Announcement

Collapse
No announcement yet.

การอัพเกรด HDD โน๊ตบุ๊ค ที่เพิ่งซื้อมา มีผลต่อประกันมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การอัพเกรด HDD โน๊ตบุ๊ค ที่เพิ่งซื้อมา มีผลต่อประกันมั้ยครับ

ผมเพิ่งซื้อ Acer Travelmate 4720 มาครับ ตอนนี้อัพแรมไปแล้ว แต่อยากจะอัพฮาดดิสจากเดิม 160GB เป็น 320GB หลังจากเปลี่ยนฮาดดิสแล้ว จะมีผลต่อประกันมั้ยครับ เพราะเท่าที่ดู ฮาดดิสเดิม ก็ไม่มีวอยด์ติดครับ แต่ตาม spec แล้ว มันระบุ 160GB สมมตุถ้าเราส่งซ่อมที่ศูนย์ กลายเป็น 320GB จะเป็นไรครับเปล่าครับ

ตอนแกะฮาดดิสมาดู มันจะมีพลาสติกๆหุ้มไว้ คาดว่าคงกันกระแทก ส่วนนี้ดูเหมือนแกะออกยาก เลยยังไม่ได้แกะออกมาครับ ใครเคยแกะออกมามั้ยครับ

แล้วการที่เราอัพฮาดดิสเป็นขนาดใหญ่ๆแบบนี้ จะมีผลต่อการทำงานของเครื่องมั้ยครับ เช่นยิ่งฮาดดิสเยอะ ข้อมูลเยอะ การทำงานของเครื่องก็จะช้าลง เกี่ยวมั้ยครับ

ขอบคุณครับบ

ไม่เกี่ยวกับประกันครับ

Comment

ตอนเอาไปเคลมประกันก็ใส่ตัวเดิมกลับเข้าไปครับจบข่าว

Comment

ขอบคุณครับ

แต่ว่าจะเอาตัวเดิมไปขายทิ้งอ่ะจิ

Comment

ทำไม่ไม่ลองอ่านเงื่อนไขการประกันของยี่ห้อที่จะอัพเกรด อย่าคิดเอาเองครับบริษัทเค้าอาจจะคิดไม่เหมือนคุณ

Comment

Originally posted by baraqkak View Post
            ทำไม่ไม่ลองอ่านเงื่อนไขการประกันของยี่ห้อที่จะอัพเกรด อย่าคิดเอาเองครับบริษัทเค้าอาจจะคิดไม่เหมือนคุณ
            ขอบคุณครับ แต่ผมไม่ทราบจะอ่านที่ไหนครับ แล้วผมก็ยังไม่ได้คิดอะไรเอง คิดไม่ออกเลยเข้ามาถามครับ

Comment

ไม่ขาดครับผม เปลี่ยนได้เลย

Comment

Originally posted by StaNdArD View Post
                ขอบคุณครับ แต่ผมไม่ทราบจะอ่านที่ไหนครับ แล้วผมก็ยังไม่ได้คิดอะไรเอง คิดไม่ออกเลยเข้ามาถามครับ
                ถ้า ขาด ก็ ขาดแต่ Harddisk ครับ
                แค่ ประกัน Harddisk ขาดแต่ได้เครื่องราคาต่างเกือบหมื่น เปลี่ยนเลยพี่

Comment

Originally posted by data_db2 View Post
                  ถ้า ขาด ก็ ขาดแต่ Harddisk ครับ
                  แค่ ประกัน Harddisk ขาดแต่ได้เครื่องราคาต่างเกือบหมื่น เปลี่ยนเลยพี่
                  ได้เครื่องราคาต่างเกือบหมื่น หมายความว่า อัพราคาเครื่องเราเองป่ะคับ งั้นลุยเลย

ไหนๆ ก็อัพแรมเป็น 4 GB ละ อัพ HDD 320GB อีก จะเป็นไรไป

พอดีได้ 320GB มีประกันเกือบ 5 ปี มาในราคาถูก จากพี่ในบอร์ด อัพซะเลย

ขอบคุณครับบ

Comment

Originally posted by StaNdArD View Post
                    ได้เครื่องราคาต่างเกือบหมื่น หมายความว่า อัพราคาเครื่องเราเองป่ะคับ งั้นลุยเลย

ไหนๆ ก็อัพแรมเป็น 4 GB ละ อัพ HDD 320GB อีก จะเป็นไรไป

พอดีได้ 320GB มีประกันเกือบ 5 ปี มาในราคาถูก จากพี่ในบอร์ด อัพซะเลย

ขอบคุณครับบ
                    หมาย ความว่า สมมติ นะครับ สมมติ
                    ซื้อ Fujitsu S7211 มารุ่นต่ำสุด 3xxxx และ รุ่นสูงสุด 4xxxx
                    เอารุ่นตำสุดมา อัพ แรม HD
                    แรม 3000 4GB ขายอยู่ครับ 555
                    HD 320 GB ขายกัน 3500-2500 = 6500
                    นี่ยังไม่รวม ขายอันเก่าทิ้ง นะครับ

Comment

เข้าใจแล้วครับ

เครื่องผมเอาแรมเก่าไปขาย + ซื้อใหม่ (จาก 2 GB เป็น 4 GB) เพิ่มเงิน 1,500 บาท

HDD ซื้อมาแล้ว 320GB ราคา 2,900 มีประกันเกือบ 5 ปี - ขายลูกเดิม 160GB (ไม่รู้จะขายได้เท่าไร น่าจะประมาณ 1,300 บาท) เพิ่มเงิน 1,600 บาท

สรุป เพิ่มเงินทั้งหมด ประมาณ 3,100 บาท ก็ได้ spec เทพแล้ว อิอิ

Comment

เข้าใจแล้วครับ

เครื่องผมเอาแรมเก่าไปขาย + ซื้อใหม่ (จาก 2 GB เป็น 4 GB) เพิ่มเงิน 1,500 บาท

HDD ซื้อมาแล้ว 320GB ราคา 2,900 มีประกันเกือบ 5 ปี - ขายลูกเดิม 160GB (ไม่รู้จะขายได้เท่าไร น่าจะประมาณ 1,300 บาท) เพิ่มเงิน 1,600 บาท

สรุป เพิ่มเงินทั้งหมด ประมาณ 3,100 บาท ก็ได้ spec เทพแล้ว อิอิ
                        ถูกต้อง นะคร้าบบ แต่ซื้อไหน เนี่ยได้ ถูก ดี

Comment

เพื่อนๆ พี่ๆ ในบอร์ดนี่แหละครับ

ตอบกันไปตอบกันมา สุดท้าย เราก็เป็นลุกค้ากัน 555

เดี๋ยวคืนนี้ลองแงะ HDD ให้นะครับ พรุ่งนี้เจอกัน

Comment

ไม่น่ามีผล ใช้ ibm เคลมได้ปกติครับ

Comment

Working...
                            X