Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ์ดจอ On Board ดีหรือป่าว มีข้อเสียอะไรไหม?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ์ดจอ On Board ดีหรือป่าว มีข้อเสียอะไรไหม?

บังเอิญไปเห็นมา Spec อย่างเทพเลย ประหยัดค่าการ์ดจอได้ ซัก 3000 มั้ง (สำหรับคนจะซื้อ)
    แต่ไม่รุ้วาการ์ดจอ On Board มันดีหรือป่าว ระหว่างการ์ดจอ GeForce 6100 กับ การ์ดจอ On Board รุ่นเดียวกัน อันไหนดีกว่ากันครับ

Supported CPU: Support AMD® Socket AM2 Athlon 64 X2 / Athlon 64 FX / Athlon 64/ Sempron
    Chipset: NVIDIA GeForce 6150 + nForce 430
    FSB: 2000/1600 MT/s
    RAM: 4x 240pin Dual Channel DDR2 800/667/533 Max 8GB
    Slots: 1x PCI-Ex16, 1x PCI-Ex1, 2x PCI
    Ports: 2x PS/2, 1x COM, 1x LPT, 1x VGA, 1x DVI, 8x USB2.0 (Rear 4), 1x RJ45, Audio Ports
    IDE: 2x ATA 133 up to 4 Devices
    SATA: 4x Serial ATA 3.0Gb/s w/ RAID 0/1/0+1/5 JBOD
    Onboard Audio: ADI AD1986A High Difinition Audio 5.1channel CODEC
    Onboard LAN: 10/100/1000 Mbps
    Onboard Video: NVIDIA GeForce 6150
    Form Factor: Micro ATX
    Warranty: 3 Years
    Packaging: Retail

แล้วที่สำคัญมันเล่นได้สูงสุดถึงเกมอะไรครับ

Ragnarok,Pangya,Yulgang

แล้ว Granado Espada ?
    The Sims 2 , SimCity
    Warcraff , DotA

หรือ Battle Field 2 แบบ Low ได้มั้ยหว่า

Comment

Originally posted by Alexandrite View Post
      แล้วที่สำคัญมันเล่นได้สูงสุดถึงเกมอะไรครับ

Ragnarok,Pangya,Yulgang

แล้ว Granado Espada ?
      The Sims 2 , SimCity
      Warcraff , DotA

หรือ Battle Field 2 แบบ Low ได้มั้ยหว่า
      น่าจะเล่นได้ไม่มีปัญหาครับ
      แต่ไม่แน่ใจ BF2 นะครับ

Comment

เล่นได้หมดครับ BFกะน่าจะได้

Comment

เคยใช้กาดจอออนบอร์ดของ asus m2npv-vm เล่น NFS MW ก็เล่นได้ดีครับ ปรับแบบต่ำสุด ram512mb sempron2800+ ไม่มีกะตุก

Comment

ข้อดี ประหยัดงบจบเรื่องไม่ต้องเปลืองตัง
            ข้อเสีย เล่นเกมที่กราฟฟิคสูงๆไม่ได้ กระตุก

Comment

แต่ชิฟมันร้อนจี๋เลยนะครับ ต้องหาซิ้งมาแปะระบายความร้อนมันหน่อย - -*

Comment

Chipset: NVIDIA GeForce 6150 ตัวนี้ ok ครับ ประหยัดค่าก้าดจอไปเลย (ถ้าซื้อก้าดจอระดับเดียวกับชิบนี่ ทุ่นไปเยอะครับ)

Comment

ข้อเสียก็ clock ไม่ได้ หรือได้น้อย

option น้อย บางรุ่นก็ไม่น้อยน่ะ หหุหุ

The Sims 2 น้องผมเล่น สบายๆ แต่เป็นตัว ATI xpress200 น่ะ ผมว่ามันพอๆกัน

เล่น fear ยังได้เล้ย แต่ปรับต่ำสุดน่ะ

Comment

งั้นแบบนี้ใช้ การ์ดจอ On Board แล้วเป่าซิ้งแรงๆ หน่อย ไม่ดีกว่าไปใช้ การ์ดจอ นอกหรอครับ แพงกว่าตั้ง 7-8 พัน

แถม Serie 7 ยังไงๆ ก็ใช้ DX 10 ไม่ได้อีก คิดว่าถ้ายังงั้น คนซื้อคอมใหม่ ล่อ On Board รอจน Serie 8 ราคาหลักพันก่อนจะไม่ดีกว่าไปซื้อการ์ดจอ 7900 หรือ 7300 ที่ราคาหลายพันเหรอครับ

เพราะถึงยังไงๆ 6100 On Board ก็เล่นเกมได้ จนถึง Battle Field 2 (แต่ต้องปรับ Low)

Comment

ถ้าไม่ซีเรียสกับตัวเกมมากนัก มันก็OKอะครับ ยังไงมันก็ออนบอร์ด - -* เอารายมากมาย เอาพัดลมเป่าชิพมันก็พอ ให้มันอุ่นๆ

Comment

เครื่องเก่า Asus M2npv-vm

Comment

งืม ก็ ถ้าดูๆไปแล้ว การ์ดจอมันไม่ได้มีส่วนทำให้เกมโหลดเร็วใช่มั้ยอ่ะครับ มีส่วนแค่ทำให้ภาพสวยแล้วก็เล่นลื่นไม่กระตุก

แต่ความเร็วมันก็อยู่ที่ CPU + RAM

ใช่มั้ยล่ะครับ ซื้อ ซิงมาเป่า Chip ซักหน่อยก็เล่นเกมได้ Work แล้ว

แต่สงสัยว่าทำไมร้านเกมเค้าไม่ใช้ On Board กันมั่งล่ะ เพราะเห็นร้านเกมใช้ 7300 กันเป็นส่วนใหญ่

Comment

คงเป็นนโยบายการดึงดูดและสร้างความมั่นใจให้กับลูกค้า รับประกันว่าเกมส์นั้นเกมส์นี้เล่นได้ หรือไม่กระตุก

Comment

Nfroce 6100/6150 เล่นได้ทุกอย่างคับ เคยใช้

Comment

Working...
                              X