Announcement

Collapse
No announcement yet.

[<[ SHARE VIDEO GamePlay ]>] มาร่วมกันแชร์วิดีโอขณะเล่นเกมส์กันครับ ^ ^

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

อายจัง เล่นไม่เก่ง 555+

Comment

ขอโชว์กากนิสนึง ยิงไม่ได้ดูกระสุนที่เหลือเลย มิน่าทำไมยิงไม่ออก นึกว่าบัคกระสุนหาย ฮา

AMD Phenom II X6 1090T @3.751
      HIS Iceq HD7950 Core 1070 Mem 1500
      Kingston 8Gb bus 1600

ไฟล์ดิบๆที่อัดได้ ขนาด 5GB กว่าๆ เลยแปลงไฟล์ให้เหลือ 1GB ภาพที่ได้ไม่ต่างกันมาก

Comment

เด๋วโหลดบิทเสร็จจะใช้ IDM ดูดไฟล์ของท่าน Hirasawa มาชมครับ แหล่มมากครับ 26นาที ^ ^

ปล. ผมขอบคุณทุกท่านมากๆเลยครับที่ช่วยกันอัพคลิป

ประเด็นไม่ได้อยู่ที่ว่าเล่นอย่างไร แต่อยากให้ท่านอื่นๆได้เห็นภาพที่เคลื่อนไหวในขณะที่เล่นเกมส์ครับ

ขอขอบคุณด้วยใจจริงอีกครั้งครับ ^ ^

Comment

เมื่อคืนลองอัดไว้แต่ลองอัพโหลด ทำไมมันนานแบบนี้อ่ะครับ เลยยกเลิก ฮ่าาาาาา แล้วอีกอย่างโปรแกรมนี้มันเซ็ตยังไงครับ บางทีอัดออกมาเป็นไฟล์avi บางไฟล์เป็นธรรมดา เลยงง

Comment

Originally posted by gee-noon View Post
            เมื่อคืนลองอัดไว้แต่ลองอัพโหลด ทำไมมันนานแบบนี้อ่ะครับ เลยยกเลิก ฮ่าาาาาา แล้วอีกอย่างโปรแกรมนี้มันเซ็ตยังไงครับ บางทีอัดออกมาเป็นไฟล์avi บางไฟล์เป็นธรรมดา เลยงง
            คลิปเอาสั้นๆก็พอครับ สัก 3-5นาที ก็พอแระครับ เน๊ตเมืองไทยมันอัพโหลดช้าครับ

แล้วโปรแกรมที่ว่านี่หมายถึงโปรแกรมไหนอ่ะครับ

Comment

Originally posted by NaiZZ View Post
              คลิปเอาสั้นๆก็พอครับ สัก 3-5นาที ก็พอแระครับ เน๊ตเมืองไทยมันอัพโหลดช้าครับ

แล้วโปรแกรมที่ว่านี่หมายถึงโปรแกรมไหนอ่ะครับ
              โปรแกรม bandicam นี่แหละครับ เพราะรู้สึกว่าเวลาอัดแล้วจะมีหน่วงๆนิดนึง แต่พอปิดโปรแกรมก็ลื่นเหมือนเดิม เลยงงว่าเซ็ตอะไรผิดหรือเปล่าครับ แต่ผมก็ปรับ fps แค่100 อย่างเดียวเองนะครับ

Comment

เดียวผม Capture การตั้งค่าในแบบของผมให้ดูแล้วกันนะครับ ^ ^

Comment

Originally posted by NaiZZ View Post
                  เดียวผม Capture การตั้งค่าในแบบของผมให้ดูแล้วกันนะครับ ^ ^
                  เยี่ยมไปเลยคับ

Comment

ผมขออนุญาตลงวิธีการตั้งค่าโปรแกรม Bandicam และ FormatFactory ในแบบของผมให้เพื่อนสมาชิกใช้เป็นแนวทางในการปรับตั้งค่านะครับ

เดิมทีผมจะทำการบันทึกไฟล์วิดีโอขณะเล่นเกมส์ด้วยโปรแกรม MSI Afterburner เพราะสามารถทำการ Monitor ค่าต่างๆได้ด้วยครับ

แต่ว่าเกมส์ Battlefield 4 หากเล่นแบบ 64Bit โปรแกรม MSI Afterburner จะไม่ Support ผมก็เลยไปได้โปรแกรม Bandicam มาใช้แทนครับ

ผมจะทำการบันทึกไฟล์วิดีโอขณะเล่นเกมส์ด้วย Bandicam จากนั้นจะนำมาทำการแปลงไฟล์ เพื่อลดขนาดไฟล์และปรับค่า FPS ให้เหมาะสม

เพราะจะได้ไม่เสียเวลามากเกินไปในการ UpLoad File ขึ้นเวป YouTube ครับ โดยการลด Bitrate ลงให้เหลือ 5000 และค่า FPS ให้เป็น 30FPS

เนื่องจากทาง YouTube นั้นจะ Suport File ที่มีขนาดไม่เกิน 30FPS หากเราอัพโหลดแบบ 60FPS ขึ้นไปทางเวปก็จะปรับให้เหลือเพียง 30FPS อยู่ดีครับ

รูปแรกจะแสดงให้ว่าผมตั้งค่า Lock Frame Rate ไว้ไม่ให้เกิน 60FPS และให้แสดงไว้ตรงกลางจอด้านบนเพื่อที่จะสังเกตุได้ง่ายครับ

รูปที่สองเป็นรายละเอียดในการตั้งค่าส่วนของ Video ครับ

รูปที่สามและสี่เป็นการตั้งค่าในหมวดย่อย Record ครับ

รูปที่ห้าเป็นการตั้งค่าในหมวดย่อย Format จะเห็นว่าผมเลือกใช้ Video Encode แบบ H264

และมีการใช้ CUDA มาช่วยทำงาน เพราะผมใช้การ์ดจอของ NVIDIA รุ่น GTX 660 ครับ

มาดูในส่วนของการตั้งค่าโปรแกรม FormatFactory กันต่อครับ

ผมเลือกแปลงไฟล์เป็นแบบ MKV 1080p โดยให้ Bitrate อยู่ที่ 5000 และFPS เท่ากับ 30 นอกนั้นคงเป็นค่า Default ไว้ทั้งหมดครับ

นี้คือการตั้งค่าที่ผมใช้อยู่แล้วก็รู้สึกพอใจครับว่าสามารถทำการอัดคลิปวิดีโอแล้วให้ภาพที่ออกมาดูลื่นไหล จะมีดรอปลงไปก็ตอนลดค่า FPS ให้เป็น 30 อ่ะครับ

ถ้าดูจากไฟล์ที่ยังไม่ได้แปลง หรือแปลงแล้วแต่ตั้งค่า Bitrate ให้สูงซัก 10000 ค่า FPS เป็น 60 ภาพก็จะดูสวยและลื่นไหลมากกว่าครับ

Comment

เวลาอัพโหลด ต้องแปลงไฟล์อีกไหมครับ คืนนี้จะลองดูอีกที

Comment

Originally posted by gee-noon View Post
                        เวลาอัพโหลด ต้องแปลงไฟล์อีกไหมครับ คืนนี้จะลองดูอีกที
                        อย่างที่บอกไปอ่ะครับ เอาไฟล์ที่ได้จาก Bandicam ไปแปลงไฟล์ด้วย FormatFactory เพื่อลดขนาดก่อนครับ

พอไฟล์เล็กลงแล้วค่อยอัพโหลดขึ้น YouTube ครับ ^ ^

Comment

อันนี้เล่นออนไลน์ครับ บอกก่อนว่าอัพลงยูทูปแล้ว ภาพแทบไม่น่าเชื่อเลยว่ามันจะดร๊อปลงมาขนาดนี้ครับ ตอนเล่นปรับ low หมดเนื่องจากปรับสุดหมดแล้วมันหน่วงมาก แต่ถ้าไม่เปิดโปรแกรมบันทึกเล่นปรับสุดได้ครับ
                          สเปค
                          cpu =Phenom II X6 1100T@3.8
                          m/b = GA-990FXA-UD3
                          vga =gig 7970 OC
                          ram =corsair 8g@1866

Comment

สำหรับคนที่อัดแล้วเฟรมตกเยอะมากแม้จะใช้ Bondicam ลองนี่ครับ Mirillis Action ผมใช้อัดประจำ เฟรมไม่ตก(ถึงตกก็น้อยจนไม่รู้สึก)
                            ถ้าเป็นโปรแกรมจ่ายตังค์แล้ว เอานี่ไปเลย http://mirillis.com/en/products/action.html
                            - เฟรมไม่ตก
                            - อัดใช้เนื้อที่น้อยกว่า Fraps เยอะ แต่ชัดเท่า Fraps
                            - มีที่แปลงไฟล์ในตัว แปลงแล้วอัพลง Youtube ได้เลย
                            - รองรับ Application 64bit (ผมใช้อัด BF4 ในหน้าแรก)
                            - บอกด้านบนด้วยว่าใช้ Direct X อะไรอยู่ 9 - 10 -11
                            รับประกันความลื่น อัดไปเปิดไมค์พูดลงไปได้ด้วย

ตย.ความลื่น ปรับกราฟฟิคแบบที่เคย ไม่ต้องลดเพราะกลัวอัดแล้วเฟรมตก
                            HD6850, 1680x1050, High (มั้ง), 2x AA วิ่งประมาณ 40+ FPS ครับ (ถ้าจำไม่ผิด)
                            BORKED
                            Last edited by Beaver_XT; 18 Nov 2013, 04:01:02.

Comment

ลง Action ไว้เหมือนกันครับ แต่ยังไม่อัดคลิปเลย ^ ^

รู้สึกว่ามันกินพิ้นที่มากกว่า Bandicam ครับ ต้องเคลียพื้นที่ HDD ก่อน

Comment

Assassin's Creed? 4 Black Flag
                                เกมส์นี้ทำยังไงมันก็วิ่งไม่เกิน 30 เฟรมกินการ์ดจอมากสุดไม่เกิน 60%
                                ใครมีวิธีทำให้มันใช้การ์ดจอได้เต็มๆบอกหน่อยครับ
                                FX 8150
                                XFX 7950

Comment

Working...
                                X