เซ็ตค่าเพื่อจะทำให้ ใช้ฮาร์ดิสต์ แบบ IDE+SATA+Cd-rom ได้
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6

Thread: เซ็ตค่าเพื่อจะทำให้ ใช้ฮาร์ดิสต์ แบบ IDE+SATA+Cd-rom ได้

l3igl3oij
    Guest

Default เซ็ตค่าเพื่อจะทำให้ ใช้ฮาร์ดิสต์ แบบ IDE+SATA+Cd-rom ได้

ตอนนี้ใช้เมนบอร์ด MSI P965 Platinum อยู่ไม่ทราบว่าจะทำการเซ็ตเพื่อจะทำให้ ใช้ฮาร์ดิสต์ แบบ IDE+SATA+Cd-rom ได้ โดยให้ SATA แบบตัวหลัก และให้ IDE เป็นตัวเก็บข้อมูล ตั้งค่าที่ไบออส ตรงที่ Onboard RAID เป็น IDE แล้ว เจอแต่ ฮาร์ดดิสต์ทั้งสองตัว แต่ไม่เห็น Cd-rom

ไม่ทราบต้องปรับค่าตรงไหนเพิ่มเติมอีกบ้างครับ

***หมายเหตุ***

ฮาร์ดิสต์ SATA ==> WD 250 GB
    ฮาร์ดิสต์ IDE ==> Maxtor 80 GB <== master
    Cd-rom ==> Sony 52x <== Slave

OverclockZone Member Peedyy01's Avatar
    รามอินทรา กม.5 (กองบินตำรวจ)

ในหน้าไบออสมันจะมี ให้ตั้งฮาดดิสอ่ะ ว่าจะให้ตัวไหนเป็นตัวแรก ก็เอาWD(Sata)เป็นตัวแรก ตัวที่สองก็เอาMaxtor(IDE) ก็แค่นี้ละครับ น่าจะได้นะ

l3igl3oij
    Guest

ในไบออสตรงหัวข้อแรกหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ ในนั้นมันเจอแค่ฮาร์ตดิสต์แค้ตัวเดียวเองอ่ะครับ

ll3anana
    Guest

เหมือนผมอะ เซต sata ให้เป็น ตัวบูตวินโดรไม่ได้
    ในไบออส มีให้เลือกแต่ ide ตรงที่ให้เลือกบูต ไม่เห้น hd sata เห็นแต่ide 2ตัว -*-
    ขนาด ผม ลองต่อ ide ที่ไม่ได้ลง windows กะ sata ที่ลง windows มันยังไม่บูตให้อะ-*-
    หรือว่าทำไรผิดไปเปล่าหว่า-*-งงตัวเอง แต่ถ้าใส่ sata ตัวเดียวดันเห้น เลือกให้บูตได้
    พอใส่ ide เข้าไปด้วย เลือกบูต sata ไม่ได้เพาะไม่เห้น -*-

OverclockZone Member

แต่ลักษณะของผม มันเหน ฮาร์ตดิสถ์ทั้งสองตัวแต่ไม่เห็น cd-rom งง มากๆ หรือต้องเซ็ตให้ hdd[ide] และ cd-rom เป็น slave หรือเปล่าครับ ??

OverclockZone Member

หุหุ แก้ไขปัญหาได้แล้วครับ สรุปคือ สายide ที่บันเดิลมากับเมนบอร์ด มันเสียเฉพาะ ช่อง Slave นะครับ ส่วนผู้ที่ยังทำให้เมนบอร์ดมองเห็น IDE ก้อจะต้องไปปรับในส่วนของ Onboard RAID เป็น IDE เสียก่อนถึงจะทำให้เมนบอร์ดเห็นครับ ขอบคุณทุกๆๆ ความคิดเห็นครับผม

Bookmarks

Bookmarks