overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: จะซื้อ notebook ใหม่แนะนำทีครับ งบประมาณ 30k

noampang
    Guest

Default จะซื้อ notebook ใหม่แนะนำทีครับ งบประมาณ 30k

ช่วยแนะนำทีครับ

ที่เล็งๆไว้ก็ Asus F8SG-4P047 กับ BenQ S41-LM63

2 ตัวนี้ตัวไหนน่าใช้กว่าครับ หรือมีตัวอื่นแนะนำอีกมั้ยครับ

เครื่องเอาไว้ทำงานกับเล่นเกมส์นิดหน่อยแต่ไม่ได้เกมที่โหดๆอะไรครับอย่างพวก dota

เกมส์ออนไลน์ทั่วๆไป

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member saksith's Avatar

S41 เหนือกว่าโดยไม่ต้องบรรยายคับ มองอนาคตคับ

noampang
    Guest

ขอบคุณ คุณ saksith ครับ

แล้วที่พันทิพย์ มีร้านไหนไว้ใจได้ บริการดีๆมั่ง ครับ คงจะเอา benQ ล่ะครับ

ช่วยแนะนำทีครับ

ปกติเคยซื้อแต่ร้านประกอบ PC

NT ไม่รู้เรื่องร้านกะเขาเลย - -a

OverclockZone Member saksith's Avatar

เรื่องร้านรอท่านอื่นนะ เพราะผมซื้องานคอมมาร์ท แต่ร้านก็อยู่พันทิพย์คับ mousegroup คับ ร้านCSC นี่ได้ยินคนพูดบ่อยครับก็โอเค

OverclockZone Member wabmes's Avatar

asus ได้ hdd160 benq ได้แค่ 120
    cpu เท่ากัน
    แรมเจอท่ากัน
    asus การ์ดจอเน่าว่าตรงการ์ดจอแค่ 9300m g แต่เล่น dota ก็ไม่กะตุกหรอกครับ(ลอง bf2 แมพใหญ่ปรับเต็มกะตุกบ้างถึงมาก)
    benq ได้การ์ดจอแรงกว่า 8600gs

แต่ราคา asus ถูกกว่า ประกัน 2 ปี
    benq แค่ปีเดียว

benq บอดี้เป็นโลหะ จะมีการโดนไฟดูดบ้าง ใช้เครื่องหนักๆ พัดลมด้านซ้ายจะดัง มี usb3หรือ 4 port เนี่ยแหละ

asus มี 5 port
    ตัดสินใจเอานะครับ

ความเห็นส่วนตัว body ด้านหลัง asus ดูหรูกว่า ปุ่มเปิด copy vaivo อิอิ

OverclockZone Member

เรื่องพัดลม ของ s41 ของผม ไม่ได้ดัง นะครับ ก็ปกติของโน๊ตบุ๊คทั่วไป ส่วน เรื่องการ์ดจอ

ก็คิดเองนะครับ 9300gs กับ 8600 gs อันไหนแรงกว่ากัน

ส่วน port usb ถ้า จะต้องเสียบอุปกรณ์ มากขนาดนั้น ก็หา usb hub มาใช้งานเถอะครับ แค่ 4 port ก็เหลือแหล่แล้วครับ

เรื่องบอดี้มีไฟดูด ของเครื่องผม ดูด แต่ เครื่องของเพื่อนหนะไม่ดูเลยนะครับ ผมก็ งงเหมือนกัน

ถ้าหวังเล่นเกม มากๆ

9300GS สู้ 8600 GS ไม่ได้แน่นอน

แต่ถ้าแค่ DOTA อ่ะ พอไหว

แล้วก็เรื่องการรับประกัน และความหรู ทน ของตัว body ผมยกให้ asus

เพราะ ASUS คือ BMW

ปล.ถ้าจะทำงาน ทางกราฟฟิค หรือ 3D ต้อง 8600 GS นะ

ร้านบริการดี ผมคงให้ BIG IT ห้อง 473 อ่ะ อีกชื่อคือ notebook Fever [แต่ไม่รู้ว่ามีรุ่นดังกล่าวขายหรือเปล่า]
    Last edited by tgst; 19 Jul 2008 at 23:43:58.

