Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ์ดจอ On Board ดีหรือป่าว มีข้อเสียอะไรไหม?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เอาเฉพาะเกมที่ผมเล่นประจำ ไม่อ้างอิงถึงเกมอื่นที่ไม่เคยเล่นน่ะครับ
    เกม Audition กับ Super Dance Online จะมีอาการอืดตั้งแต่เข้าเกมส์
    เกม SF จะมีอาการอืด และกระตุกเวลาเล่น (ค่ามาตรฐานน่ะ) เกมนี้ลูกค้าบ่นและไม่เอาเครื่องที่ใช้ออนบอร์ด จนต้องซื้อ 7300GT มาใส่
    เกม GTA San ,Couter Strike Souce จะมีอาการอืด ถึงแม้จะปรับต่ำสุดแล้ว (ขนาด X300SE 128MB 64bit ยังเอาไม่อยู่อ่ะ)
    การเข้าออกเกมจะมีความช้ามากเนื่องจากแรมในระบบมีการแชร์ไป
    แค่คุณเปลี่ยนมาใช้การ์ดจอระดับ X300SE ก็จะเห็นได้ว่าแตกต่างกันมาก

ถ้าคุณเจออาการแบบนี้แล้วเทียบกับร้านที่ใช้ 7300 แล้วคุณจะเล่นร้านไหนอ่ะ

System ที่ใช้ Xprees200
    PD820+Asrock 775Dual-VSTA+Corsair DDRII667 512MB แชร์แรม 128MB
    P4531+Asus P5RD1-V+Kingston DDR400 512MB แชร์แรม 128MB

system เปรียบเทีอบ
    Sempron 2500++Asus K8N4-E+Kingston DDR400 512MB+Asus X300SE 128MB 64bit

Comment

ที่ไม่ดี.....คือมาแย่งแรมระบบไปใช้ (แรมยิ่งแพงอยู่ด้วย)
      ที่ดี.....คือประหยัด+หาลงเคสเล็กๆสวยๆได้ดี

Comment

Audition เล่นได้ดีไม่มีกะตุกคับ ออนบอด gf6150

Comment

ก็ ถ้าตัด ค่าการ์ดจอไปก็มาอัพแรมเพิ่มได้อีกนี่ครับ

เช่นถ้าตอนนี้
          RAM 1 GB
          Winfast 7300GT งี้

ถ้าเปลี่ยนมาใช้การ์ด On board ก็ประหยัดได้ 4000 เอามาซื้อ RAM อีกตัว

เป็น RAM 2 GB
          VGA On Board

ไม่ประหยัดและดีกว่าเหรอครับ ถึงแม่จะกินแรมผมก็ว่าคงกินไม่น่าจะถึง 1 GB มั้ง

แล้วก็ มันจะประหยัดไฟขึ้นด้วยมั้ยครับการ์ดจอตัวนึงกินไฟ 100 watt กว่าๆ ถ้าใช้ On Board ประหยัดไฟอีก PSU ก็ไม่ต้องหนาอีกด้วย

แล้ว GTA San ถ้าใช้ Onboard 6100 กระตุกเหรอครับ
          ทำไมบ้านผม ใช้ Nvidia GeForce 2 MX/MX 400 ไม่เห็นกระตุกเลยอ่ะครับ (มีกระตุกบ้างบางช่วง)

หรือเพราะ MX ของผมมันไม่ใช่ On Board เลยดีกว่า -3-

Comment

ผมใช้คำว่าอืดครับ ไม่ใช่กระตุกน่ะ
            ประมาณว่าภาพมันจะหน่วงหน่วงอ่ะ

Comment

แต่ของผม MX 400 ก็ไม่เห็นหน่วงไรเลยนี่ครับ

หรือเป็นเฉพาะ On Board

Comment

Onboard มันดึง bandwidth ระหว่าง CPU กับชิปเซ็ตไปเยอะนะครับ มันเลยหน่วงๆหนึบๆหนืดๆ

ที่แชร์แรมไปไม่ใช่มันตัดไปเลย 128MB ในแผงแรมนั้น เพราะไม่ได้เม็ดแรมตัวใดตัวหนึ่งทำงานให้ VGA โดยเฉพาะ

แต่การทำงานจริงคือเป็นงานแฝงลงไป bandwidth จึงตกลงอย่างเห็นได้ชัด
                Last edited by nooi; 1 Jan 2007, 22:09:57.

