ทำไมตั้งค่า AHCI แล้วเข้าวินโดว์ไม่ได้ครับ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 2 of 2

Thread: ทำไมตั้งค่า AHCI แล้วเข้าวินโดว์ไม่ได้ครับ

nQuantum
    Guest

Default ทำไมตั้งค่า AHCI แล้วเข้าวินโดว์ไม่ได้ครับ

เดิมใช้ค่า IDE อยู่ในหัวข้อของการ setup SATA พอมาเปลี่ยนเป็น AHCI ประกาฏว่าเข้าวิโดว์ไม่ได้ บูตมาถึงโลโก้ WinXP แป๊บนึง ก็ restart เอง ตลอดเลยครับ MSI 745P NEO Platinum RAM 2GB DUO HDD SATA2 250GB + SATA 80GB ครับ การ์ดจอ Winfast 9600GT EX PCI-e

NIKITA
    Guest

ถ้าผมจำไม่ผิด การตั้งค่า AHCI
    เพราะ คุณจะเปิดความสามารถคุณสมบัติ เทคโนโลยี Native Command Queuing (NCQ) ใช่หรือเปล่าครับ
    http://www.quickpc.co.th/quickdata/guide/hdd/hdd.htm

ถ้าใช่ ผมเคยอ่านเจอว่า ถ้าเป็น chipset ของ INTEL
    คุณต้องลง Windows ใหม่เลยครับ
    และ ต้องเตรียม driver เฉพาะ ในขั้นตอนติดตั้งด้วยนะครับ

ถ้าใช้ชิปเซ็ต nVidia เทคโนโลยี่ NCQ จะถูกเปิดโดยอัตโนมัติตั้งแต่แรก

Bookmarks

Bookmarks