overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: จะหาซื้อสายไฟต่อเพิ่มความยาวสายไฟ12Vของ PSU

OverclockZone Member

Default จะหาซื้อสายไฟต่อเพิ่มความยาวสายไฟ12Vของ PSU

ขอรบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ
    ผมใช้ RAMPAGE+LIBERTY 620W
    อยากจะหาซื้อสายไฟต่อเพิ่มความยาว12V CPU connector 4 + 4 pin จากPSU LIBERTY น่ะครับ
    เพราะว่าผมใช้เคส FULL TOWER แล้ว ทำให้สายไฟ12V 4+4 PIN จาก PSU มันต้องดึงตึงมาก
    พาดเบียดกับสล๊อตการ์ดจอ(พาดลอดใต้การ์ดจอ)และเบียดซิ้งค์ซีพียู ถึงจะเสียบลงจุดจ่ายไฟCPU
    ของเมนบอร์ดได้ อยากได้สายต่อเพิ่มความยาว เพื่อจัดสายให้มันดีกว่านี้หน่อยน่ะครับ

จะมีสายไฟต่อเพิ่มความยาวดังกล่าวขายหรือไม่ครับ และหาซื้อได้ที่ร้านใดในพันธ์ทิพย์หรือที่เยาฮัน
    ฟอร์จูน-ไอทีมอลล์ เพราะผมเคยลองเดินหาซื้อมาบ้างแล้ว เห็นแต่แบบสายต่อหัวแบนๆที่เสียบเข้า
    ฮาร์ดดิสก์/ไดรฟ์CD-DVDชนิด IDE เท่านั้น
    ขอความกรุณาด้วยครับ
    จะขอบคุณยิ่งครับ
    Last edited by dragon_horse; 20 Jul 2008 at 17:01:06.

OverclockZone Member parnatiwat's Avatar

สาย Y เหรอครับ ของ TT ก็ 200
    ธรรมดาก็เส้นละ 20 อะครับ

ขอบคุณที่ชี้แนะครับ
    ไม่ทราบพอจะมีรูปภาพสาย Y ให้ดูมั๊ยครับ
    อย่างไรก็ดี ขอรบกวนคำชี้แนะจากผู้รู้ท่านอื่นด้วยนะครับ
    ขอบคุณครับ

ขอดันเพื่อขอความช่วยเหลือเพิ่มเติมครับ

OverclockZone Member linglom's Avatar

12V.ใช่หัวแบบนี้รึเปล่า ถ้าใช่ข้างหลังพันทิพย์มีขายตรึมครับ

OverclockZone Member greatmazinga's Avatar
    พระราม 2 สุขสวัสดิ์ ทุ่งครุ

รูปมียางหุ้มเก็บสายไฟด้วย ไฮโซจริงๆ ครับ

Quote Originally Posted by linglom View Post
    12V.ใช่หัวแบบนี้รึเปล่า ถ้าใช่ข้างหลังพันทิพย์มีขายตรึมครับ
    ขอบคุณที่ชี้แนะครับ
    แต่ไม่ใช่สายไฟรูปแบบดังกล่าวครับ
    เป็นสายไฟของ ENERMAX LIBERTY 620W หัวเสียบจะเป็น 4+4 pin น่ะครับ มันจะกระจุกตัว
    เป็น 4 เหลี่ยมครับ มันจะใช้เสยบลงบอร์ดเพื่อจ่ายไฟให้ CPU ครับ
    ขออภัยครับที่ไม่มีกล้องถ่ายรูปให้ดู
    T.T

ขออนุญาตดันต่อ
    เพื่อรอน้ำทิพย์มาชะโลมใจ
    หรือ...
    ในโลกนี้ ไม่มีสายต่อความยาวที่ว่า
    T.T

OverclockZone Member pann's Avatar

ไฟเลี้ยงซีพียูน่ะเหรอ อืมม

จะแนะนำให้ตัดต่อบัดกรีไปเลยก็ใช่ที เห็นยี่ห้อ PSU แล้วของแพงแรงไปหน่อยห่วงประกัน

แต่ผมไม่เคยเห็นมีขายนะ รึมันอาจจะมี รอท่านต่อไป

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

ตัวนี้ปะ ? (ภาพแรก)

แต่เมืองไทยไม่เคยเจออะ คงต้องหาซื้อหัวต่อที่บ้านหม้อมาทามเอง หรือไม่ก็ หาตัวแปลง จาก 4 > 8 pin แทนดูอะงับ (ภาพ2) อานนี้มีขาย
    Last edited by Teardrop; 22 Jul 2008 at 11:01:38.

OverclockZone Member Mirabilis's Avatar

Quote Originally Posted by Teardrop View Post
    ตัวนี้ปะ ?

