overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: ช่วยจัด spec ที่ทานไฟไม่เกิน 150W ทีดิ่ครับ

OverclockZone Member

Default ช่วยจัด spec ที่ทานไฟไม่เกิน 150W ทีดิ่ครับ

จะเอาไว้ใช่งานในรถอะครับ แต่ติดเงื่อนไขว่าต้องกินไฟไม่เกิน 150W ไม่งั้นจะไม่มีระบบ autoshutdown เวลาดับเครื่อง

ขอคำแนะนำด้วยคร้าบบบบ

OverclockZone Member monkomoro45's Avatar

คงยากครับ
    เพราะเครื่องสมัยนี้กินไฟเหลื่อเกินครับ
    อย่างน้อยก็น่าจะ250วัต ขึ้นไปคับกะลังดี
    ผมว่าใช้เป็นโน้ตบุ๊กดีกว่ามัยครับ
    ประหยัดไฟกว่า

OverclockZone Member zild's Avatar
    ในร่างมนุษย์คนหนึ่ง

แล้วพวก nb หล่ะครับน่าจะพอได้ม้างครับ

พวก nb นี่มันคือาไรอ่ะคับ

nb = notebook มั้ง แต่ notebook ผม กินไฟ 75 w เอง น่าจาดีก่ามั้ง

OverclockZone Member monkomoro45's Avatar

โน๊ตบุ๊กน่าจะดีกว่าครับประหยัดไฟที่สุด
    อีกทั้งประสิทธิภาพของโน๊ตบุ๊กในปัจจุบันก็ไม่แพ้ พีซี แล้วนะครับ

Banned
    โทร...o๘๓-๘๓๑๓๑๘๓ จ.พระนครศรีอยุธยา

NB - Notebook

OverclockZone Member nooi's Avatar

Notebook ต้องหาที่ยึดดีๆ นะครับ พอรถเบรกกระทันหันมันจะไหลมากองกับพื้นรถ

OverclockZone Member benzmore's Avatar
    เมืองตามพรลิงค์

จขกท เอาไว้ปรับบูสท์เทอร์โบเหรอคั้ฟ(มันเกี่ยวกับOCZมั้ยเนี่ย)

สรุปว่าไม่สามารถประกอบเครื่องที่ใช้ไฟไม่เกิน 150W ได้หรอคับ เหตุผลที่ทำไมไม่ซื้อ laptop เพราะว่าอยากได้ความหรูอ่ะคับ ในรถมีคอมใช้ ผมว่ามันฟังดู hi-so ดีนะ ถึงแม้ว่าประโยชน์ใช้สอยของ notebook จะดีกว่าในทุกๆ กรณีก็เหอะ

ที่ต้องการก็แค่ cpu กินไฟน้อยๆ กับ HD แล้วก็ ram สักแผง ส่วนกาดจอกับsound ก็ onboard หมด ต้องการแค่นี้มันเกิน 150W แล้วหรอคับ ผมอยากให้มันเล่นแผ่นDVD,ฟัง mp3,ใช้งานGPS
    แล้วก็พวกงานเอกสารนิดหน่อย,แล้วก็กล้องwebcamถ่ายด้านหลังเวลาถอย

หรือใครมีโปรแกรมที่สามารถดูได้ว่าตอนนี้เครื่องของเรากินไฟเท่าไหร่ก็ขอ link หน่อยละกันคับ จะลองถอดให้เหลือแค่ cpu,mainboard,ram,HD ดูว่าถ้ามีแค่นี้มันกินไฟขนาดไหน แล้วตอน Fullload มันกินเพิ่มขึ้นขนาดไหน

ขอรบกวนท่านผู้รู้อีกทีละกันครับ

OverclockZone Member PUSH THE TEMPO's Avatar

บอกตามตรงว่า คอมสมัยนี้ไม่รู้จะจัดได้รึเปล่านะคับ ถ้าเป็นสมัยPentium!!!ยังพอว่า อย่างเครื่องที่นอนแอ้งแม้งอยู่ข้างๆผม Celeron333 ลองดูที่PSUมันบอกว่า max output แค่140Wเองมั้ง
    ส่วนเวบที่ดูกำลังไฟคร่าวๆ เด๋วให้น้องม่วงพาไป
    ไปโลด

แล้วไอ้ link ที่ท่าน PUSH THE TEMPO ให้มาเนี่ย มันเป็นตอนที่ใช้งานขณะ fullload อยู่รึเปล่าครับ ถ้าเป็นไปได้ขอเป็น program ที่สามารถดูได้แบบ realtime เลยมีมั้ยคับ แบบที่บอกได้เลยว่าขณะนี้เครื่องทานไฟเท่าไหร่ (แอ๊ะ หรือผมหันไปคบกับ celeron ดีหว่า)

