overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6

Thread: ถามผู้ที่ใช้ P5W DH Deluxe (และลงไดร์เวอร์เอง)

P5W DH Deluxe
    Guest

Default ถามผู้ที่ใช้ P5W DH Deluxe (และลงไดร์เวอร์เอง)

สวัสดีครับพี่ๆ เข้าเรื่องเลยนะครับ

คือผมประกอบเครื่องเองเป็นครั้งแรก โดยที่มีความรู้จากการถอดเครื่องเก่า(ที่จ้างเค้าประกอบ) ออกมาทำความสะอาด ลองนู่น นี ไปเรื่อยๆ จนคิดว่ามีความรู้พอแล้วที่จะประกอบเองได้ ผมจงตัดสินใจซื้ออุปกรณ์มาประกอบเอง

แต่ปัญหามันมีอยู่ว่า เครื่องแรก BIOS ,Drivers ต่างๆมายังไงก็ยังคงอยู่อย่างนั้นไม่ได้ไปยุ่งอะไรกับมัน ยกเว้ณก็แต่ไอพวกที่มาเป็นแผ่น ต่างๆ อันนั้นลงเองได้ไม่มีปัญหา

ทีนี้ผมมีปัญหาตรงที่การลงไดร์เวอร์M/B รุ่นนี้น่ะครับ มันเป็นรุ่นใหม่กว่าเครื่องเก่าของผม เลยงงมาก ไม่กล้าใส่โค้ดมั่วๆ ตอนนี้ติดที่ลงไดร์เวอร์M/B อย่างเดียวเลยครับ คือ เวลาผมใส่แผ่นเข้าไปแล้ว รีสตาร์ทเครื่องมันจะเข้าหน้าจอดำ และขึ้นประมาณว่า

"Welcome to JMicron...." ซักอย่าง แล้วก็จะมีหัวข้อ A-E ให้เลือก ประมาณว่า...

a : Intel ICH7R 32 bit RAID Driver Disk
    b : Intel ICH7R 64 bit RAID Driver Disk
    c : JMicron JMB36X 32bit RAID Driver
    d : JMicron JMB36X 64bit RAID Driver
    e : Make free DOS อะไรซักอย่างครับ (ข้อนี้จำไม่ได้)

ถึงตรงนี้ถ้าเรากดเลือกหัวข้อไหน มันก็จะให้ดำเนินการต่อ โดยให้ใส่ Floppy a ซึ่งผมไม่ได้ติด แล้วต้องมีพิมพ์อะไรด้วย ก็เลยยังไม่ได้มใส่

แต่ว่าผมลองรีสตาร์ทโดยไม่ได้ใส่แผ่น แล้วค่อยไปรันแผ่นตอนเข้าหน้าวินโดวส์ แล้วเลือก "ASUS InstALL - Drivers Installation Wizard" แล้วก็ปล่อยให้มันลงไป

จนถึงตอนนี้มันก็ไม่รันเข้าหน้าดำ แล้วไปที่ให้เลือก a-e อีกเลยครับ ไม่ทราบว่า มันลงไดร์เวอร์ให้ครบทุกตัวรึยังครับพี่ พยายามอ่านในคู่มือแล้ว แต่มันไม่ได้บอกขั้นตอนในหน้านี้ไว้น่ะครับ

อย่าหาว่า ฉลาดน้อยแล้วยังอยากจะทำเองอีก เลยนะครับ ของแบบนี้ผมคิดว่า ถ้าเราทำเองได้และรู้ไว้ก้น่าจะดี มีอะไรจะได้ซ่อมเองได้ ไม่ใช่เอะ อะ แบกไปให้ช่างซ่อมซะหมด จริงๆ เครื่องเก่าผมตั้งกะให้เค้าประกอบมาครั้งเดียว ผมก้ซ่อมเองตลอดเลยอ่ะครับ(พอดีว่ามันไม่ได้เสียอะไรมากมาย)