แต่เมืองไทยไม่เคยเจออะ คงต้องหาซื้อหัวต่อที่บ้านหม้อมาทามเอง หรือไม่ก็ หาตัวแปลง จาก 4 > 8 pin ดูอะงับ
    ใช่แล้วละ ตัวนี้เลย

Quote Originally Posted by Teardrop View Post
    ตัวนี้ปะ ? (ภาพแรก)

แต่เมืองไทยไม่เคยเจออะ คงต้องหาซื้อหัวต่อที่บ้านหม้อมาทามเอง หรือไม่ก็ หาตัวแปลง จาก 4 > 8 pin แทนดูอะงับ (ภาพ2) อานนี้มีขาย
    โอ...น้ำทิพย์ชะโลมใจมีจริงๆ...ชุ่มฉ่ำเหลือเกิน
    ขอรบกวนถามท่าน TEARDROP ต่ออีกนิดหรือท่านอื่นใดก็ได้ครับ
    ว่า อุปกรณ์ตามรูป 2 จะหาซื้อได้ที่ร้านใดในพันธ์ทิพย์หรือเยาฮัน-ฟอร์จูน/ไอทีมอลล์ หรือครับ
    ขอความกรุณาโปรดช่วยเหลือผมต่ออีกนิดนะครับ..นะ..นะ
    ^^'
    ปล. หัวแปลง 4 พินเป็น 8 พิน..จะทำให้การจ่ายไฟให้ CPU มีปัญหาเกี่ยวกับจ่ายไฟไม่พอ/ไม่นิ่งมั๊ยครับ..
    Last edited by dragon_horse; 22 Jul 2008 at 12:00:51.

Quote Originally Posted by dragon_horse View Post
    โอ...น้ำทิพย์ชะโลมใจมีจริงๆ...ชุ่มฉ่ำเหลือเกิน
    ขอรบกวนถามท่าน TEARDROP ต่ออีกนิดหรือท่านอื่นใดก็ได้ครับ
    ว่า อุปกรณ์ตามรูป 2 จะหาซื้อได้ที่ร้านใดในพันธ์ทิพย์หรือเยาฮัน-ฟอร์จูน/ไอทีมอลล์ หรือครับ
    ขอความกรุณาโปรดช่วยเหลือผมต่ออีกนิดนะครับ..นะ..นะ
    ^^'
    ปล. หัวแปลง 4 พินเป็น 8 พิน..จะทำให้การจ่ายไฟให้ CPU มีปัญหาเกี่ยวกับจ่ายไฟไม่พอ/ไม่นิ่งมั๊ยครับ..
    ขออนุญาตดันต่อ
    เพื่อขอความช่วยเหลืออีกนิดครับ...นะ...นะ...
    ฮิๆ..

ยังคงมุ่งมั่นขอคำชี้แนะเพิ่มเติมอีกพักครับ

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

ตัว แปลงสาย 4 > 8 pin เห็นว่ามีขายที่ พันทิพ นะงับ แต่ร้านไม่ทราบอะงับ มะเคยเดินมอง ^^a'

ส่วนเรื่องกำลังไฟ ต้องลองไล่ สาย 4+4pin เดิมของท่านละงับ ว่า 12v ทั้ง 2 ขั้วที่ออกจาก PSU มันมาจาก เฟตเดียวกันหรือเป่า แล้วแค่ต่อขนาน ออกมาให้เป็น 4+4pin เฉยๆ ถ้าแบบนี้ถ้าใช้ตัวแปลง แล้ว ปล่อยลอยอีก อันไว้ก็มีค่าเท่าเดิมละงับ

หรือคนละ เฟตไฟเลย อานนี้ต้องลองใช้แล้ว เทสเอาละงับ ^^a'

ขอบคุณมากครับที่กรุณาสละเวลามาช่วยชี้แนะ
    ^^'
    คิดว่าได้คำชี้แนะที่ชัดเจนพอสมควรแล้วครับ
    ลำดับต่อไป..ก็ต้องช่วยเหลือตัวเองบ้างแล้วครับ
    ถ้าได้ผลดีหรือมีปัญหาขัดข้องประการใด
    ก็จะมาแจ้งผลหรือขอคำชี้แนะเพิ่มเติมต่อไปนะครับ
    ขอบคุณทุกท่านครับ

tumtumllll's Avatar
    พระราม 5 ท่าน้ำนนท์

พอดีเพื่อนตามหาอยู่ ขอดันกระทู้นะครับ
    ตอนนี้ซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ สายสั้นเพราะเปลี่ยนมาใช้ เคสใหญ่

OverclockZone Member darkdonut's Avatar

ทำสำเร็จรูป>>>>http://www.overclockzone.com/forums/...ead.php/944338
    เอาไปทำเองที่บ้าน>>>>http://www.overclockzone.com/forums/...B8%B2%E0%B8%A2

tumtumllll's Avatar
    พระราม 5 ท่าน้ำนนท์

Quote Originally Posted by darkdonut View Post
    ทำสำเร็จรูป>>>>http://www.overclockzone.com/forums/...ead.php/944338
    เอาไปทำเองที่บ้าน>>>>http://www.overclockzone.com/forums/...B8%B2%E0%B8%A2
    ขอบคุณมากๆนะครับ

Bookmarks

Bookmarks