Comment

Nvidia GeForce 2 MX/MX 400 แรงจริงจริงอ่ะ
                  เคยเปิดGTA SAN เทียบกันไหมอ่ะ ระหว่าง Nvidia GeForce 2 MX/MX 400 กับ Winfast 7300GT DDRII อ่ะ แล้วจะรู้ถึงความแตกต่าง

Comment

สรุปคือ ถ้าใช้ On Board มันไมได้ดึงแค่ Ram แต่ดึง CPU ด้วย แถมอาจจะทำให้เครื่องช้าลงอีกประมาณนั้นใช่มั้ยครับ

ถ้าใช้เปน การ์ดเลย มันก็จะมี CPU กับ RAM ของการ์ดจออยู่ในตัวแบบนั้นใช่หรือป่าว??

แล้วถ้าพูดถึงความทนอะไรทนกว่าครับระหว่างการ์ดกับ On board หรือว่า Onboard ทนน้อยกว่า แบบใช้ๆ อยู่ Mainboard ระเบิดเงี้ย

แล้วถ้าสมมุติ การ์ดจอผม Winfast 7300 GT DDR2 256MB งี้

สมมุติแรมการ์ดจอไม่พอมันจะมาใช้ RAM ในเครื่องเราด้วยมั้ยครับ (อยากให้มันมาดึงแรมในเครื่องเวลาแรมไม่พอนะ ^^" จะได้ไม่ต้องซื้อ 512 แพงกว่า 1000 กว่าบาท)

แล้วถ้าสมมุติถ้า การ์ดจอมันดึงแรมเครื่องเราได้เวลาที่แรมการ์ดไม่พอ

แล้วแรมของการ์ดจอกับแรมของเราต้องเป็นชนิดเดียวกันมั้ยครับถึงจะดึงได้

เช่น การ์ดจอ เป็น DDR3 จะดึงแรมเราได้มั้ยถ้าแรมเราเป็น DDR2

หรือว่าแรมการ์ดจอต้อง DDR2 เท่านั้นถึงจะดึงแรมเราได้

Comment

แหม ท่านporm11725ไปเทียบอย่างนั้นก็เกินไป อิอิ...

Comment

ไม่เคยเทียบครับเพราะ Winfast 7300GT ผมกำลังคิดว่าจะซื้ออ่ะครับ แต่ยังไม่ได้ซื้อที -*-

Comment

อันที่ถามต่อไม่รู้ครับ เพราะผมไม่เคยใช้ Turbo cache

กลัวมันงุบงิบแรมไปใช้ ประสิทธิภาพตก

และอย่าเข้าใจผิดเกี่ยวกับค่า AGP Aparture ใน Bios นะครับ
                          Last edited by nooi; 1 Jan 2007, 22:21:48.

Comment

การ์ดจอผม Winfast 7300 GT DDR2 256MB ไม่สามารถแชร์แรมได้ครับ

พวกที่แชร์แรมได้ ส่วนใหญ่จะเป็นรุ่นที่ลงท้ายด้วย TC หรือ GS เช่น 6200TC 7300GS
                            ส่วนเวลาใช้งานจริง ไม่รู้งับ เพราะไม่เคยซื้อเจ้าพวก Turbo cache มาใช้
                            Last edited by porm11725; 1 Jan 2007, 22:33:23.

Comment

แล้วต้อง DDR2 เหมือนกันด้วยมั้ย เช่นถ้าการ์ด DDR3 คอม RAM DDr2

การ์ดจะแชร์มาได้ป่าว

Comment

ดูสิ จขกท. (เจ้าหนูจำไม) จะมีอะไรถามอีก อิอิ...

Comment

Working...
                                X