Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับการกินไฟของ 4850 กับสภาพเครื่องผมหน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับการกินไฟของ 4850 กับสภาพเครื่องผมหน่อยคับ

เครื่องผมปัจจุบันนะครับ

3600+ AMDx2
    M2N-E
    Ram 1gx2 /533 1.8v kingtons บ้านมากๆ
    VGA 7900gs galaxy zalman
    DVD 1 ตัว
    HDD 250g 1 ตัว

ส่วนพระเอกของผมในตอนนี้ ( ไม่รู้ต่อไปจะกู้ชาติไหวรึเปล่า )

PSU Delux 500watt

ตามรูปคับ

ทุกวันนี้ปกติดีไม่มีปัญหาแต่ถ้า...

ผมจะถอด 7900gs แล้วเอา 4850 มาใส่ ขอถามดังนี้ครับ

1.ไม่เปลี่ยน PSU จะไหวไหม๊ เดิมๆในเครื่องอุปกรณ์พ่วงก็ไม่ได้เยอะอยู่แล้ว
    2.ถ้าเอาไปลองใส่แล้วใช้ไปดูก่อน อาการ ไฟไม่พอจะเป็นยังไงบ้าง แล้วจะเกิดผลกระทบอย่างไรบ้าง

ปล.ใจจริงก็เตรียมซื้อ PSU ใหม่พร้อมกันแล้วล่ะครับ แต่อยากประหยัดถ้ามันไม่จำเป็นจะต้องเปลี่ยนจริงๆ

ปล.2 คร่าวๆว่า 7900GS กิน 45watt 4850 กิน 110 watt ที่ ideal มั้ง
    Last edited by sadhalem; 21 Jul 2008, 14:14:10.

ดันๆ

Comment

ดันให้ผู้รู้มาตอบ 1 ที

Comment

อยากรู้ด้วยคน เหมือนกันเลยครับผมดูแล้วอยากเปลี่ยน เพราะราคามันน่าสนใจ แต่ของผมมัน 450 watt น่ะสิ

Comment

ดันให้ตัวเองอีกที

Comment

ไม่ยังงั้นทำแบบผมก็ได้นะคับประหยัดดี
            เครื่องผมมีpsu2ตัว ตัวแรกgview 450W ติดเคส อันนี้จ่ายไฟให้ พวก CPU MB sound ram2แถว HDD1ลูก dvd-rw1ตัว ตัวที่สอง Delux 450W ติดเคส จ่ายให้ 3870 ตัวเดียว ใช้งานมากปีนึงได้แล้วครับ แค่จั้มสายให้มันเปิดพร้อมกัน

Comment

คิดว่าน่าจะพอนะ

Comment

ผมว่าปริ่มๆ พอแหล่มิพอแหล่
                แนะนำให้ใช้ซัพพลายของดีๆไปเลยดีกว่าครับ ขายตัวเดิมเอาเงินไปเพิ่มซื้อของใหม่
                ใช้งานยาวๆ ทีนี้จะอัพเกรดเครื่องหรือเพิ่มอุปกรณ์ก็ไม่ต้องกหลัวว่าไฟจะไม่พอ

ลองดูการใช้ไฟของการ์ดแต่ละตัวครับ อาจจะไม่ละเอียดเท่าไร

ผมลืมแล้วว่าไปเอามาจากไหนยังไงก็ขอบคุณเจ้าของรูปและขออนุญาตเอารูปมาลงนะครับผม
                Attached Files

Comment

Originally posted by im View Post
                  ไม่ยังงั้นทำแบบผมก็ได้นะคับประหยัดดี
                  เครื่องผมมีpsu2ตัว ตัวแรกgview 450W ติดเคส อันนี้จ่ายไฟให้ พวก CPU MB sound ram2แถว HDD1ลูก dvd-rw1ตัว ตัวที่สอง Delux 450W ติดเคส จ่ายให้ 3870 ตัวเดียว ใช้งานมากปีนึงได้แล้วครับ แค่จั้มสายให้มันเปิดพร้อมกัน

มันจะประหยัดอยู่หรอครับ ผมว่าค่าไฟบานเลยนะครับ psu 2 ลูก -*-

Comment

สเปคเก่ากว่าผม นิดเดียวเอง-*- ผมก้อหนักใจว่าจะเผปลี่ยนอัะไรดีเลย ตัดสินใจไปถอย 4850มาพลางๆก่อนแล้วว่าจะเปลี่ยนบอดตามด้วย cpu

Comment

พอแน่ครับ 460w บางคนยังเอาอยุ่เลย 9800GTX+450ก็มีคนลองมาแล้ว

Comment

Originally posted by บ้าคอม View Post
                        ผมว่าปริ่มๆ พอแหล่มิพอแหล่
                        แนะนำให้ใช้ซัพพลายของดีๆไปเลยดีกว่าครับ ขายตัวเดิมเอาเงินไปเพิ่มซื้อของใหม่
                        ใช้งานยาวๆ ทีนี้จะอัพเกรดเครื่องหรือเพิ่มอุปกรณ์ก็ไม่ต้องกหลัวว่าไฟจะไม่พอ

ลองดูการใช้ไฟของการ์ดแต่ละตัวครับ อาจจะไม่ละเอียดเท่าไร

ผมลืมแล้วว่าไปเอามาจากไหนยังไงก็ขอบคุณเจ้าของรูปและขออนุญาตเอารูปมาลงนะครับผม
                        แจ่ม

Comment

ถ้า500วัตเต็ม ผมว่าน่าจะสบายๆนะครับ

Comment

Originally posted by Zemos View Post
                            ถ้า500วัตเต็ม ผมว่าน่าจะสบายๆนะครับ
                            พอดีของผมมันเกือบเต็มอ่ะครับ แฮะๆ

Comment

แนะนำให้เปลี่ยนครับ
                              เพราะถ้าไฟไม่พอ มันจะพาส่วนอื่นรวมไปถึงการ์ดจอพังไปด้วยครับ

แนะนำ Silver Stone 500W - 2300฿

Comment

Working...
                              X