overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: แนะนำการซื้อdvdไร้เตอร์

OverclockZone Member

Default แนะนำการซื้อdvdไร้เตอร์

แนะนำการซื้อdvdไร้เตอร์
    อยากถามว่าผมจะซื้อแบบIDEหรือSATAดีเพราะเมนบอร์ดตัวเก่าผม
    มันรองรับIDEได้แน่แต่มันก็มีช่องSATAมีความเร็ว150MB/S data transfer แบบนี้ผมใช้SATAได้ไหมครับ ใจอยากซื้อSATAเพราะเผื่อเปลี่ยนเมนบอร์ดรุ่นใหม่ัมันใช้IDEไม่ได้
    ช่วยแนะนำดวยครับ

OverclockZone Member taylkapook's Avatar
    นครราชสีมา ต.ในเมือง อ.เมือง

อยากรู้เหมือนกัน

แล้วอยากทราบว่าทุกท่านใช้ยี่ห้ออะไรกันบ้างและข้อดีข้อเสีย
    แล้วถ้าผมใช้SAMSUNGมันพอใช้ได้ปะกับasus

OverclockZone Member KAJUE's Avatar

ใช้ไปเถอะครับ แต่ผมว่านะ ide บอร์ดรุ่นใหม่ก็มีช่องต่อไว้ให้ 1 ช่องเสมอไม่ใช่หรือครับ เก็บพอร์ต sata ไว้ใส่พวกฮาร์ดดิสดีกว่านะครับ

ส่วนยี่ห้อตอนนี้ที่พอหาได้เป็นไอดีอี ผมประทับใจรุ่นนี้นะ LG รุ่น gsa-h55n เพราะใช้อยู่ไม่เรื่องมากดีครับ อ่าน-เขียนแผ่นดีวีดีง่ายไม่เลือกแผ่น (ใช้คู่กะ asus 1608p)
    แค่สองตัวนี้เขียนเกมส์ หนังมาไม่ต่ำกว่า 500 แผ่นแล้วครับ

OverclockZone Member qbert's Avatar

ซื้อแบบsataมาใช้ดีกว่าคับ สายไฟไม่เกะกะดีด้วย ตอนนี้ใช้ asusอยู่มีปัญหาเรื่องถาดเลื่อน แต่ก็ยังไรท์ได้ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด คราวหน้าว่าจะลองเปลี่ยนยี่ห้อดูบ้าง

mainboard เก่า ๆ ระวังนะ ผมเจอมาแล้ว Nforce2 ultra มีชิพ SATA Siliconimage 3112 มี 2 port ใส่กับ LG GH20NS15 ไม่ work ค้าง แฮ้ง เลยซื้อ LG แบบ ide ตัว 22x มา เพิ่งลองใช้ก็ไม่มีปัญหาอะไร ใช้ดีเลย สงสัยตัว Siliconimage 3112 มันไม่รับกับ LG SATA รุ่นนี้มั้ง
    Last edited by 56K; 23 Jul 2008 at 02:05:04.

ขอบคุณทุกท่านมาก
    ขอถามเพิ่ม
    ผมไปซื้อมาแล้วครับ SAMSUNG(SH-S223)เป็นแบบsataครับ ราคา750บาท
    แล้วสายมันมีเส้นเดียวเองมันคือ S-ATA Data Port เมนบอร์ดผมมีที่เสียบผมก็ใส่แล้ว
    ข้างข้างมันมีช่อง S-ATA Power Port ผมไม่เห็นมีมันต้องใส่ยังไงครับ(มันไม่มีสาย)
    อาการ
    ตอนนี้เปิดไม่ได้ ไฟมันไม่ติด ช่วยแนะนำทีว่าต้องทำยังไง ถ้าช่วยแนะนำเว็บที่มีข้อมูลการประกอบDVD Writer ด้วยหรือภาพคอมของเพื่อนๆว่าประกอบไงบ้าง
    ขอบคุณครับ
    (คนขายบอกถ้ามีsataก็ใช้ได้นี่)

OverclockZone Member deedee's Avatar

สายไฟแบบหัว sata ต่อไปยังครับ สายที่คุณเสียบเป็นสายส่งข้อมูล
    ถ้าไม่มีให้จาก power ก็ซื้อมานะ สายล่ะ 20 บ.

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

อาการล่าสุดของผม
    เราก็เด็กบ้านนอกอะนะ อยากใช้ของใหม่ไม่ได้รู้เรื่องเลย
    เมื่อกี้ลองดูว่าเครื่องเรามีอะไรบ้าง มองเห็นPower Supplie มันมีสาย
    คล้ายช่องที่เสียบS-ATA Power Portรูเหมือนกัน ลองประกบดู
    ใส่ได้วะ ตอนนี้เปิดถาดเลื่อนได้แล้ว เดี๋ยวถ้าลองWriteแล้วจะมาบอกอีกที

(นึกว่าจะเสียตังฟรีค่าโง่ซะอีก)อายจัง

OverclockZone Member Dracula's Avatar
    เพลิงไม้เก่าๆแห่งหนึ่ง

^^^ ดีใจด้วยคับ ^^^

OverclockZone Member qbert's Avatar

Quote Originally Posted by COM23 View Post
    ขอบคุณทุกท่านมากครับ

อาการล่าสุดของผม
    เราก็เด็กบ้านนอกอะนะ อยากใช้ของใหม่ไม่ได้รู้เรื่องเลย
    เมื่อกี้ลองดูว่าเครื่องเรามีอะไรบ้าง มองเห็นPower Supplie มันมีสาย
    คล้ายช่องที่เสียบS-ATA Power Portรูเหมือนกัน ลองประกบดู
    ใส่ได้วะ ตอนนี้เปิดถาดเลื่อนได้แล้ว เดี๋ยวถ้าลองWriteแล้วจะมาบอกอีกที

(นึกว่าจะเสียตังฟรีค่าโง่ซะอีก)อายจัง
    บรรยายได้ฮามากคับ ทุกอย่างต้องมีครั้งแรกเสมอ ยินดีด้วยคับ

Bookmarks

Bookmarks