overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: ร้านไหนในพันธ์ทิพย์ขาย ups apc รุ่น smart บ้างครับ

OverclockZone Member คนจน's Avatar

Default ร้านไหนในพันธ์ทิพย์ขาย ups apc รุ่น smart บ้างครับ

ตอนนี้เปลี่ยนแผนจากที่จะสอยเครื่องปรับ+กรองไฟ silicon SXD-25 แล้วล่ะครับ

คิดไปคิดมา งบ 30k ถอย apc smart ได้แล้วนี่หว่า (ความเที่ยงตรงอาจจะไม่เท่า แต่ได้ "สำรองไฟ" + pure sine wave)

ไม่เคยซื้อ ups ที่พันธ์ทิพย์มาก่อนเลย ที่ใช้อยู่ตอนนี้ (BR1000i, 800i) เป็นรุ่นตลาด ๆ หาซื้อไม่ยากครับ ก็เลยหาซื้อแถวบ้าน(นอก)เอา

แต่เจ้ารุ่น smart นี่ คงจะหายากแน่ ๆ จะให้ร้านสั่งพิเศษมาให้ สงสัยหัวแบะ

จะใช้วิธีโอนเงินแล้วให้ร้านในพันธ์ทิพย์ส่งมาให้ ค่าส่งก็บานตะเกียง (น้ำหนักประมาณ 30 - 60 กก.)

ก็เลยเอาวะยอมเทียมเกวียนเข้ากรุงฯ ดีกว่าวุ้ย

เลยอยากจะถามครับว่า "ร้านไหนในพันธ์ทิพย์ที่เน้นขาย ups" ???

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

OverclockZone Member คนจน's Avatar

มีเรื่องถามเพิ่มเติมครับ .... ตอนนี้กำลังคำนวณ "watt รวม" ของทุกชิ้นที่จะต่อเข้า ups

ที่ตูด avr ..... มันบอกว่าใช้ไฟ 500watt + ลำโพงทุกตัวก็ไม่มีสายไฟของตัวเอง แสดงว่าอาศัยไฟจาก avr

เลยงงว่า

500 watt นี่มันรวม "กำลังไฟที่ไปขับลำโพงทุก channel" แล้วหรือยังครับ ???

OverclockZone Member JO's Avatar

Quote Originally Posted by คนจน View Post
    มีเรื่องถามเพิ่มเติมครับ .... ตอนนี้กำลังคำนวณ "watt รวม" ของทุกชิ้นที่จะต่อเข้า ups

ที่ตูด avr ..... มันบอกว่าใช้ไฟ 500watt + ลำโพงทุกตัวก็ไม่มีสายไฟของตัวเอง แสดงว่าอาศัยไฟจาก avr

เลยงงว่า

500 watt นี่มันรวม "กำลังไฟที่ไปขับลำโพงทุก channel" แล้วหรือยังครับ ???
    500W คืออัตราการใช้ไฟสูงสุดของ AVR ตัวนั้นครับซึ่งรวมถึงการพ่วงลำโพงออกไปครบทุก ch และเร่งเสียงจนสุด

ซึ่งถ้าเราเปิดไม่เร่งเสียงจนสุดก็กินไม่ถึงหรอกครับเพราะอัตราการกินไฟมันจะผกผันตามการใช้งาน

สังเกตุง่ายๆให้ชาร์ต UPS จนเต็มก้อนแล้วเร่ง Vol. แค่ 25% กับ 50% Batt จะหมดที่เวลาต่างกันพอสมควร

OverclockZone Member nooi's Avatar

ลองติดต่อกับ Synnex เลยครับ เดี๋ยวเขาแนะนำดีลเลอร์ใกล้ๆบ้านท่านให้ครับ ราคาอาจถูกกว่าซื้อห้าง IT อีก

Smile

คุณ JO คุณหน่อย ได้คำตอบท่านทั้งสองประหยัดงบ สะดวกผมอีกเยอะเลยครับ

ขอบคุณนะครับ

OverclockZone Member sirapob's Avatar

30k เลยหรือซื้อเครื่องปั่นไฟดีกว่านะ

OverclockZone Member maxxx77's Avatar
    บ้านน๊อกบ้านนอก

ออฟฟิชที่บ้านผมใช้ APC Smart 2200 กับชุด Server อยู่ครับ

ใช้มาตั้งนานเพิ่งรู้น่ะเนี่ยว่า...ตัวนี้เป็นแบบ Pure Shine เดี๋ยววันไหนต้องด๊อยเอามาลองใช้กับชุดเครื่องเสียงสักโหน่ย หุหุหุ

