Announcement

Collapse
No announcement yet.

เวลาโหลดบิตทั้งคืน ทำไงให้ประหยัดไฟ+ไม่ทรมานโน้ตบุ๊คครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เวลาโหลดบิตทั้งคืน ทำไงให้ประหยัดไฟ+ไม่ทรมานโน้ตบุ๊คครับ

เคยเจอในนี้ว่าโน้ตบุ๊คมันประหยัดไฟกว่าpc เลยย้ายฐานดูดมาโน้ตบุ๊คซะเลย

คือเครื่องผม(S41-L60) stand byไม่ได้ T-T
    ตอนนี้ผมใช้แค่โปรแกรมshut down monitor

เวลาโหลดนานๆนี่ ให้โน้ตบุ๊คอยู่โหมดไหนดีที่สุดคับ เอาแบบที่ไม่ร้อนกับประหยัดไฟอ่าคับ (ที่รู้แน่ๆคือต้องปิดจอ ^^")
    Last edited by kame0000; 18 Jul 2008, 04:41:37.

ซื้อ external harddisk มาโหลดครับ harddisk notebook จะได้ไม่เสียเร็ว ส่วนรูปแบบการทำงานก็ตั้งไปที่ power saver จะได้ไม่ร้อน(ทำให้ทุกอย่างเร็วน้อยที่สุดครับทั้ง CPU + GPU)

Comment

เอา notebook มาโหลด bit ไม่ห่วงสุขภาพ notebook บ้างเหรอครับ

Comment

Originally posted by Soul_Master View Post
        ซื้อ external harddisk มาโหลดครับ harddisk notebook จะได้ไม่เสียเร็ว ส่วนรูปแบบการทำงานก็ตั้งไปที่ power saver จะได้ไม่ร้อน(ทำให้ทุกอย่างเร็วน้อยที่สุดครับทั้ง CPU + GPU)
        ปรับความเร็ว cpu แร้วความเร็วของอัตราการส่ง-รับข้อมูล

จะไม่ช้าลงตามไปด้วยหรอครับ

Originally posted by Phoenixzz View Post
        เอา notebook มาโหลด bit ไม่ห่วงสุขภาพ notebook บ้างเหรอครับ
        เด่วคงมีเพื่อนๆ ตามมาคอนเฟิร์มกันแยะครับ

ผมไม่กลัวคนนึงหล่ะ.. ดูดๆปล่อยๆ 24 ชั่วโมง จนกว่าไฟจะตกจะดับ

Comment

ถ้าใช้ BenQ

ก็เลือก Profile : Max Battery Life จาก BenQ QPower

จริงเลือกโหมดไหนก็ได้ครับมีค่าเท่ากัน แต่ของผมจะแบ่งเป็น 3 ลักษณะการใช้งาน
          > MAX. Performance : เอาไว้ทำงานครับ + เล่นเกม
          > Normal : ทำงานเบาๆทั่วไป ดูหนัง ฟังเพลง
          > Max. Battery Life : เอาไว้โหลดบิท

ก็ตามนี้เลยครับ จะได้ไม่ต้องเข้าไปเซ็ตหลายๆรอบ แยกไปเลย 3 ตัว

ตอนเปิดโหลดก็หาฐานรองที่มีพัดลมเป่าแค่นี้ก็ไม่ร้อนแล้วครับ
          หรือจะโหลดลง external hdd ก็ยิ่งดีครับ hdd โน็ตบุ๊คจะได้ไม่ทำงานหนัก

----------------------------------------------------------------------------
          เครดิต : vmodtech.com

วิธีประหยัดพลังงาน + ลดความร้อน

ตามนี้เลยครับ http://www.vmodtech.com/modules.php?...owpage&pid=345

ของผมลดได้สุดแค่ 0.96V ถ้าถึง 0.95 ไม่เสถียรครับ
          Last edited by AmaKatsu; 18 Jul 2008, 12:03:43.

Comment

ไม่รู้สิ ผมใช้พวก network drive โหลดอะ ไม่ต้องเปิดทั้ง pc แล้วก็ notebook แค่ใช้เข้าไปสั่งงานทิ้งไว้แล้วปล่อยให้ box มันโหลดไป ปิด pc หรือ notebook ได้เลย ประหยัดไฟกว่าแน่นอน hdd ก็ใส่ได้ใหญ่กว่า notbook ใส่ไป 1 TB เลยยังได้คับ

Comment

Originally posted by Pow View Post
              ไม่รู้สิ ผมใช้พวก network drive โหลดอะ ไม่ต้องเปิดทั้ง pc แล้วก็ notebook แค่ใช้เข้าไปสั่งงานทิ้งไว้แล้วปล่อยให้ box มันโหลดไป ปิด pc หรือ notebook ได้เลย ประหยัดไฟกว่าแน่นอน hdd ก็ใส่ได้ใหญ่กว่า notbook ใส่ไป 1 TB เลยยังได้คับ
              มันเป้นไงหรอคับน่าสนใจจัง

Comment

หมายถึง torrent box ?

