overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 34

Thread: ซื้อคอมแบบแบรนด์เนมดีไหมครับ

OverclockZone Member KENG475's Avatar
    กรุงเทพฯ , ศิริราช , ปิ่นเกล้า , บางลำภู , St' Jame park

Default ซื้อคอมแบบแบรนด์เนมดีไหมครับ

พอดีญาติจะซื้อคอมใหม่ตอนแรกว่าจะพาไปที่พันทิพย์

แต่บ้านญาติก็ไกลจากพันทิพย์มาก อยู่แถวบางใหญ่ กลัวว่าเวลามีปัญหา

จะมาพันทิพย์ลำบาก ค่ารถไม่คุ้ม เลยอยากทราบมีแบรนด์เนมยี่ห้อไหนดีมั้งครับ

ที่บริการหลังการขายดีมีเซอร์วิสมาถึงบ้าน เพราะคนที่จะซื้อไม่ได้ซื้อมาเพราะเล่นเกมส์

มาเปิดเน็ตทำงานนิดหน่อย เลยคิดว่าน่าจะดีกว่าถ้าเป็นแบรนด์เนมจะได้สะดวกเวลามีปัญหา

แถวนั้นมีขายพวกแบรนด์เนมไหมครับหรือต้องขึ้นห้าง ห้างที่มี ก็มีแต่เซ็นทรัลปิ่นเกล้า ที่ใกล้

รบกวนช่วยแนะทีครับ ว่ายี่ห้อไหนดี ผมไม่สนเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์เพราะไม่รู้ว่าจะได้ดี หรือไม่ดีเพราะ

ซื้อคอมต้องใช้ดวงด้วย แต่สนที่บริการหลังการขายมากกว่าครับ

ขอบคุณมากครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ก็ดี

OverclockZone Member parnatiwat's Avatar

แนะนำ HP นะครับ

ราคาก็สูงพอควรเลยแหละ

แต่บริการดีแน่นอนครับ ชัวร์

ปล. ผมอยู่แปดริ้ว ซื้อของต้องนั่งรถไฟ ไปพันทิบ หนุกดีเหมือนกัน -.-

OverclockZone Member irobot13's Avatar

ใช่ครับ HP ACER ดีครับ บริการส่งถึงที่ ให้เค้าติดตั้งให้เลย แล้วค่อยจ่ายเงิน
    ข้อเสีย : แพง

คอมประกอบเอง
    ข้อดี : แรง คุ้ม
    ข้อเสีย : ต้องมีความรู้ พฐ นิดนึง ปัญหาจุกจิกกวนใจมันจะมีอยู่เยอะหน่อยตอนซื้อมาใหม่ ๆ ยิ่งเล่นเกมส์ด้วยนะ ตาย....

OverclockZone Member merlix's Avatar

พาเพื่อนที่มี ความรู้ทางด้านนี้ไปด้วยจะดีกว่า แบรนเนม มันแพงงแล้วสเปคจัดมาไม่โดนใจด้วย ความเหนผมนะ -..-

OverclockZone Member PopRedRiver's Avatar

แบรนดีในด้านบริการ แต่ราคาแพง เลือกสเป็กเลือกได้ไม่มาก ส่วนประกอบเองถูก สเป็กตามใจ แต่มีปัญหาไรต้องทำเอง [ทำเองถ้าเป็นหรือไม่เป็นก็ไปร้าน]

OverclockZone Member greatmazinga's Avatar
    พระราม 2 สุขสวัสดิ์ ทุ่งครุ

เท่าที่รู้มา แบรนด์เนม HP ประกันมันนิดเดียวเองอะ
    เพื่อนผมซื้อมา ตอนนี้มันแกะกระจุยกระจายแล้ว - -"

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

HP ประกัน 1 ปี On site (น่าจะเหมาะ)
    Acer ประกัน 3 ปี แต่ On site เฉพาะ 6 เดือนแรก

แนะนำ HP ครับ รู้สึกว่าอุปกรณ์ที่ประกอบมาจะเกรดดีกว่านิดๆนะ และก็พยายามหลีกเลี่ยงแบรนด์แปลกๆ ถ้าไม่อยากปวดหัวกับเรื่องซ่อมตอนเครื่องเสีย

OverclockZone Member K8's Avatar
    คุกมืดใต้โรงงานAMD

Dell

OverclockZone Member scops's Avatar

จะซื้อ Computer Brand เรื่อง Spec สูงๆคงไม่คุ้มกับราคาที่ต้องจ่ายนะครับซื้อที่เป็น Brand มันจะมีบริการหลังการขายด้วยครับ แต่ท่าอยากได้ Spec สูงๆประกอบเองจะคุ้มกว่าแต่ว่าต้องมีฝีมิอหน่อยนะครับในเรื่องที่จะจัดการปัญหาต่างๆได้เองด้วยนะครับ ว่ากันง่ายๆคือท่าซื้อ Brand ในจำนวนเงินเท่ากันกับเครื่องประกอบก็จะได้เครื่องที่แรงน้อยกว่าแต่จะมีบริการหลังการขายเช่น Software Hardware จะมีการบริการมาดูให้ถึงบ้านแต่ท่าซื้อประกอบเองก็จะได้ Spec แรงตามที่เราวางไว้เลยแต่จะไม่มีคนมาเป็นที่ปรึกษาไม่มีคนดูแลปัญหาต่างๆที่เกิดขึ้นนะครับ

