Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับการทำงานของPhenomX4ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับการทำงานของPhenomX4ครับ

คืออยากถามว่าการทำงานของพี่น่อมนี่มันทำอย่างไงหรอครับ

เรื่องที่จะทำงานได้หลายอย่างพร้อมกัน

คือเครื่องผมประสบปัญหาว่าเปิดเกมหลายจอแล้วมัน ทำงานแค่หัวเดียว

แล้วมีคนเค้าบอกว่า phenomนี่มันทำงานทีละหัว

ซึ่งต่างจาก Q ที่แบ่งๆกันทำงาน

มันจริงหรอครับ

แล้วอย่างงี้พี่น่อมจะทำงานแค่หัวเดียวหรอครับ

ผมหัวเดียวล่อไป100%และ

อีก สามหัวยังไม่ถึง10%เลย

เลยสงสัยเรื่องการทำงานของมันอ่ะครับ
    ปล.ตอนนี้หงุดหงิดมากครับไม่ได้เปิดคอมใหญ่มาจะอาทิตแล้ว

โหลดบิตvista มาก็ดันใช้ไม่ได้

โอยยยยยยย

เครียครับ

(แก้ไม่ได้เตรียมขาย (รับประทาน) )
    Last edited by momotaro2u; 20 Jul 2008, 22:35:03.

จริงๆแล้วมันก็ขึ้นอยู่กับโปรแกรมด้วยอ่ะครับ ว่าสนับสนุนการให้ CPU มากกว่า 1 หัวช่วยกันทำงานอ่ะครับ

มันเป็นตั้งแต่ Dual Core แล้วอ่ะครับ ในการเล่นเกมส์ ถ้าเกมส์เก่าๆก็วิ่งหัวเดียวอ่ะครับ

สมัยก่อนที่มี Dual CPU ก็เป็นเหมือนกัน

ง่ายๆเลยครับ มันต้องขึ้นอยู่กับโปรแกรมหรือเกมส์ด้วยว่ามันรองรับหรือเปล่านะครับ
    sigpic
    -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
    งดแรงชั่วคราว

Comment

เกมเดียวกันครับ

ผมเปิดได้แค่7จอก็กระตุก

cpuหัวแรกกินไป เกือบ100%

แต่ของอีกคน

Q6600

เปิดได้ตั้ง15จอ cpu ช่วยกันทำงาน

รวมๆกินไปแค่30-40%

ผมเลยงงมากๆครับ

ลงวินโดว์มาหลายตัวก็ไม่หาย

งุงิ

Comment

ถ้าเป็น xp รู้สึกจะต้องลงไดร์เวอร์ด้วยนะครับ
        vista ไม่ต้อง

Comment

ลองลงไดเวอร์แล้วครับ

แฟรชไบออสก็ทำแล้ว

งงครับ

Comment

ram 4gb ลองหา vista 64bit ใช้ดูคับ

Comment

ตอนผมใช้ 9500 ผมลองเปิด เกมส์ 3-4 หน้าต่าง ก็หนักที่ 2 หัวแรก
              ต่างจากตอนแปลงไฟล์ จะเฉลี่ยกันไปทั้ง 4 หัว แต่ 2 หัวแรก ก็ทำงานมากกว่า หัว 3-4 อยู่ดี
              ผมเลยสรุปว่า คงอยู่ที่โปรแกรมที่ยังไม่ลองรับการทำงานของ cpu 4 หัว กับ ลักษณะการทำงาน ของ น่อมแน้ม ที่ใช้การแยกกันทำงานโดยอิสระ ต่างกับ intel(เคยอ่านเจอ)จะช่วยกันทำงาน ทั้ง 4 หัว ในหนึ่งงาน แล้วค่อยทำงานต่อไป
              จะเป็นลักษณะนี้หรือเปล่าครับ ทำให้ ประสิทธิภาพ ของ 4 หัว ทางฝั่ง intel ทำงานได้ดีกว่า ทั้งๆที่ ทั้งโปรแกรม กับ เกมส์ ยังไม่ลองรับ
              ปล.ทั้งหมดเป็นความเห็นของผมเองนะครับ

Comment

ไม่ใช่เเค่CPUครับ ท่านต้องดูที่ส่วนอื่นด้วย เช่นเเรม HD PSU

INTEL ร่วมหัวทำ

AMD กระจายกันไปทำ

Comment

กะลังว่าจะเล่นชักเริ่มลังเลยังไงบอกไม่ถูกแฮะ

Comment

Originally posted by momotaro2u View Post
                    คืออยากถามว่าการทำงานของพี่น่อมนี่มันทำอย่างไงหรอครับ

เรื่องที่จะทำงานได้หลายอย่างพร้อมกัน

คือเครื่องผมประสบปัญหาว่าเปิดเกมหลายจอแล้วมัน ทำงานแค่หัวเดียว

แล้วมีคนเค้าบอกว่า phenomนี่มันทำงานทีละหัว

ซึ่งต่างจาก Q ที่แบ่งๆกันทำงาน

มันจริงหรอครับ

แล้วอย่างงี้พี่น่อมจะทำงานแค่หัวเดียวหรอครับ

ผมหัวเดียวล่อไป100%และ

อีก สามหัวยังไม่ถึง10%เลย

เลยสงสัยเรื่องการทำงานของมันอ่ะครับ
                    ปล.ตอนนี้หงุดหงิดมากครับไม่ได้เปิดคอมใหญ่มาจะอาทิตแล้ว

โหลดบิตvista มาก็ดันใช้ไม่ได้

โอยยยยยยย

เครียครับ

(แก้ไม่ได้เตรียมขาย (รับประทาน) )

ลองแล้ว 10จอ ตุกโคตรๆครับ แต่เฉลี่ยกัน อันละ 30-40เปอร์เซ็น

ุถ้า7จอ อยุ่ที่29-30เปอ์ฮเซ็น แต่ยังพอเล่นไหว

ของผม 9550 ไม่คลอก เดิมๆ แรม4จิ๊ก

ผมว่า ลองเปลี่ยน ซีพียู เป็นตัวอื่นดูครับ

ส่วนของการจะขายนั้นลองส่งเครมดูสักรอบสิพี่เอย

Comment

Originally posted by jamesboyd View Post
                      ไม่ใช่เเค่CPUครับ ท่านต้องดูที่ส่วนอื่นด้วย เช่นเเรม HD PSU

INTEL ร่วมหัวทำ

AMD กระจายกันไปทำ

อย่างงี้ amd ก็เสียเปรียบซิครับ

เช่น ผมเล่นเกม ตัวนึงเปิด7จอ

ก็ถือว่าเป็นแอปพลิเคชั่นตัวเดียวก็ทำงานแค่หัวเดียว

แต่ผมเปิดตั้ง 7 จอ มันก็ล่อ ไปตั้ง 80-90 %แล้ว แค่นี้ก็ทำให้เครื่องกระตุกจนไม่สามารถทำงานอะไรได้อีกแล้วนะครับ

ผมว่าตรงนี้แหละที่ถือว่าเป็นจุดด้อยของ phenom

เท่าที่ผมทราบมา จากการที่ถามคนที่เล่นด้วยกัน 2 หัวจะไม่มีปัญหาครับ
                      Last edited by momotaro2u; 22 Jul 2008, 09:38:16.

Comment

น่าสน ใครว่ามาอีก ด้านการใช้

Comment

รออ่านครับ

Comment

-*-... จด ๆ

Comment

Originally posted by momotaro2u View Post
                              อย่างงี้ amd ก็เสียเปรียบซิครับ

เช่น ผมเล่นเกม ตัวนึงเปิด7จอ

ก็ถือว่าเป็นแอปพลิเคชั่นตัวเดียวก็ทำงานแค่หัวเดียว

แต่ผมเปิดตั้ง 7 จอ มันก็ล่อ ไปตั้ง 80-90 %แล้ว แค่นี้ก็ทำให้เครื่องกระตุกจนไม่สามารถทำงานอะไรได้อีกแล้วนะครับ

ผมว่าตรงนี้แหละที่ถือว่าเป็นจุดด้อยของ phenom

เท่าที่ผมทราบมา จากการที่ถามคนที่เล่นด้วยกัน 2 หัวจะไม่มีปัญหาครับ
                              ก็บอกแล้วว่าของผมมันไม่ไดเป็นอย่างนั้น ของผมก็ขึ้น30เปอร์ทุกหัวนะครับ

7จอยังไม่กระตุกเท่าไรเลย เป็นที่ซีพียูคูณองหรือป่าว

Comment

Working...
                              X