overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: upgrade cpu หรือ vga ดี

OverclockZone Member

Default upgrade cpu หรือ vga ดี

คือ กำลังจะ upgrade อะครับแต่ว่าไม่รู้ ซื้ออะไรดี

ของผมมันจะ กระตุก ตอนแบบ

lost planet อ่ะ พอโหลดเกมเข้าไป ปั้ป กระสุน 2-3 นัดแรกอ่ะ จะกระตุก
    หลังจากนั้นก็ไม่ กระตุกแล้ว ควรจะเพิ่มตัวไหนดี
    ปรับ low ทุกอย่าง

PD805@3.4
    vga 7600gt

เกมอื่นก็เป็น เช่น gear of war อ่ะครับ
    ตอนปาระเบิดลูกแรกอ่ะ กระตุก ลูกต่อๆไปก็ไม่กระตุกแล้ว

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

RAM มีถึง 2GB ใหม (2GB หรือมากกว่านั้นจะดี)
    แล้วมีงบเท่าใหร่ เป็นไปได้ Up 2 อย่างก็จะดี

OverclockZone Member Alatal2iel's Avatar

ถ้าจะอัพต้องอัพคู่ล่ะครับ เพราะว่า cpu กับ การ์ดจอ แรงลงตัวกันอยู่แล้ว
    ต้องเลือกได้อย่างเดียวจริงๆ ก็เลือก vga ก่อน แนะนำ 8800gs เพราะแรงกว่านั้นคอขวดเกินไป

ถ้าแรมไม่ถึง 2gb เลือกแรมก่อน

ram 2g แล้วอ่ะ คับ ไม่อยาก up 2 อย่าง ไม่ม เงิน T_T
    ความจิงอยาก อัด ram เพิ่ม(อีก)

OverclockZone Member tarantula's Avatar

แรม2Gพอแล้วครับโดยเฉพาะXp
    เอาVGAก่อนก็ได้ครับ

OverclockZone Member BomberXIII's Avatar

อัพทั้งสองได้ก็ดี แต่ถ้าจะต้องเลือกก็อย่างใดอย่างหนึ่งก็ การ์ดจอครับ เอา 8800gt ไม่ก็ 9600gt ครับ

แล้วแต่งบ

ถ้าอยากเล่นค่ายแดง 4850 ตอนนี้ก็กำลังมาแรง

แล้วไม่น่าจะติดปัญหาคอขวดอย่างที่คุณ Alatal2iel ว่า เพราะ PD3.0 จับคู่กับ 4850 ก็มีมาแล้ว
    แถมเล่นเกมได้ลื่นด้วย

แต่ถ้าได้ cpu ใหม่ก็จะดีขึ้นกว่าเดิมแน่นอนครับ

ที่สำคัญการ์ดจอคุณตอนนี้ 7600gt ถ้าคิดจะอัพใหม่ทีก็ต้องกระโดดไปไกลหน่อยครับ ไม่งั้นไม่คุ้มที่จะอัพ

ขอบคุณครับ

กำลัง ดู 4850 เหมือนกันแต่เห้น มีปันหาเรื่องความร้อนด้วย
    แล้ว ยัง กินไฟอีก
    psu 460w เองอ่ะครับ แรงมากเดี๋ยวบานปลาย

OverclockZone Member tanachai's Avatar

ผมว่าน่าอะอัพซีพียูก่อนน่ะครับ แล้วค่อยอันการ์ดจอทีหลังเพราะช่วงนี้การ์ดจอออกใหม่ราคาไม่ค่อยลงตัวแถมยังมีปัญหาตามที่ท่านว่าด้วย

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Mai4421's Avatar

นับนุนVGA ครับท่าน สำหรับเกม แต่อย่า***งจาก CPU มากละ ถ้าง่ายๆน่าจะอัพสองอย่างนะครับ

ถ้าแรม 2GB แล้วผมว่า CPU ประมวลผลตามไม่ทันครับ

DDR อะไรครับ 1 หรือ 2

OverclockZone Member Alatal2iel's Avatar

Quote Originally Posted by BomberXIII View Post
    อัพทั้งสองได้ก็ดี แต่ถ้าจะต้องเลือกก็อย่างใดอย่างหนึ่งก็ การ์ดจอครับ เอา 8800gt ไม่ก็ 9600gt ครับ

แล้วแต่งบ

ถ้าอยากเล่นค่ายแดง 4850 ตอนนี้ก็กำลังมาแรง

แล้วไม่น่าจะติดปัญหาคอขวดอย่างที่คุณ Alatal2iel ว่า เพราะ PD3.0 จับคู่กับ 4850 ก็มีมาแล้ว
    แถมเล่นเกมได้ลื่นด้วย

แต่ถ้าได้ cpu ใหม่ก็จะดีขึ้นกว่าเดิมแน่นอนครับ

ที่สำคัญการ์ดจอคุณตอนนี้ 7600gt ถ้าคิดจะอัพใหม่ทีก็ต้องกระโดดไปไกลหน่อยครับ ไม่งั้นไม่คุ้มที่จะอัพ
    เล่นเกมมันลื่นครับ แต่บางเกมปรับสุดอาจจะมีสะดุดนะครับ พวกที่ต้อง cpu เยอะๆหน่อย
    ถ้าเอาตังไปซื้อ hd4850 6500บาท กับเอาไปซื้อ E2xxx + 8800gs 6000บาท จับ cpu oc ให้ได้สัก 3g ขอรับรองว่า 8800gs ลื่นกว่าเป็นกอง

OverclockZone Member NoreturN's Avatar

VGA ครับ

OverclockZone Member kaluu's Avatar

ผมว่าเป็นที่การ์ดจอนะ แต่ถ้าเป็นไปได้ ลองปรับlow resolutions ดีกว่า ไม่งั้น ไม่ไหว T____T

ถ้าเป็นเรื่องแรมของคอม ต้องดูตอนโหลดเกมส์อ่ะ ว่าอืดดดด และรอนาน หรือเปล่า

เข้าใจหัวอกเดียวกัน 55555

OverclockZone Member onizika01's Avatar

PD จากที่เคยใช้มาเล่นได้ลื่นทุกเกมครับ ยกเว้นcrysis กระตุกหน่อยแต่เล่นได้ จนจบเลยเฟรมเรทต่ำๆหน่อยก็16เฟรมด่านcore
    แนะนำเปลี่ยนVGAก่อนครับแล้วCPU ค่อยตามหลังVGA แรงๆเลยก็ได้ จะได้อยู่นานๆ แล้วมีตังอีกซักก้อน ก็จัดCPUเป็นลำดับ2
    เพราะCPUของเจ้าของกระทู้ก็เล่นเกมในปัจจุบันได้ ไม่เสียอารมครับ
    Last edited by onizika01; 21 Jul 2008 at 18:37:06.

OverclockZone Member Zemos's Avatar

แนะนำให้เปลี่ยนVGAก่อนครับ

ผมใช้ 86 ปรับได้เกือบหมดนะ???

บางที ถ้าเริ่มยิงปืนนั้นครั้งแรก มันยังไม่เข้าแรมก็กระตุกเป็นได้

OverclockZone Member panuza's Avatar
    รามอินทรา กท2,พุทธมณทน สาย2

ผมว่าเพิ่มแรมเปน 2-4g แรงเลย

ขอบคุณครับ
    เล็ง 4850 + ram อยู่

ได้ข่าวว่า 4850 ร้อน แล้ว + กับ pd ผมเข้าไปนี่ ต้มน้ำได้เลยปะ

Bookmarks

Bookmarks