OverclockZone Member PUSH THE TEMPO's Avatar

คับ เวบนี้เอากำลังตอนจ่ายเต็มมาคำนวณ
    ลองดูคร่าวๆ c2d e6300 ddr2 1แผง pata5400rpm1ลูก เกิน150มาหน่อยนึง - -
    เล่นงี้ เจี๋ยวนะเนี่ย จ่ายไม่พอเครื่องจะพังเอา - -

edit เพิ่มเติม**
    celeronสมัยก่อนน่ะได้ แต่สมัยนี้สงสัยจะไม่มีทาง ถ้าเอาจริงๆคงต้องเอาสมัย coppermineล่ะมั้ง(สมัยไม่ถึง1GHzน่ะ) ถ้าฝั่งamdคงได้duronสมัยspitfireหรือmorgan - -
    Last edited by PUSH THE TEMPO; 2 Jan 2007 at 22:45:54.

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

Athlon X2 3600+ EE
    Ram 512X2
    Board Asrock รุ่นที่มีการ์ดจอออนบอร์ดดีๆๆ
    Hdd 250GB
    Sound Live 24!
    DVD-RW

มันไม่น่าจะเกิน 150wนะ

เออ ลืมx2ตัวeeไปเลย - -
    ถ้าได้ตัว EE SMF ล่ะก็ เบาไปเยอะเลย - -

แล้ว X2 ตัว EE นี่ใครนำเข้าอ่ะคับ ขอรายละเอียดเพิ่มเติมด้วยคับ แบบว่าไม่ได้ติดตามอ่ะคับ search เจอแต่ภาษาต่างชาติ อ่านไม่ออก EE มันคืออะไรคับ หาซื้อได้ที่ไหน

มีความหวังแล้ว หุๆๆ

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

จำไม่ได้อะ พาเพื่อนไปที่ร้านบอกเอา x2 3600+ มันก็หยิบตัว ที่มีEE(น่าจะEnegry Effective)มาให้อะ กินไฟน้อยมาก

OverclockZone Member -SaMmY-'s Avatar

ผมว่าฮาดดิสจะลาโลกก่อนใครเพื่อน

OverclockZone Member -SaMmY-'s Avatar

EEกินไฟ65วัตต์ ถ้าจำไม่ผิด

OverclockZone Member pod's Avatar

Quote Originally Posted by plastic_brain View Post
    สรุปว่าไม่สามารถประกอบเครื่องที่ใช้ไฟไม่เกิน 150W ได้หรอคับ เหตุผลที่ทำไมไม่ซื้อ laptop เพราะว่าอยากได้ความหรูอ่ะคับ ในรถมีคอมใช้ ผมว่ามันฟังดู hi-so ดีนะ ถึงแม้ว่าประโยชน์ใช้สอยของ notebook จะดีกว่าในทุกๆ กรณีก็เหอะ

ที่ต้องการก็แค่ cpu กินไฟน้อยๆ กับ HD แล้วก็ ram สักแผง ส่วนกาดจอกับsound ก็ onboard หมด ต้องการแค่นี้มันเกิน 150W แล้วหรอคับ ผมอยากให้มันเล่นแผ่นDVD,ฟัง mp3,ใช้งานGPS
    แล้วก็พวกงานเอกสารนิดหน่อย,แล้วก็กล้องwebcamถ่ายด้านหลังเวลาถอย

หรือใครมีโปรแกรมที่สามารถดูได้ว่าตอนนี้เครื่องของเรากินไฟเท่าไหร่ก็ขอ link หน่อยละกันคับ จะลองถอดให้เหลือแค่ cpu,mainboard,ram,HD ดูว่าถ้ามีแค่นี้มันกินไฟขนาดไหน แล้วตอน Fullload มันกินเพิ่มขึ้นขนาดไหน

ขอรบกวนท่านผู้รู้อีกทีละกันครับ

แนะนำ Mac mini กินไฟสูงสุด 110 วัตต์
    อ้างอิงจาก

http://www.apple.com/macmini/specs.html

หน้าตา mac mini

มีคนเอาไปใส่ในรถแล้วด้วย

กินไฟน้อยเพราะใช้ cpu ของโน้ตบุ๊ค
    Hdd ทนกว่าเพราะใช้ Hdd ของโน้ตบุ๊ค

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks