overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: ถามเรื่อง TV Tuner หน่อยครับ

OverclockZone Member spidermay's Avatar

Default ถามเรื่อง TV Tuner หน่อยครับ

1.รับได้กี่ช่องครับ
    2.ต่อยังไงครับ
    3.ใช้แล้วคุ้มไหม
    4.เทียบกับทีวีจีงได้ไหม

OverclockZone Member ermcl114's Avatar

1. ของผมเป็นแบบ PCI 160 ช่อง
    2. แบบ PCI เสียบกับ SLOT PCI ลงไดรเวอร์+ลงโปรแกรม
    3. คุ้มใช้มา 3 ปีกว่าแระ
    4. สีไม่สดเท่าและไม่สว่างเท่า TV จริง แต่ไม่แสบตาเหมือน TV จริง ถนอมสายตาเหมือนเราเล่นคอมทั่วไป
    5. อัดรายการ TV ได้ (เพิ่มเติม)

OverclockZone Member spidermay's Avatar

ที่ท่าน ermcl114ใช้ราคาเท่าไหร่ครับ
    ที่ว่า160ช่องนี้ยังไงครับ เหมือนช่องพวกจานดาวเทียมไหม

OverclockZone Member ermcl114's Avatar

ผมใช้รุ่นราคาถูกๆครับ EASY TV ซื้อมาช่วงนั้นก็พันนึงพอดี แต่ไม่เคยต่อกับ UBC หรือ จานดาวเทียมครับ มันก็สแกนช่องเหมือน TV ทั่วไป ไล่ตั้งแต่ VHF - UHF ละครับ
    http://images.torrentmove.com/show.p...ef4f11443be2dc

OverclockZone Member Kunio's Avatar
    อยู่ข้างๆสาวแว่นตลอดไป...ว่าแต่จะไปหาไหนอะ ?

แบบBox ก็มีนะคับต่อกับจอคอมพ์
    -สลับจอ
    -ต่อเคเบิล
    เดี๋ยวนี้ราคาไม่แพงแล้วคับหาซื้อได้ทั่วไป มีรีโมทให้ด้วย

OverclockZone Member sumnurgrug's Avatar

ของผมเป็นยี่ห้อ GADMEI เป็นแบบ USB มีรีโมท ใช้มา 3 ปีแระ
    - มี 107 ช่อง สามารถดูเคเบิลช่อง True และ UBC ที่หอได้
    - แค่เสียบสาย USB สายเสียง แล้วก็ลงไดรเวอร์ จากนั้นปรับค่าต่างๆเล็กน้อย สแกนหาช่อง เสร็จคับ
    - สำหรับเด็กหออย่างผมคุ้มมากคับ เพราะประหยัดพื้นที่ในห้องลงได้ ลดค่าใช้จ่าย และสามารถนำรายการทีวีที่อัดได้มาตัดต่อทำรายงานส่งอาจารย์ได้อีก

เทียบกับทีวี
    - ภาพไม่คมเท่าทีวี แต่สามารถปรับสี ความเบลอ ฯลฯ
    - เสียงจะดีกว่าทีวีราวฟ้ากับนรก (แหงละ ก็คอมต่อกับเครื่องเสียงนิ ลองคิดถึงเวลาเราดูรายการเพลงสิครับ)
    - นี่สำคัญสุด ที่ทีวีทำไม่ได้ คือสามารถอัดรายการทีวีได้ ตั้งเวลาในการอัดได้ และอัดได้เท่าที่ฮาร์ดดิสก์จะรับไหว
    Last edited by sumnurgrug; 21 Jul 2008 at 00:38:21.

ขอบคุนมากนะครับ

ตอนนี้มันราคาเท่าไหร่ครับ เคยหาๆดูมัน สามพันกว่า แพงเกินอ่ะครับไปซื้อ 21" ถูกๆดีกว่า

แบบพันเดียวมีไหมตอนนี้อ่ะ

OverclockZone Member -SaMmY-'s Avatar

อะไรหว่า3พันกว่า
    พันกว่าบาทมีเยอะแยะ
    ผมใช้avermediaไฮโซ แพงกว่าชาวบ้าน(มาม่าอร่อย)
    ubcภาพชัดดี อัดทีวีดูในคอมเบลอนิดๆเอามาเล่นในทีวีชัดเืกือบ100%

OverclockZone Member

ใช้อยู่เหมือนกัน avermedia โทรไปปรึกษา แจ้งปัญหาบ่อยจนพนักงานจำได้แล้ว - -" ปัญหาไม่ได้ใหญ่โตอะไร แต่ที่เจอแล้วแจ้งไปเหมือนเป็น bug บางอย่างมากกว่า (คนที่ใช้ส่วนใหญ่ไม่ค่อยเจอหรอก)