ข้อมูล : http://www.adslthailand.com/forum/vi...p?f=16&t=85873

ถ้าใช่มันก็ประหยัดไฟกว่าแน่นอนครับ
                แต่มันต้องเสียเงินซื้อเพิ่มนี่สิ

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post
                  หมายถึง torrent box ?

ข้อมูล : http://www.adslthailand.com/forum/vi...p?f=16&t=85873

ถ้าใช่มันก็ประหยัดไฟกว่าแน่นอนครับ
                  แต่มันต้องเสียเงินซื้อเพิ่มนี่สิ
                  จะเป็นจ้าวแห่งการโหลดก้อต้อง ลงทุน นิ๊ดนึงงง

Comment

แอบใช้เน็ตห้องภาค ฝากน้องเอา hdd ไปเสียบคอมห้อง project แล้วโหลด

กลางคืนเน็ตแรงดี โหลดวิละ 4MB (ความเร็วในการโหลดนะ ไม่ใช่ความเร็วเชื่อมต่อ)

Comment

ไม่สงสารครับ เครื่องอยู่ในประกัน
                      ซื้อมาใช้อะ ไม่ได้เอามาบูชา อิอิ

ส่วนประหยัดไฟ นี่ NB ใช้ แค่ 65W + Speedstep + ปิดจอ LCD ครับ แค่นี้ก็ประหยัดแล้ว
                      ไม่ก็ ชาร์ตแบต จาก office มา ให้เต็มก่อน อิอิ
                      Last edited by data_db2; 18 Jul 2008, 13:01:51.

Comment

ใช้ BT Box น่าจะ ok กว่าละมั้งครับ

Comment

ก็ไม่เห็นเป็นไรนี่ครับ ยังไงใช้ NB ก็ดีกว่า PC อยู่วันยังค่ำคับ ผมใช้ PC เปิดไว้นานๆ ร้อนง่ายมากๆ แถมยังเกิดอาการแฮงค์บ่อยด้วย เปลืองไฟกว่าด้วยนะครับ ใช้ NB ยังไงก็ดีกว่า ประหยัดไฟกว่า ผมเปิดเป็นเดือนก็ยังไม่มีอาการงอแงครับ หายห่วง สบายใจได้

Comment

ผมก็โหลดครับ เมื่อก่อนน่ะ เด๋วนี้เช่าโคเอา อยากโหลดก็โหลด แต่ก็ใช้ NB นี่แหละ โหลดเอา ประหยัดไฟกว่า PC เยอะ

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากคับ ตอบกันเร็วเจงๆ
                              ไม่ก็ ชาร์ตแบต จาก office มา ให้เต็มก่อน อิอิ
                              สุดยอดเลยคับ ผมอ่านครั้งแรกแล้วงงๆ พออ่านอีกรอบฮาขี้แตก

ส่วนประหยัดไฟ นี่ NB ใช้ แค่ 65W + Speedstep + ปิดจอ LCD ครับ แค่นี้ก็ประหยัดแล้ว
                              65W กับ speedstep คืออะไรเหรอคับ

ได้ยินเพื่อนผมบอกเหมือนกัน มันตัวละเท่าไหร่เหรอครับ ดูในเว็ปที่คุณ Amakatsuให้มาแล้วมันไม่บอกราคา

ถ้าใช้ BenQ

ก็เลือก Profile : Max Battery Life จาก BenQ QPower

จริงเลือกโหมดไหนก็ได้ครับมีค่าเท่ากัน แต่ของผมจะแบ่งเป็น 3 ลักษณะการใช้งาน
                              > MAX. Performance : เอาไว้ทำงานครับ + เล่นเกม
                              > Normal : ทำงานเบาๆทั่วไป ดูหนัง ฟังเพลง
                              > Max. Battery Life : เอาไว้โหลดบิท
                              ผมพยายามหาแล้วไม่เจอเลยอะคับ benQ Qpower มันมากับตัวเครื่องอยู่แล้วเหรอครับ

Comment

Working...
                              X