Announcement

Collapse
No announcement yet.

Wireless ชนิดไหนดีที่สุดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Wireless ชนิดไหนดีที่สุดครับ

อยากทราบว่า Wireless ชนิดไหนใช้งานได้ดี จับสัญญาณได้ไว ได้ดี และนิ่งไม่หลุดง่าย ครับ

USB Wireless หรือ PCI Wireless หรือมีอะไรก็แนะนำด้วยครับ ขอบคุณ ครับ

อะไรก็ได้ครับ ขอเป็น Wireless N เท่านั้น

Comment

Wireless N ความแกว่งของสัญญาณเยอะกว่า G พอควรเลยครับ เช่นอาจทำความเร็วได้ 2-60Mbps ในพื้นที่ใกล้ๆกัน
      ถ้าไม่ได้เน้น transfer file เล่น G ไปก่อนก็ได้ครับ ประหยัดดี เอาเงินไปลงทุนที่เสาดีกว่าช่วยให้สัญญาณนิ่งแล้วก็ไกลขึ้น เราเตอร์ที่แนะนำก็ WRT54GL ครับ

Comment

ถ้าหมายถึง Standard คงต้องเป็น Daft N แต่ต้องใช้ทั้งระบบเหมือนกันไม่งั้น Performant จะตก

แต่ถ้าหมายถึง PCI กับ USB ก็จะมีข้อดีคนละแบบ
        1.PCI มีเสาให้กำลังรับ-ส่งที่สูงกว่าในกรณีเทียบที่เสียบบริเวณใกล้เคียงกัน
        2.PCI ใช้ Bus ของ PCI โดยตรงทำให้ประหยัด Bus ของ USB ทำให้เวลาเราเชื่อมต่ออุปกรณ์จำพวก Storage อัตราการส่งข้อมูลของ USB ไม่ตกลง
        1.USB สะดวกต่อการติดตั้งและใช้งาน
        2.USB สามารถลากสายไปรับสัญญาณได้ยาว 3-5เมตร โดยไม่สูญเสียสัญญาณเพราะใช้ Digital Tranffer ที่มีการ repeat ที่ตัว Adaptor ที่หัวสายแล้วส่งไปที่เครื่อง แต่ในกรณี PCI จะต้องต่อสาย Lossless จากเสาถึง Card ซึ่งมีการสูญเสียสัญญาณได้ง่ายกว่าเพราะไม่มีการ Repeat ที่เสาก่อนส่งไปที่ Card

Comment

Working...
        X