Announcement

Collapse
No announcement yet.

Alive NF6P ของผม windows แล้วดับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Alive NF6P ของผม windows แล้วดับ

ชื่อกระทู้สับสน - -"

ตอนที่ลงวินโด้อยู่ถึงหน้าที่มันจะนับเวลาถอยหลัง ลงไปได้หน่อยเดียว เครื่องมันก็ดับไปเฉยๆ
    เลยครับ เปลี่ยนวินโด้หลายตัวแล้ว ก็ยังไม่หาย ปรับค่า defult ที่บอร์ดแล้วก็เหมือนเดิม
    แกะบอร์ดมาลงวินโด้ข้างนอกด้วยครับ ก็เป็นเหมือนเดิม

spec

Athlonx2 4800+ เดิมๆ ไม่ได้ OC
    Alive NF6P VSTA
    Kingston 1/800
    Seagate 160/7200 IDE
    DVD-RW ASUS SATA
    Delux DLP-036A 450W

ครั้งแรกลงได้ปกติครับ แต่พอวันนี้จะลง ก็เป็นซะอย่างนี้
    ตอนเปิดบิทก็ปกติ ไม่เคยวูบแม้แต่ครั้งเดียว
    ช่วยทีคร้าบ

ยืมรูปมาจากในเว็บ พอถึงหน้านี้ มันก็วูบเลย
    Last edited by greatmazinga; 21 Apr 2010, 23:12:48.

ไม่มีใครรุ้เลยหรอ - -"

Comment

เปลี่ยน PSU แล้ว HDD ก็แล้ว
      อาการก็ยังเหมือนเดิมอ่ะ ไม่มีใครรู้เลยหรอ

Comment

น่าจะเป็นที่เเรมนะครับลองถอดออกมาทำความสะอาดดูครับเเล้วก็สาย HDD เปลี่ยนใหม่ดีกว่าครับ ส่วนมากจะเป็นที่เเรมครับ ลองถอดออกมาเเล้วเครีย BIOS ซะให้เรียบร้อยเปลียนช่องใส่เเรมดู

Comment

ลองเปลี่ยนแผ่น Windows ยัง...

Comment

Originally posted by bunyawat View Post
            น่าจะเป็นที่เเรมนะครับลองถอดออกมาทำความสะอาดดูครับเเล้วก็สาย HDD เปลี่ยนใหม่ดีกว่าครับ ส่วนมากจะเป็นที่เเรมครับ ลองถอดออกมาเเล้วเครีย BIOS ซะให้เรียบร้อยเปลียนช่องใส่เเรมดู
            แรมใหม่ครับ เอามาทำความสะอาดเรียบร้อย ทั้ง Slot ทั้งแรม สายก็เปลี่ยนใหม่ครับ BIOS ก็เคลียร์หลายทีแล้วด้วย

Originally posted by tummavong View Post
            ลองเปลี่ยนแผ่น Windows ยัง...
            ที่บ้านมี XP Pro SP2 ประมาณ 10 แผ่น Darkv.5 4 แผ่น Dark lite 2 แผ่น ลองมันทุกอย่างแล้วครับ เหมือนเดิม ลงแล้วก็วูบดับ

Comment

วูบดับไปเฉยๆ อาจเกิดจากความร้อนและ ภาคจ่ายไฟของ mb มีปัญหาครับ ไม่ไช่แรม

วูบในที่นี้หมายถึงไฟไม่เข้าเลยไช่มั้ยครับ หรือว่าแค่หน้าจอหายไปเฉยๆ

Comment

Originally posted by SunzabiLL View Post
                วูบดับไปเฉยๆ อาจเกิดจากความร้อนและ ภาคจ่ายไฟของ mb มีปัญหาครับ ไม่ไช่แรม

วูบในที่นี้หมายถึงไฟไม่เข้าเลยไช่มั้ยครับ หรือว่าแค่หน้าจอหายไปเฉยๆ
                มันดับไปทั้งเครื่องเลยครับ เหมือนเอามือไปกดสวิทเครื่องเลย
                แต่ตอนผมเอาบอร์ดออกมาจากเคสเพื่อลงวินโด้วส์ ผมใช้ไขควงปากแบนเปิดเครื่องแทน
                สายไฟผมเอา***งจากบอร์ด ไม่มีส่วนไหนที่มันจะช๊อตได้เลยครับ

Comment

ลงได้แล้วครับ จู่ๆ ก็ลงได้เฉยเลย งงอ่ะ

Comment

เอ๋า โชคดีไป

Comment

ลองกลับไปเชคฮาร์ดดิสดูหน่อยนะ

Comment

Originally posted by magnetic View Post
                        ลองกลับไปเชคฮาร์ดดิสดูหน่อยนะ
                        ผมลองเอา WD 40gb ลูกเก่ามาลงครับ มันก็เหมือนเดิม
                        แต่ก็วางใจไม่ได้เหมือนกันครับ Seagate เนี่ย

เสียงดังแกรกๆ น่ารำคาญ

Comment

spec คล้ายๆผมเลยเคยเป็นแบบใช้ๆไปจอฟ้า
                          ท่านลอง set ram ใน bios ให้มันวิ่ง 800 ยังครับเพราะ boardตัวนี้ถ้าตั้ง auto มันจะวิ่ง 533 แล้วมันจะวิ่ง 1t

Comment

ผมก็เป็นนะครับ

เป็นใน Safe mode ตอนใช้โปรแกรม HD tune หา BAD แป๊ปเดียว วูป ลองสังเกตุไหมว่าไฟที่คีย์บอร์ดมันเหมือนปกติ เม้าส์ก็ด้วย

Comment

Working...
                            X