Announcement

Collapse
No announcement yet.

แรม 3 ตัว ครับมาช่วยทีน้า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แรม 3 ตัว ครับมาช่วยทีน้า

คือว่าคอมผมมีแรม 1gb2ตัว=2 gb แล้ววันนี้ผมไปซื้อมาใส่อีกตัวตัวนี้ 2gb แต่พอใส่มานขึ้นแค่ 3 gbอ่าคับ ผมก็เลยงงๆ ทั้งหมดบัส800นะคับ ลองใช้cpuzดูว่าแต่ละช่องใส่เข้าไหมมานก็เห็นทุกตัวนะครับ แต่ไมกดดูที่มายคอมมานขึ้นแค่ 3 เอง ช่วยทีคับ^^

เมนบอร์ดรุ่นอะไร
    ใน BIOS เห็นครบ 4GB ใหม
    ส่วนใน OS ถ้า 32-bit มันเห็นไม่ครบ 4GB อยู่แล้ว ละ

Comment

เดาว่า จขกท ใช้ XP ?

Comment

ผมใช้เมนบอร์ด asus m2n(ดูกะกล่องนะคับเขียนงี้) ใช้วินxp32บิท แล้วดูในbiosผมดูไม่เป็นคับ แล้วถ้ามานมานจะมีปัญหาไรไหมครับถ้ามานไม่โชว์4gbแล้วมานจะทำงานเหมือน4gbไหมคับ

Comment

Originally posted by zentza View Post
          ผมใช้เมนบอร์ด asus m2n(ดูกะกล่องนะคับเขียนงี้) ใช้วินxp32บิท แล้วดูในbiosผมดูไม่เป็นคับ แล้วถ้ามานมานจะมีปัญหาไรไหมครับถ้ามานไม่โชว์4gbแล้วมานจะทำงานเหมือน4gbไหมคับ
          งั้นก็ปกติ
          เป็นข้อจำกัดของ XP/Vista 32-bit จะมองเห็นแรมได้ไม่เกิน 4GB (จะเห็นได้เท่าใหร่นั้นก็แล้วแต่ ชิปเมนบอร์ดด้วย)
          เพราะผมใส่ 4GB ก็เห็น 3.17GB ใน XP เช่นกัน

Comment

จบข่าวปิดกระทู้กับคำถามยอดฮิต มีตั้งถามทุกอาทิดเลยเรื่อง มองไม่เห็น 4gb เนี่ย

Comment

เวลาเขียนถามเขียนว่า 3.xx อะไรด้วยนะครับคนตอบสับสนกับปัญหาครับ

Comment

ใส่ 4GB เห็นใน OS 3.17GB (ใช้งานได้เท่าที่ OS เห็น) สงสัยโดนหัก Vat กร๊ากกกกก ๆๆๆ
                ไม่ได้ซีเรียสเลยกับแรมที่หายไป เพราะ 3GB ที่เห็นใช้แบบธรรมดายังไงก็คงเหลือๆ ใส่แรมเยอะๆ ให้เท่ๆ ไปงั้นๆ ละ

Comment

แจ่ม กะจะถามอยู่เหมือนกัน

Comment

ต้องเอาไปแจกเพื่อน 1GB ครับ

รึไม่ก้ไช้ XP 64bit หรือ Window Vista

Comment

ใส่ตั้ง 4 G ผมว่าใส่แค่ 2 แต่ใช้ CL ของแรม ต่ำๆ จะดีกว่าครับ

Comment

Working...
                      X