Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องเปิดไม่ติด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องเปิดไม่ติด

ตอนนี้มีปัญหาที่เครื่องเปิดแล้วมันปิดตัวเองตลอด น่าจะแค่ประมาณ 3-4 วินาที ลองเปลี่ยน psu ดูแล้วก็ปัญหาเดิม คิดว่าตอนนี้ปัญหาน่าจะอยู่ที่ไฟที่บอร์ดลัดวงจร เพราะลองถอดบอร์ดมาวางบนกล่อง m/b ก็เปิดติดเข้า bios ได้ แล้วพอจับส่วนต่างๆ ของเคสรู้สึกเหมือนไฟดูดนิดๆ

้หรือว่าท่านคิดว่าเป็นที่สาเหตุอื่น ลองแนะนำมาหน่อยนะครับ

ถ้าเป็นเรื่องบอร์ดลัดวงจรจริง ผมสามารถไปเคลมได้หรือป่าวครับ ขอบคุณครัย

* สเปคตามลายเซ็นเลยครับ
    Last edited by gofaster; 18 Jul 2008, 08:30:45. Reason: adding information

พอถอดออกจากเคส เล่นได้ซะงั้น

ไปบอกช่างว่าไฟที่บอร์ดลัดวงจร เค้าจะให้เคลมมั้ยอ่ะ
    Last edited by gofaster; 31 Jul 2009, 15:23:30.

Comment

ลองประกอบเข้า Case อย่างเดิม แต่ไม่ต้องประกอบอย่างอื่นเอาแค่ PSU/MB/RAM/ก็พอครับ
      เครื่องผมเคยเป็นพบว่า ไฟไม่พอจ่าย HDD ตอน Hdd เริ่ม Speed ขึ้นมามันก็ดับทุกรอบเลยครับ

Comment

Originally posted by นานาจิตตัง View Post
        ลองประกอบเข้า Case อย่างเดิม แต่ไม่ต้องประกอบอย่างอื่นเอาแค่ PSU/MB/RAM/ก็พอครับ
        เครื่องผมเคยเป็นพบว่า ไฟไม่พอจ่าย HDD ตอน Hdd เริ่ม Speed ขึ้นมามันก็ดับทุกรอบเลยครับ
        ถ้าในเคสที่ไฟไม่พอจ่าย hdd คอมผมก็ควรจะบูสไม่ขึ้นสิครับ แต่ตอนนี้มันใช้งานได้ปกติ (นอกเคส)
        ขอบคุณที่แวะมาแนะนำครับ

Comment

เคยเจอเหมือนกัน หาอยู่ตั้งนาน เป็นเพราะอะไร แต่ เจอปัญหาโลกแตกเข้าไป เคส ที่ ซื้อมา ตัว ที่เป็น จั๊มเปอร์ สวิท power มันเสียอ่ะ เปิดแล้ว ประมาณ 5 วิ ก็ดับเอง เหมือนว่า หัวทองแดง ตรง จั๊มเปอร์มันจะ ชนกันอ่ะ ลองดูแบบว่า ใช้ จั๊มเปอร์ของ reset ดูจิ เพราะ ผมเห็นว่า เอามาต่อ นอก เคส แล้วใช้ได้ อาจจะซวยเหมือนผมก็ได้ ซื้อเคสมาแล้ว เจอเคส เสียอ่ะครับ

Comment

เคสนี้ผมใช้มาได้เกือบเดือนและครับ แรกๆ ก็ใช้ได้ปกติครับ เปิดปิดรีเซ็ตอะไรได้ เพิ่งจะเิริ่มมีอาการหลังๆ นี่แหล่ะ ดูที่จั๊มเปอร์มันก็ไม่ชนกันนะครับ ขอบคุณที่แวะมาแนะนำท่าน

Comment

ผมเคยเป็นนะครับแต่พอเปลี่ยน PSU แล้วก็หาย ลองถอดสายทุกสายออกให้หมดนะครับ เสียบแต่เมนบอด ดูว่าติดหรือปล่าว แล้วก็ลองเอา PSUไปเสียบกับเครื่องอื่นดู แล้วก็เอา PsU อันอื่นมาเสียบกะเมนบอด อาการนี้ มันจะเป็นอยู่ 2 กรณีครับ 1 PSUของเราเสีย แต่ถ้าไม่ใช่ PSUก็1ในสิ่งที่อยู่ในเคสมันมีตัวที่ช๊อตอยู่ PSU มันก็เลยตัดตัวเองไปอะครับ เลยทำให้เป็นแบบนี้ ลองเอาวิธีนี้ไปใช้ดูนะครับเผื่อได้

Comment

แก้ไขได้แล้วครับท่าน สรุปเป็นที่ผมขันน๊อตยึดบอร์ดกะเคสมันแน่นเกินไป ไอ้หนามๆ บัดกรีด้านหลังบอร์ดไปแตะกะเคส (กลัวบอร์ดมันเอา hyper 212 ไม่อยู่เลยขันแน่นเกินไปหน่อย) ตอนนี้ขันให้หลวมๆ พอยึดอยู่ ก็บูสได้ปกติและ

งานนี้ต้องบอกว่าไล่ไปทุกจุดจริงๆ ตามคำแนะนำที่ท่านๆ บอก ขอบคุณครับ

Comment

ดีใจด้วยนะคร๊าบ

Comment

Working...
                  X