Announcement

Collapse
No announcement yet.

หลังจากไปเคลียร์กับ com7 มา เลยมาเล่าสู่กันฟังครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หลังจากไปเคลียร์กับ com7 มา เลยมาเล่าสู่กันฟังครับ

จากกระทู้นี่: http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=242423

สรุปคือ เปลี่ยน cpu เป็น 4600+ (เพิ่ม 300 ไม่เห็นจะฟรีเลย แต่ไม่เ็ป็นไร เอาเถอะ) มาใส่ ก็ไม่หายครับ สรุปเปลี่ยนยกบอร์ดไปเลย เพิ่ม 500 เอา ECS Black A780GM-A มาใช้แทน ก็ ok ครับ ถือว่า upgrade mb ไปในตัวรองรับอนาคต

เหมือนพี่พนักงานเขาบอกว่า พวก x2 บางตัว มันจะมีปัญหากับ NF7G ครับ คือจ่ายไฟไม่นิ่ง แล้วพอ benchmark มันจะไต่ขึ้นไปๆ จนปี๊ดดดด ดับ เลยเอา ECS Black มาใช้ครับ ประกอบ + ลง win เสร็จก็ลากเลย ปรากฏว่าปรับค่าแรมไม่ได้ ไป search ได้ความว่าเอา bios เก่าไป flash ถึงจะเห็น แต่ก็ลดตัวคูณไม่ได้อยู่ดี (แรมเลยวิ่งน้อยเวลาทดแรมเลย) กะจะปรับๆหาค่าที่ลงตัว แต่ให้ได้ที่ 3.0 อยู่ครับ จริงๆ 3.0 ได้เลยนะ แต่ยัง orthos ไม่ผ่าน ขึ้น ILLEGAL SUMOUT ประจำเลย (แต่ไม่ heat เวอร์แบบ NF7G แล้ว)

เลยจะบอกว่าถ้าใครมีปัญหา heat แปลกๆกับ NF7G ให้ลองเอาไปที่ศูนย์ดูครับ (อย่างของผมที่ com7) แล้วถ้าไม่ได้จริงๆจะเปลี่ยนรุ่นหรืออะไรก็ว่ากันไป เพราะมันจ่ายไฟไม่นิ่งมาก ดิ้นตลอดเลย เหมือนเขาไปบอกทางเมืองนอกให้หาทางแก้อยู่ ไม่ก็ bios อะไรอย่างนี้

ตอนนี้เข้าใจความเย็น X2 แล้่วครับ
    idle ที่ 20 ปลายๆ ถึง 30 ต้นๆ เพี้ยนรึเปล่าไม่รู้แต่ก็ดูดีกว่าเยอะ

แล้วใครมีเทคนิคปรับไรดีๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ
    x2 4600+ G2
    ECS Black A780GM-A
    Corsair XMS2 bus 800 Ver7.3 5-5-5-12
    Silverstone 500w

เดี๋ยวไปหาทางปรับ Timing เป็น 2T ก่อน หาที่ปรับไม่เจอ มันขึ้นมา 1T ถึงว่า error กระจาย

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

Comment

OK ครับ

ผมไปได้ 2.7 อิอิ

Comment

ซวยไม่จบไม่สิ้น

Comment

เซงไป

Comment

idle เย็นดีนะครับ

ของผม 30 ปลายๆ ถึง 40 แล้ว

Comment

ได้ของใหม่ก็ดีแล้วครับ ดีใจด้วยครับ

Comment

Originally posted by BlueSenior View Post
                idle เย็นดีนะครับ

ของผม 30 ปลายๆ ถึง 40 แล้ว
                ใช้ๆไปก็ 30 กว่าๆเหมือนกันครับ แต่ยังอุ่นใจกว่า idle 40 กว่าๆ

Comment

อืมมมมมม

เอาเข้าไป

Comment

เพื่อนผมใช้ Alive NF7G HD กับ 4600+ ผมว่ามันแล้วแต่ lot มากกว่าครับ

Comment

ผมใช้ ABIT AX78 + 4600+ IDLE ที่ 45-49 เพราะใช้ PSU Bestec

Comment

สู้ๆนะท่าน..

Comment

ตอนนี้เรียบร้อยลงตัวแล้วครับ (จากที่บอกไว้ที่หัวกระทู้)

หาทางลง 3.0 แบบ orthos ผ่านอยู่ (ปรับลงตัวยากกว่า NF7G อีกนะ ทดโน่นเพิ่มนี่ก็ยังไม่ผ่าน)

orthos ไม่เกิน 5 นาทีไปทุกทีเลย แต่เปิดทั้งวันได้ โหลด bit ไม่้ค้าง ใช้งานทั่วไปไม่รีไม่ฟ้า

กดง่ายดี ลง 3.0 แบบไม่ทดอะไรเลยก็เข้า win มาใช้งานได้ อันเก่านี่ 2.8 ก็ ติดๆดับๆละ (ต้องทดถึงหาย)

หรือเป็นที่ psw หว่า เพิ่งสังเกตว่ามันจ่ายไฟแปลกๆ silverstone 500w สงสัยมีสิทธิเคลม
                          Last edited by P3NG; 21 Jul 2008, 16:49:17.

Comment

ไฟตกขนาดนี้เปิดติดเลยหรอ

Comment

Originally posted by jspy View Post
                              ไฟตกขนาดนี้เปิดติดเลยหรอ
                              นั่งเล่นเกมกับ run orthos 20 นาทีผ่าน

สงสัยเป็นเพราะ sensor mainboard เอาอีกแล้วครับ ดีนะยังไม่ได้ยกไปเคลม เดี๋ยวหน้าแหก

Comment

Working...
                              X