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

ถ้าเอาสะดวก ก็เอา แบรนเนมละงับ แนะนำ Hp Dell acer เน้นๆ เลยก็ Hp งับ

แต่ข้อเสียก็ตาม ท่านบนๆ บอกละงับ ตัวเลือกน้อย แพง เปลี่ยนชิ้นส่วนไม่ได้ งับ เพราะงั้น แนะนำว่า ซื้อประกอบเองดีก่างับ อาจมีปัญหาช่วงแรก ที่ซื้อเพื่อจัดการให้เขาที่เข้าทาง... ถ้าใช้งานปกติที่วไป hardware ไม่พังหรอกงับ ถ้าไม่ซวย ส่วนมากจะเป็นปัญหา software มากก่า

ps ส่วนใหญ่จะเป็น บ. ที่ต้องการใช้ คอมฯ จำนวนมากๆ นะงับจะสั่งซื้อของ แบรน เพราะจะได้ไม่ต้องมาค่อยดูแล เครื่องมากมาย เสียก็ส่งแบรนดูแลให้แทน
    Last edited by Teardrop; 18 Jul 2008 at 02:46:51.

OverclockZone Member linglom's Avatar

คุณเข้าใจถูกแล้วครับว่าของพวกนี้มันอยู่ที่ "ดวง" คอมประกอบมิได้พังง่ายๆหรอกครับ
    พังมาก็ไปเคลมอะไหล่กับศูนย์ใกล้ๆบ้าน
    คอมเครื่องเก่าผมประกอบที่พันธุ์ทิพย์โดยร้านไม่ดังร้านหนึ่ง
    ใช้มา 5 ปีไม่เคยมีปัญหาเลยนอกจากถ่านไบออสหมด

แต่ถ้าจะเอาสบายๆพอมีตังค์ก็ HP ครับเซอร์วิสดี(สำหรับผม)
    ส่วน DELL ผมไม่ค่อยประทับใจเท่าไร(เคยมีปัญหาเกี่ยวกับ Driver เมลล์ไปปรึกษา)
    เหมือนว่าเค้าจะเน้นกลุ่มพวกองค์กรมากก่า

ขอให้โชคดี...

OverclockZone Member tawincam's Avatar
    ปางกะ ปิ ตะวันนา

แบรนเนม เวลาแกะสติ๊กเกอร์เวลาแกะเคสมันจะหาข้ออ้างว่าแกะประกันออก มันจาไม่รับฺผิดชอบนะ

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

ไหนๆก็ไหนๆ เข้ามาบอร์ดนี้แล้วต้องบอกว่า

ประกอบเองเหอะครับ

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

ประกอบเองเเรงกว่าเยอะ

OverclockZone Member tuu-cm's Avatar

Quote Originally Posted by KENG475 View Post
    พอดีญาติจะซื้อคอมใหม่ตอนแรกว่าจะพาไปที่พันทิพย์

แต่บ้านญาติก็ไกลจากพันทิพย์มาก อยู่แถวบางใหญ่ กลัวว่าเวลามีปัญหา

จะมาพันทิพย์ลำบาก ค่ารถไม่คุ้ม เลยอยากทราบมีแบรนด์เนมยี่ห้อไหนดีมั้งครับ

ที่บริการหลังการขายดีมีเซอร์วิสมาถึงบ้าน เพราะคนที่จะซื้อไม่ได้ซื้อมาเพราะเล่นเกมส์

มาเปิดเน็ตทำงานนิดหน่อย เลยคิดว่าน่าจะดีกว่าถ้าเป็นแบรนด์เนมจะได้สะดวกเวลามีปัญหา

แถวนั้นมีขายพวกแบรนด์เนมไหมครับหรือต้องขึ้นห้าง ห้างที่มี ก็มีแต่เซ็นทรัลปิ่นเกล้า ที่ใกล้

รบกวนช่วยแนะทีครับ ว่ายี่ห้อไหนดี ผมไม่สนเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์เพราะไม่รู้ว่าจะได้ดี หรือไม่ดีเพราะ

ซื้อคอมต้องใช้ดวงด้วย แต่สนที่บริการหลังการขายมากกว่าครับ

ขอบคุณมากครับ
    hp แน่นอนกว่วครับ acer ไม่ค่อยสเถียรเท่าไรซ่อมบ่อย

OverclockZone Member kurosaki's Avatar

จัดhpไปเลยคับ

OverclockZone Member arito's Avatar

ถ้าไม่ได้เล่นเกมส์ หรือใช้งานหนักๆ แค่ทำงานเปิดเนตดู
    เครื่อง HP นั้นแหละคับ มีบริการหลังการขาย

ผมก็บ้านโคตรไกล แต่คอมมีปัญหา ก็ส่งไปเคลมเอามาประกอบต่อก็จบครับ

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

แนะนำ HP อีกคนครับ

ถ้าซื้อแบบครบเซ็ตมันก็สบาย ยกไปซ่อมที่เดียว
    ไม่ต้องหิ้วไปๆมาๆเหมือนประกอบเอง (ในกรณีซื้อแยกชิ้นจากหลายร้าน)

แต่ประกอบเองก็แรงได้ใจ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks