overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 2 of 11 FirstFirst 123456 ... LastLast
Results 21 to 40 of 209
    OverclockZone Member NaiZZ's Avatar

Battlefield 4 ด่าน Shanghai ปรับ Ultra+High เนื่องจากตรงน้ำพุหน้าตึกถ้าปรับ Effect เป็น Ultra การ์ด GTX 660 ไม่ไหวครับ แล้วอัดคลิปด้วยยิ่งหน่วงเข้าไปอีก

ลบรอยหยักหรือ AA ทีแรกผมว่าจะปิดไม่ใช้งานแระ แต่ลอง 2xMSAA มันก็ OK ครับ ยังลื่นไหลอยู่

กดดูแบบ 1080p หรือโหลดมาเก็บไว้ในเครื่องได้เลยครับ ^ ^

OMG's Avatar
    ต.สินเจริญ อ.พระแสง จ.สุราษฏร์ธานี

Quote Originally Posted by NaiZZ View Post
    Battlefield 4 ด่าน Shanghai ปรับ Ultra+High เนื่องจากตรงน้ำพุหน้าตึกถ้าปรับ Effect เป็น Ultra การ์ด GTX 660 ไม่ไหวครับ แล้วอัดคลิปด้วยยิ่งหน่วงเข้าไปอีก

ลบรอยหยักหรือ AA ทีแรกผมว่าจะปิดไม่ใช้งานแระ แต่ลอง 2xMSAA มันก็ OK ครับ ยังลื่นไหลอยู่

กดดูแบบ 1080p หรือโหลดมาเก็บไว้ในเครื่องได้เลยครับ ^ ^
    มันแตกต่างกันมากไหมคับ รันแบบ 64 กับรัน 32 อยากรู้ๆ
    ผมเข้าใจแบบนี้ผิดป่าว...ถ้ารัน 64 จะดึงแรมเยอะขึ้น

OverclockZone Member NaiZZ's Avatar

ถ้าเป็น Windows เป็น 64Bit แล้วรันเกมส์ที่เป็น 64Bit น่าจะได้ Performance ที่ดีกว่านะครับ

เด๋วรอท่านอื่นมาเสริมครับ อย่างท่านบีเวอร์ก็น่าจะให้คำตอบได้ละเอียดกว่าครับ ^ ^

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

Quote Originally Posted by OMG View Post
    มันแตกต่างกันมากไหมคับ รันแบบ 64 กับรัน 32 อยากรู้ๆ
    ผมเข้าใจแบบนี้ผิดป่าว...ถ้ารัน 64 จะดึงแรมเยอะขึ้น
    ไม่เคยลองวัดเทียบกันเหมือนกันครับ แต่โดยปกติทางด้านโปรแกรม 64bit จะใช้งาน resource ได้คุ้มค่ากว่า 32 เพราะมีจำนวนข้อมูลเยอะกว่าในหนึ่งคำ (word)
    สถาปตยกรรมปัจจุบันมัน 64แล้ว ถ้านรันโปรแกรม 32 ในช่วงการประมวลผลการส่งคำไปประมวล 32 บิต ในระบบ 64บิต มันจะมีช่องว่างอีก 32 ทำให้ใช้ได้ไม่คุ้มประมาณนี้ล่ะครับ

ส่วนเรื่องการใช้แรม memory addressing พวกนี้อยู่ที่สถาบัตยกรรมมั้ง... เพราะโปรแกรม 32บิตผมเคยกินแรมทะลุ 8 GB มาแล้ว

แถม
    BORKED
    Last edited by Beaver_XT; 16 Nov 2013 at 15:15:58.

OverclockZone Member Hirasawa's Avatar

เอ๊ เห็นท่าน NaiZZ กด Q ค้างเพื่อใช้กล้องส่องใช่ปะครับ

ทำไมของผมกด Q ค้างแล้ว มันไม่เห็นควักกล้องออกมาเลยอะครับ ตัวเราเอาปืนลงแล้ว แต่ก็นิ่งไปเลย

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

^
    ^
    มันเอ๋อ ลองโหลดด่านใหม่หรือปิดเกมแล้วเข้าใหม่ดูครับ ออใช่ บางด่านก็ไม่มีกล้องให้ส่องเน้อ

OverclockZone Member Modsolar's Avatar

เดียวกลับบ้านแล้วจะไปลองทำดูนะครับ

OverclockZone Member ~Recovery~'s Avatar
    กรุงเทพ - รามอินทรา

ปรับ Ultra หมดครับ ใช้ Shadowplay ลองอัดดู ใช้ i7 2600 @4.2 Ghz GTX 770 ครับ แต่เล่นจริงลื่นกว่านี้ครับ

Last edited by ~Recovery~; 16 Nov 2013 at 17:18:17.

ShadowPlay ผมยังไม่ได้ลองใช้เลยอัดแล้วเฟรมเรทตกเยอะป่ะครับ แล้วตั้งค่าเสียงยังไงอ่ะครับ

OverclockZone Member gee-noon's Avatar
    085-1285875 ลาดพร้าว

เดี๋ยวคืนนี้ จะลองอัดมาให้ดูครับ

OverclockZone Member akararat's Avatar

อายจัง เล่นไม่เก่ง 555+

OverclockZone Member Hirasawa's Avatar

ขอโชว์กากนิสนึง ยิงไม่ได้ดูกระสุนที่เหลือเลย มิน่าทำไมยิงไม่ออก นึกว่าบัคกระสุนหาย ฮา

AMD Phenom II X6 1090T @3.751
    HIS Iceq HD7950 Core 1070 Mem 1500
    Kingston 8Gb bus 1600

ไฟล์ดิบๆที่อัดได้ ขนาด 5GB กว่าๆ เลยแปลงไฟล์ให้เหลือ 1GB ภาพที่ได้ไม่ต่างกันมาก

เด๋วโหลดบิทเสร็จจะใช้ IDM ดูดไฟล์ของท่าน Hirasawa มาชมครับ แหล่มมากครับ 26นาที ^ ^

ปล. ผมขอบคุณทุกท่านมากๆเลยครับที่ช่วยกันอัพคลิป

ประเด็นไม่ได้อยู่ที่ว่าเล่นอย่างไร แต่อยากให้ท่านอื่นๆได้เห็นภาพที่เคลื่อนไหวในขณะที่เล่นเกมส์ครับ

ขอขอบคุณด้วยใจจริงอีกครั้งครับ ^ ^

OverclockZone Member gee-noon's Avatar

เมื่อคืนลองอัดไว้แต่ลองอัพโหลด ทำไมมันนานแบบนี้อ่ะครับ เลยยกเลิก ฮ่าาาาาา แล้วอีกอย่างโปรแกรมนี้มันเซ็ตยังไงครับ บางทีอัดออกมาเป็นไฟล์avi บางไฟล์เป็นธรรมดา เลยงง

Quote Originally Posted by gee-noon View Post
    เมื่อคืนลองอัดไว้แต่ลองอัพโหลด ทำไมมันนานแบบนี้อ่ะครับ เลยยกเลิก ฮ่าาาาาา แล้วอีกอย่างโปรแกรมนี้มันเซ็ตยังไงครับ บางทีอัดออกมาเป็นไฟล์avi บางไฟล์เป็นธรรมดา เลยงง
    คลิปเอาสั้นๆก็พอครับ สัก 3-5นาที ก็พอแระครับ เน๊ตเมืองไทยมันอัพโหลดช้าครับ

แล้วโปรแกรมที่ว่านี่หมายถึงโปรแกรมไหนอ่ะครับ

Quote Originally Posted by NaiZZ View Post
    คลิปเอาสั้นๆก็พอครับ สัก 3-5นาที ก็พอแระครับ เน๊ตเมืองไทยมันอัพโหลดช้าครับ

แล้วโปรแกรมที่ว่านี่หมายถึงโปรแกรมไหนอ่ะครับ
    โปรแกรม bandicam นี่แหละครับ เพราะรู้สึกว่าเวลาอัดแล้วจะมีหน่วงๆนิดนึง แต่พอปิดโปรแกรมก็ลื่นเหมือนเดิม เลยงงว่าเซ็ตอะไรผิดหรือเปล่าครับ แต่ผมก็ปรับ fps แค่100 อย่างเดียวเองนะครับ

เดียวผม Capture การตั้งค่าในแบบของผมให้ดูแล้วกันนะครับ ^ ^

OMG's Avatar
    ต.สินเจริญ อ.พระแสง จ.สุราษฏร์ธานี

เดียวผม Capture การตั้งค่าในแบบของผมให้ดูแล้วกันนะครับ ^ ^
    เยี่ยมไปเลยคับ

ผมขออนุญาตลงวิธีการตั้งค่าโปรแกรม Bandicam และ FormatFactory ในแบบของผมให้เพื่อนสมาชิกใช้เป็นแนวทางในการปรับตั้งค่านะครับ

เดิมทีผมจะทำการบันทึกไฟล์วิดีโอขณะเล่นเกมส์ด้วยโปรแกรม MSI Afterburner เพราะสามารถทำการ Monitor ค่าต่างๆได้ด้วยครับ

แต่ว่าเกมส์ Battlefield 4 หากเล่นแบบ 64Bit โปรแกรม MSI Afterburner จะไม่ Support ผมก็เลยไปได้โปรแกรม Bandicam มาใช้แทนครับ

ผมจะทำการบันทึกไฟล์วิดีโอขณะเล่นเกมส์ด้วย Bandicam จากนั้นจะนำมาทำการแปลงไฟล์ เพื่อลดขนาดไฟล์และปรับค่า FPS ให้เหมาะสม

เพราะจะได้ไม่เสียเวลามากเกินไปในการ UpLoad File ขึ้นเวป YouTube ครับ โดยการลด Bitrate ลงให้เหลือ 5000 และค่า FPS ให้เป็น 30FPS

เนื่องจากทาง YouTube นั้นจะ Suport File ที่มีขนาดไม่เกิน 30FPS หากเราอัพโหลดแบบ 60FPS ขึ้นไปทางเวปก็จะปรับให้เหลือเพียง 30FPS อยู่ดีครับ

รูปแรกจะแสดงให้ว่าผมตั้งค่า Lock Frame Rate ไว้ไม่ให้เกิน 60FPS และให้แสดงไว้ตรงกลางจอด้านบนเพื่อที่จะสังเกตุได้ง่ายครับ

รูปที่สองเป็นรายละเอียดในการตั้งค่าส่วนของ Video ครับ

รูปที่สามและสี่เป็นการตั้งค่าในหมวดย่อย Record ครับ

รูปที่ห้าเป็นการตั้งค่าในหมวดย่อย Format จะเห็นว่าผมเลือกใช้ Video Encode แบบ H264

และมีการใช้ CUDA มาช่วยทำงาน เพราะผมใช้การ์ดจอของ NVIDIA รุ่น GTX 660 ครับ

มาดูในส่วนของการตั้งค่าโปรแกรม FormatFactory กันต่อครับ

ผมเลือกแปลงไฟล์เป็นแบบ MKV 1080p โดยให้ Bitrate อยู่ที่ 5000 และFPS เท่ากับ 30 นอกนั้นคงเป็นค่า Default ไว้ทั้งหมดครับ

นี้คือการตั้งค่าที่ผมใช้อยู่แล้วก็รู้สึกพอใจครับว่าสามารถทำการอัดคลิปวิดีโอแล้วให้ภาพที่ออกมาดูลื่นไหล จะมีดรอปลงไปก็ตอนลดค่า FPS ให้เป็น 30 อ่ะครับ

ถ้าดูจากไฟล์ที่ยังไม่ได้แปลง หรือแปลงแล้วแต่ตั้งค่า Bitrate ให้สูงซัก 10000 ค่า FPS เป็น 60 ภาพก็จะดูสวยและลื่นไหลมากกว่าครับ

เวลาอัพโหลด ต้องแปลงไฟล์อีกไหมครับ คืนนี้จะลองดูอีกที

Page 2 of 11 FirstFirst 123456 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks