งเคลมได้ไหมเนี่ย (ประกัน(ไม่)ดีคอม)

ก่อนจะอัพเดทไบออสควรศึกษาข้อมูลให้ชัวร์ๆก่อนนะครับ

Comment

แต่พออัพไปแล้ว เกิด Bug อย่างรุนแรงคืออ่านค่าอุณหภูมิผิดไปเป็น100ๆองศาเลย แล้วปัญหาเกิดอีกเมื่อ
              แฟรชกลับ อาการอ่านค่าผิดก็ยังอยู่ แต่ cpu ปกติ
              มันอาจจะอ่านไม่ผิดก็ได้มั๊งครับ

แต่หน่วยที่มันบอกอาจจะเป้น ฟาเรนไฮต์

หรือถ้ามันอ่านผิดจริงๆ ผมว่า bios ตัวใหม่ๆ ก็น่าจะแก้ปัญหาได้
              ดีกว่าไปเปลี่ยนเป็นของวนซ่อมกับทาง ผู้ให้ประกันครับ

-------------------------------------

การใช้ asusupdate ทำการ flash bios นั้นสะดวกมากเพราะทำบน windows xp ...แต่
              ถ้ากำลัง flash เครื่องเกิด hang....ยุ่งยากมาก
              ห้ามใช้กับ vista เด็ดขาด!!
              สำหรับผมเองมักจะ flash bios โดยใช้ afudos ...โดยใช้ flash drive....ไม่เคยมีปัญหา
              Asus up ผมใช้กับ vista ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ(เครื่องผมค่อนข้างจะเสถียร)

Comment

Originally posted by reindeeruz View Post
                มันอาจจะอ่านไม่ผิดก็ได้มั๊งครับ

แต่หน่วยที่มันบอกอาจจะเป้น ฟาเรนไฮต์

หรือถ้ามันอ่านผิดจริงๆ ผมว่า bios ตัวใหม่ๆ ก็น่าจะแก้ปัญหาได้
                ดีกว่าไปเปลี่ยนเป็นของวนซ่อมกับทาง ผู้ให้ประกันครับ
                เป็น C ครับ แต่เวลามันโชว์บนวินโดวส์มันเป็น หลัก100 พอไปดูในไบออสมันอ่านเป็น-10กว่าองศาอ่ะครับ

แล้วดูรอบพัดลมมันเพี้ยนๆอ่ะครับ

Comment

ถ้า FLASH ผ่าน WINDOWS แล้วจะลด V. เลือก OPTION เปน DOWNGRAND กันด้วยนะท่าน ไม่ใช่จับ FLASH ซ้ำเลย -..-

Comment

M3A78-EM อัพแล้วคงไม่มีไรเปลี่ยนแปลงมากครับ ดูยังเหมือนเดิม แต่บอร์ด นี้มันเหมาะใช้ในสำนักงานมากกว่าเล่นเกมส์นี่นา เปลี่ยนแน่แน่

Comment

Working...
                    X