รบกวนพี่ๆ ด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ปล. อีกเรื่องครับ ผมมี ADSL True ติดอยู่ที่เครื่องเก่า ต้องทำยังไงบ้างถึงจะใช้เน็ทที่เครื่องใหม่ได้ครับ โดยที่แชร์จากเครื่องเดิม จำเป็นต้องซื้อ เร้าท์เตอร์ด้วยรึปล่าวครับ หรือว่าเราสามารถใช้ WiFi จากตัวบอร์ดได้

ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member pipeja's Avatar

เหมือนผมเลยอ่าลื้อเครื่องเก่ามาเช็ดฝุ่นแต่ประกอบกลับไปไฟพาวเวอไม่ติดซะงั้น หุๆแต่เรื่องนี้ผมก็ม่ายรุอ่า แต่อย่างว่าครับถ้าไม่มีครั้งแรกแล้วจะมีครั้งต่อไปได้ยังไง อิอิสู้ๆครับ^^

OverclockZone Member mooh's Avatar

ใช้ได้ก็แสดงว่าครับ อันไหนใช้ไม่ได้ก็แสดงว่าไม่ได้ลงครับ

OverclockZone Member keang's Avatar

เมนบอร์ดตัวนี้ ให้ของแถมมาเยอะน่ะครับ
    ค่าเริ่มต้นที่โรงงานเซ็ทมาให้ในไบอสส จะเปิดหมดทุกอย่าง
    ถ้าใช้งานครบทุกอย่างก็ถือว่าคุ้มค่ามาก แต่ถ้าไม่ได้ใช้บางอันก็ควรDISABLEในไบออสด้วย

เพราะ
    การเปิดใช้งานนั้น ตัวฮาดแวร์และไดร์เวอร์ต่างๆจะมีการจองIRQ, ADRESS, MEMORYด้วย
    มีผลให้เครื่องทำงานช้ากว่าเดิม

ลองนึกดูครับว่ามีส่วนไหนที่เราไม่ได้ใช้งาน ก็ควรไปDISABLEไว้ก่อน จะใช้งานเมื่อไหร่ค่อยเปิดENABLE

ฟีเจอร์บางส่วนที่ไม่ค่อยใช้งาน เช่น
    WIFI
    JMicron RAID - ถ้าจะใช้งานRAIDจริงๆ ปิดตัวนี้แล้วไปใช้ตัวMarvellดีกว่า
    Easy Backup (Marvell RAID) - คู่มือจะบอกว่าเป็นRAID1 แต่สามารถเซ็ทให้เป็นRAID0ได้
    DUAL Gigabit LAN - ใช้แค่1พอร์ทก็เปิดแค่1พอร์ท

OverclockZone Legend Pegazus's Avatar

ถ้าลง Driver ใน Windows ครบแล้ว ก็คือครบแล้วครับ(เช็คใน System property ดูครับ)
    หน้าจอที่น้องเห็นจะเกิดเมื่อน้องตั้งค่าใน Bios ให้บูตจากแผ่นก่อนครับ
    เป็นฟังชั่นสำหรับทำแผ่น Driver ของการทำ Raid เวลาลงWindows ถ้าน้องใช้ Harddisk แบบ Raid ถ้าไม่ใช้ Raid ก็ไม่ต้องทำแผ่นครับ
    สรุป ไปตั้งค่าใน Bios ให้บูตจาก Harddisk ก็จบครับ

OverclockZone Member

ใช่ครับตามที่คุณ Pagazus บอกครับ ไอหน้าจอที่ว่ามันให้เราทำไดรเวอของ Raid โดยไม่ต้องเข้าวินโดว์ มันเป็นอย่างนี้ทุกบอรดที่มีเรด วิธีง่ายๆๆคือไม่ต้องใส่แผ่นค้างไว้เวลาคอมมันรีสตารทจบแม่ปลื้ม

Bookmarks

Bookmarks