Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอม shutdown ปุ๊บ เปิดเครื่องไม่ติดครับ ช่วยดูอาการทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอม shutdown ปุ๊บ เปิดเครื่องไม่ติดครับ ช่วยดูอาการทีครับ

สเปคเครื่อง
    cpu q6600
    hdd wd6400aaks
    vga 8800gt
    mb striker2formula
    ram geil 1*2 gb ซิงค์ส้ม pc6400
    psu tt850 w

ปัญหาคือ shutdown แล้วเครื่องจะเปิดไม่ติดเลยครับ แบบว่ากดปุ๊บดับเลย พัดลมกำลังจะหมุน แล้วก็หยุดเลย แต่ไฟเข้า mainboard น่ะครับ
    แต่ปัญหานี้ผมลอง clear bios เสร็จแล้ว เปิดเครื่องติดครับ ปรกติ แต่ถ้าผม shutdown อีก ก็จะเกิดปัญหาอย่างว่าอีกครับ ต้อง clear bios แล้วเครื่องถึงจะเปิดติดแต่ปัญหาเดิมก็มีไม่หายซักทีครับ

แต่เวลาเปิดคอมอยู่ กด restart เครื่องไม่ดับน่ะครับ

ใครเคยเจอปัญหา ลักษณะนี้ ช่วยแนะนำทีน่ะครับ

dun

Comment

ลองแฟลช bios ดูครับ หรือลองเช็คที่แรมดูครับ

Comment

น่าจะเป็นที่เเรมนะครับ การ์ดจอใส่เเน่นไหม

Comment

สงสัยที่แรมเหมือนกานครับ เพราะเวลาผม clear bios เปิดเครื่อง เข้าไปถึงหน้าที่มีเส้น โหลด ๆพอจะเส้นโหลดเส็รจ บ้างครั้งก็จะขึ้นจอฟ้าทันที มีข้อความโชว์ memory dump ไรเนี่ยล่ะครับ

แต่ก็มีข้อสงสัยอีกอย่าง เพราะเวลาผมถอดแรมทั้ง 2 ตัวออก แบบว่าไม่เสียบแรมซัก ปัญหา มันก็ยังเกิด ผม ต้อง clear bios เข้าไปอีก ไม่งั้น boot ไม่ติด
          Last edited by arrowspeed; 18 Jul 2008, 00:02:21.

Comment

เป็นมานานยังอ่ะคับ หรือ อยู่ดีๆ ก้พึ่งมาเป็น

Comment

อยู่ดี ก็เป็นครับ

Comment

อีกอย่าง ปรกติ คอมถ้าเราไม่ใส่แรม boot มันก็น่าจะมีเสียง ติ๊ด ๆ ดัง
                แต่เวลาผม clear bios แล้ว ลองไม่ใส่แรมดู มันก็เสียงเตือนปรกติ น่ะครับ

Comment

เหน PSU ยี่ห้อ น่าเชื่อถือ ไม่อยากจะคิดว่า PSU จะงอแง . . ...หรือบอร์ด จะเอ๋ออ ท่านอื่นว่าไงคับ

Comment

สาเหตุข้างต้นที่เล่าไปนั้น ตอนนี้ผมว่าน่าจะเป็นที่แรมแล้ว เพราะอาการดังกล่าว เพิ่งมีอาการเกิดขึ้นวันนี้นั่งแก้มาทั้งวัน แบบว่าใช้วิธี clear bios แล้วเปิด
                    แต่ตอนนี้ผมลองดูใหม่ สรุปว่า ไม่ต้อง clear bios ก็เปิดได้ครับ ต้องพักคอมหลังเจอปัญหา ไว้สักครู่ใหญ่ ก็จะกลับมา boot ได้ครับ

Comment

มีขอเรียนถามทุกท่านอีกหน่อย คือวันนี้ผมได้ทดสอบถอดแรมหมดทั้ง 2 แผง แล้วทดสอบใช้
                      แรม 1 แผง เสียบไล่ดู ให้ครบทั้ง 4 ช่อง ผลที่ได้ คือ แรมตัวที่ 1 เสียบแล้ว boot ได้ทุกช่อง แต่เวลา shutdown แล้วเครื่องก็จะเปิดไม่ติด ต้องถอดแรมไปข่องถัดไปถึงจะ boot ได้ครับ

ส่วนแรมตัวที่ 2 ปรากฏว่า boot ไม่ติดเลยซักช่อง

สาเหตุแบบนี้เป็นที่ แรม ถูกต้องไหมครับ

Comment

dun

Comment

Originally posted by arrowspeed View Post
                          มีขอเรียนถามทุกท่านอีกหน่อย คือวันนี้ผมได้ทดสอบถอดแรมหมดทั้ง 2 แผง แล้วทดสอบใช้
                          แรม 1 แผง เสียบไล่ดู ให้ครบทั้ง 4 ช่อง ผลที่ได้ คือ แรมตัวที่ 1 เสียบแล้ว boot ได้ทุกช่อง แต่เวลา shutdown แล้วเครื่องก็จะเปิดไม่ติด ต้องถอดแรมไปข่องถัดไปถึงจะ boot ได้ครับ

ส่วนแรมตัวที่ 2 ปรากฏว่า boot ไม่ติดเลยซักช่อง

สาเหตุแบบนี้เป็นที่ แรม ถูกต้องไหมครับ
                          น่าจะใช่งับ มันเลยทำให้เอ๋อๆ

Comment

Working...
                          X