OverclockZone Member nooi's Avatar

Quote Originally Posted by sirapob View Post
    30k เลยหรือซื้อเครื่องปั่นไฟดีกว่านะ
    เครื่องปั่นไฟคงไม่เหมาะครับสำหรับงาน audio รอบเครื่องไม่นิ่งสูงๆต่ำๆมีหวังซื้อใหม่ทั้ง system
    เสียงดัง, ต้องใส่น้ำมันให้มัน"ซด"อีก

OverclockZone Member yuki_kaze's Avatar

สงสัยด้วยคน ตั้งแต่ผมซื้อตัวสำรองไฟapc br500i มาใช้ พอเปิดสวิตซ์ไฟตรงรางปลั๊ก>เปิดups(พอเปิดรางปลั๊กลำโพงก็เปิดด้วย) ทำไมมันจะมีเสียงรบกวนออกมาจากลำโพงครับ แต่กดปุ่มpowerคอมปั๊ป เสี่ยงจะหายไปเลย

อีกอย่างนึงคือ มีใครได้ยินมั่งมั๊ยครับว่าupsมันจะปล่อยเสียงเหมือนความถี่อะไรสักอย่างออกมาระหว่างทำงาน?

เสียงนั้นเป็นตอน Self Test ครับ กับเป็นอีกทีตอนมันจ่ายไฟสำรองออกมาก เป็นเสียงจี่ปกติครับ

ว่างๆเปิดคอมเสร็จแล้วลอง Self Test เองเพื่อปล่อยประจุไฟในแบตทิ้งบ้างนะครับ แบตเตอรี่เมดอินอินเดียลูกนี้จะได้อยู่กับท่านนานๆ

OverclockZone Member yuki_kaze's Avatar

เสียงself testนี่มันเป็นเสียงยังไงนะครับ? ไม่ทราบว่าเข้าใจตรงกันหรือเปล่า ผมคิดว่ามันไม่เหมือนการtestเลย มันไม่ใช่เสียง ปี๊ดด ที่จะต้องมีเวลาเปิดนะครับ มันเป็นเสียงเหมือนความถี่อะไรสักอย่างครับ แล้วการปล่อยประจุนี่ต้องทำทุกๆกี่เดือนครับ แล้วทำเพื่ออะไร?

ปล.เลขโพสสวยเชียว 888

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by yuki_kaze View Post
    เสียงself testนี่มันเป็นเสียงยังไงนะครับ? ไม่ทราบว่าเข้าใจตรงกันหรือเปล่า ผมคิดว่ามันไม่เหมือนการtestเลย มันไม่ใช่เสียง ปี๊ดด ที่จะต้องมีเวลาเปิดนะครับ มันเป็นเสียงเหมือนความถี่อะไรสักอย่างครับ แล้วการปล่อยประจุนี่ต้องทำทุกๆกี่เดือนครับ แล้วทำเพื่ออะไร?

ปล.เลขโพสสวยเชียว 888
    เสียง Relay ครับ มันเกิดจากการซ็อคของหน้าสัมผัส
    จะเป็นๆหายๆ เป็นธรรมดาครับ ซื้อมาแรกได้ยินยาก ของมันยังซิงๆ

เรื่องปล่อยประจุทิ้งบ้างนี้ตามศรัทธาเลยครับ กระตุ้นให้แบตมันตื่นตัว แต่ทำบ่อยๆมันก็เสื่อม....
    Last edited by gb0007; 21 Jul 2008 at 16:57:47.

เสียง"แต๊ก"เบาๆจากรีเลย์ ตามติดๆด้วยเสียงจี่น้อยๆ แล้วก็"แต๊ก"อีกที

ทำเดือนละหนึ่งถึงสองครั้งก็พอ ดูแลมันบ้างครับ

มันอย่างนี้นี่เอง ขอบคุณครับ

Bookmarks

Bookmarks