Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไม่ทราบว่าcpuผมร้อนไปรึเปล่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไม่ทราบว่าcpuผมร้อนไปรึเปล่าครับ

เปิดแรกๆประมาณ75 ซักพักก็ 83 ไม่เกินนี้ บวกนิดหน่อย ไม่ทราบว่ามันร้อนไปรึเปล่าครับ
    pentium4 3.0 ครับ บอร์ด P5GD1

บางครั้งเล่นๆเกมอยู่ค้าง ผมสงสัยว่ามันร้อนไปรึเปล่าครับ มะก่อนไม่เปน

Comment

มันจะเต็มขีดแดงแล้นอะ

Comment

มาถึง86นี่ผมว่าร้อนนะ แล้วใช้ซิ้งเดิมที่ติดมาตั้งแต่ต้นอยู่รึเปล่าครับ แต่ซีพียูตัวนี้ไม่แน่ใจว่าปรกติอุณหภูมิอยู่ที่เท่าไหร่ ถ้ามีงบเปลี่ยนซิ้งค์ไปเลยครับ หาตัวเย็นๆเลย

Comment

มันไม่น่าจะร้อนขนาดนี้น่ะครับ -*- จะสุกแล้ว

Comment

เมื่อก่อนไม่เคยเป็นครับ มีช่วงนี้เป็นได้ไง ร้อนขึ้น

Comment

ร้อนๆๆๆๆครับเคยไปเเกะsinkมันมั่งป่าวก่อนหน้านี้

Comment

พึ่งแกะออกมาครับเพราะเหนว่ามันร้อน ผมจึงทำความสะอาดsink เอาฝ่นออกให้หมด ตอนแรกใส่ซีลีโคนไป มันขึ้นมา ร้อยเจ้ดองศา แต่ผมแกะแล้วทาใหม่อีกครรั้ง มันก็กลับไปเท่าเดิมที่ ไม่เกิน 86 องศา เปนที่บอร์ด หรือ อะไรครับ หรือซิงค์ไม่ดีหว่า กำ

Comment

*พัดลม CPU หมุนป่าวอ่ะครับ
                  *ทาซีลีโคนไม่ต้องเยอะนะครับปาดบางๆ ให้ทั่วก็พอ
                  *เคสตั้งในที่อับหรือป่าว พัดลมเคสหมุนไหม

Comment

ซีลีโคนแน่ๆ

Comment

ซิลิโคลนทาใหม่แล้วคับ ก็กลับมาเท่าเดิมที่ไม่เกิน86 -*- ทำไงดีหว่า หรือทาใหม่อีก เอาเนียนๆ

Comment

ไปๆมาๆ ร้อน 107 องศา กำ ดับเลย ไม่ไหวและ ให้ช่างเช็คดีก่า-*-

Comment

เป็นที่ sensor ของบอร์ดรึเปล่าครับ

Comment

ดูว่าซีพียูแนบสนิดแน่นกับตัวซีพียูหรือเป่าครับ
                            หรือบางที่เมนบอร์ดอาจเอ๋อก็ได้นะครับ
                            แบบว่าเซ็นเซอร์เพียนนะ
                            ลองหาอุปกรณ์วัดอุณหภูมิภายนอกมาวัดดูนะครับว่าตรงกันอะเป่า

Comment

ผมก็ใช้ ASUS P5GD1 Socket 775, Chipset i915P อยู่เหมือนกันครับ
                              ถ้าไม่ใช่กรณี sensor วัดอุณหภูมิเพี้ยน หรือ โปรแกรมเพี้ยน

อีกสาเหตุก็ คือ กดขาล๊อคทั้ง 4 มุม ไม่ลงล๊อคอย่างสมบรูณ์ครับ
                              ตรวจสอบได้โดย Heatsink เมื่อติดตั้งดีแล้ว จะขยับไม่ได้ครับ
                              เพราะ เครื่องผมเคยขึ้นมาที่ 72-75 องศา หลังจากทำความสะอาด Heatsink
                              ( เป็นครั้งแรกที่ถอด heatsink ด้วยตัวเองเหมือนกันครับ )

หรือ ลองใช้โปรแกรมตัวอื่นดูครับ เช่น ASUS Probe หรือ SpeedFAN
                              http://www.almico.com/speedfan431.exe

ปัจจุบันผมเปลี่ยนเป็น heatsink แบบที่มี heat pipe
                              Overclock ไปที่ 3.8 GHz, ทดแรม 5:4
                              อุณหภูมิห้อง 28 องศา, ไม่ได้เปิดแอร์, ความชื้นภายในห้องไม่รู้ครับ, วัดตอน 5 ทุ่ม
                              และ เปิดฝาครอบเครื่องขณะใช้งาน, CPU ไม่ได้อยู่ที่สภาวะ Full Load นะครับ

อุณหภูมิจากโปรแกรม ASUS Probe http://img295.imageshack.us/img295/8...usprobebv1.jpg

อุณหภูมิจากโปรแกรม SpeedFAN
                              http://img292.imageshack.us/img292/6461/speedfanpa6.jpg

Comment

Working...
                              X