บอกก่อนนิดนึงว่าถ้าอยู่บ้าน แล้วจะเอามาใช้ดู ubc แบบสแกนช่องได้เหมือนดูจาก box ล่ะก็ บอกก่อนเลยคับว่าทำไม่ได้นะคับ ทำได้แค่เป็นตัวรับสัญญาณภาพจาก box ของ ubc เข้าทาง composite หรือ s-video เท่านั้น ซึ่งแน่นอนว่าสัญญาณเข้า 2 ทางนี้สแกนช่องไม่ได้ เวลาเปลี่ยนช่องก็ต้องไปเปลี่ยนช่องที่ box ubc เองเหมือนเดิม แค่อัดรายการได้ (ตามความสามารถของการ์ด tv tuner) ถ้าจะให้สแกนช่องได้คงต้องผ่านหลายอย่างแบบที่หอพักใช้ก่อนเข้าการ์ด tv ซึ่งเท่าที่รู้อุปกรณ์ตรงนั้นแพงมากคับ ไม่คุ้มที่ user ตามบ้านจะหาซื้อมาใช้คับ ถ้ามันถูกๆ คนคงซื้อมาใช้กันทุกคนล่ะคับ ไม่ต้องไปขอต่อจุดที่ 2 เพิ่มจาก ubc ให้เปลืองตังรายเดือนเล่น

อ่อ เตือนนิดนึงสำหรับผู้ใช้ tv tuner ของ avermedia ทุกท่าน อย่าได้ลงโปรแกรม cyberlink power producer ในเครื่องเด็ดขาด ไม่งั้นระบบตั้งเวลาอัดหนังจะเจ๊งทันที คือพอถึงเวลาที่เราตั้งไว้มันก็จะอัด แล้วขึ้น error ของ windows ขึ้นมาแล้วตารางต่อไปที่ตั้งไว้จะไม่ทำงานทันที มันจะอัดแค่อันนั้นเท่านั้น ต้องเปิดโปรแกรมขึ้นมาตั้งใหม่ก่อนมันถึงจะอัดครั้งต่อไปได้ แล้วจะเป็นทุกครั้งที่เริ่มอัดตามตารางที่ตั้งวันอันแรก พูดง่ายๆ คือตั้งอัดได้ 1 งานเท่านั้น วิธีแก้ ตอนนี้ยังหาทางไม่ได้ ถึงจะ uninstall โปรแกรม producer ออกไปแล้ว ต่อให้ลบออกแบบหมดจดยังไงก็ตาม ยังไงก็ไม่หายคับ ทางเดียวคือ ลง windows ใหม่เท่านั้นคับ

ผู้ที่ใช้อยู่ถ้าไม่เชื่อ อยากลง windows ใหม่ก็ลองดูได้คับ
    Last edited by Pow; 21 Jul 2008 at 12:37:35.

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ดีครงที่บันทึกได้ครับ

OverclockZone Member sumnurgrug's Avatar

Quote Originally Posted by เด็กชายใต้ดิน View Post
    ตอนนี้มันราคาเท่าไหร่ครับ เคยหาๆดูมัน สามพันกว่า แพงเกินอ่ะครับไปซื้อ 21" ถูกๆดีกว่า

แบบพันเดียวมีไหมตอนนี้อ่ะ
    ตอนผมไปซื้อใหม่ๆ ราคาอยู่ที่ 1700 คับ ถือว่าเป็นรุ่นแพงสุดแล้ว แต่ราคาก็ยังถูกกว่าซื้อทีวี ถูกๆอีก
    ราคาในขณะนี้เท่าที่เดินดูมา ตัวสวยๆ ราคาตั้ง 450 - 900 แล้วคับ แต่ไม่แนะนำรุ่นถูกๆนะคับ รุ่นพี่คนหนึ่งคิดจะเลียนแบบผมแต่ดันขี้เหนียวไม่ยอมซื้อรุ่นที่ผมใช้ ไปเอาตัวถูกๆ 650 บ. ซื้อมาเจอบัคกับปัญหา Driver เยอะแยะ

ขอบคุนนะครับ

OverclockZone Member stepmixer's Avatar

มีใครใช้ของ LifeView มั๊ยครับ ตัวประมาณพันก่าบาท ประกันสองปี ผมซื้อมาปีกว่า ๆ ยังใช้ได้ตามปกติ จนผมถอดออกไปใส่เครื่องอื่น วินโดว์ไม่ Detect เลยครับ

จนผมถอดลับมาใส่เครื่องเดิม ก็ไม่ขึ้นครับ

สรุป สงสัยคงเดี๊ยงซะละ

ปล. มันมีสายเสียบไฟเลี้ยงเพิ่มที่บอร์ดด้วยอ่ะครับ

มีใครใช้ตัวเดียวกับผมแล้วเกิดปัญหานี้บ้างมั๊ยเอ่ยย

-*-

ปล. ผมไว้ใช้บันทึกรายการทีวีทั่วไป & UBC (เปลี่ยนเป็น) True Vision

Bookmarks

Bookmarks