เบอร์โทรร้านครับ 0859181837 [Notebook Fever[Big IT หมายเลขห้อง 473]]

F8SG น่าจะมีนะครับ แต่ S41 ไม่แน่ใจ ลองถามดู

OverclockZone Member stroumphs's Avatar

เห็นด้วยนะครับ
    ถ้าเอาไปเล่นแค่ dota จิงๆ 9300 gs ก้อสบายๆ ครับ (การ์ดจอกะหลั่วอย่าง go 7200 ยังลื่นหัวแตกเลย)

แถม asus รุ่นนี้มี hdd เยอะกว่า เก็บอะไรที่เป็นประโยชน์นอกเหนือจากเกมได้มากกว่า
    ประกัน 2 ปี
    service แจ่ม

คิดดูเอาครับ ยังไงก็ขึ้นอยู่กับการใช้งานของท่าน

S41

==============

F8 Series [F8SV , F8SG , F8SN]

==============

EXTERIOR ONLY!!!

OverclockZone Member widya's Avatar

Quote Originally Posted by tgst View Post
    ความหรู ทน ของตัว body ผมยกให้ asus

เพราะ ASUS คือ BMW
    เปรียบเทียบได้ดีครับ

ส่วน Asus G1SN ก้อจะเป็นพวก M3 ตัวสปอร์ต

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

ฟันธงเบนคิวs41คับคุ้มค่าในหลักอนาคต เพราะกาดจอโน๊ตบุ๊คเปลี่ยนไม่ได้

ไงลองดูในลายเซ็นผมได้คับ

OverclockZone Member praypry's Avatar

เล่นเกมส์ เบนคิว การ์ดจอแรง มี + HDMI บอดี้ดีกว่า สวย ไฟไม่ดูดแล้ว
    ทำงาน asus usb 5ช่อง+ฮาร์ดดิสเยอะกว่า+ประกันเยอะกว่า

OverclockZone Member taxi22542's Avatar

ลองไปดูเครื่องในของ s41 ยัง

มีคนเค้าเอามาให้ดูอ่ะ

แล้วจาตัดสินใจได้ดีขึ้น

^^

OverclockZone Member wabmes's Avatar

ตอนผมซื้อ f8 เพื่อนผมอีกคนก็ซื้อ s41 ซื้อมาพร้อมๆกัน
    จากการใช้งาน ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องการ์ดจอ
    ตอนนี้ เพื่อนผมคนที่ 3 ตอนแรก ที่ผมกะเพื่อนคนที่ 2 ยังไม่ซื้อ มันก็ตัดสินใจไปทาง s41
    แต่จากปัญหาได้ได้บอกไป ตอนนี้มันเอนเอียงมา asus แล้ว เหอๆ

เดล

Quote Originally Posted by toberich View Post
    เดล
    มั่นใจหรือ? งบเท่านี้?

ถ้า 40K up ไม่เถียง

Quote Originally Posted by wabmes View Post
    ตอนผมซื้อ f8 เพื่อนผมอีกคนก็ซื้อ s41 ซื้อมาพร้อมๆกัน
    จากการใช้งาน ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องการ์ดจอ
    ตอนนี้ เพื่อนผมคนที่ 3 ตอนแรก ที่ผมกะเพื่อนคนที่ 2 ยังไม่ซื้อ มันก็ตัดสินใจไปทาง s41
    แต่จากปัญหาได้ได้บอกไป ตอนนี้มันเอนเอียงมา asus แล้ว เหอๆ
    ปัญหาการเคลมป่าวท่าน

ทั้งศูนย์ มีช่างคนเดียว เหอะๆ BenQ

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

Quote Originally Posted by tgst View Post
    ปัญหาการเคลมป่าวท่าน

ทั้งศูนย์ มีช่างคนเดียว เหอะๆ BenQ
    ท่านรู้ได้ไงศุนย์เบนคิวมีช่างคนเดียว รบกวนขอหลักฐานด้วยคับ ผมเคยไปเห้น7-8คน

ป.ล. ผิดพลาดไรขออภัยล่วงหน้าคับ

Bookmarks

Bookmarks