Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ ประกอบคอมใหม่มา แล้วเล่นเกมมันขึ้น Blue screen ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ ประกอบคอมใหม่มา แล้วเล่นเกมมันขึ้น Blue screen ครับ

ผมเพิ่งประกอบคอมใหม่มาครับ แต่เล่นเกมไปนานๆแล้ว คอมมันจะขึ้น Blue screen อ่ะ ไม่รู้ว่าเกิดจากอะไรครับ ช่วยแนะนำทีครับ

Blue screen error: มี 2 error ครับ
    1) Stop: 0X0000008E (0XC0000005, 0XBF1100B, 0XB5F0071C, 0X00000000)

2) RtkHD Aud.sys - Address B712B00B base at B70BB000, Datestamp 47EA2755

Spec. Comp.:
    M/B: P5Q
    HDD: Western 500G
    VGA: Asus 8600GT DDR2 512MB
    RAM: Kingston 2 G / 800
    CPU: E6550

ปล. ผมลง WinXP SP3 แบบออริจินอล แล้วติดตั้งไดร์เวอร์ M/B และ VGA ครบทุกตัวแล้วครับ
    มันก็ยังคงเป็นอาการนี้อยู่เลย ไม่รู้แล้วเกิดจากตัวไหนหรอครับ

ช่วยแนะนำทีครับ เกิดจาก Software หรือ Hardware ที่มันไม่เข้ากันป่าวครับ

1. ใช้ PSU ของอาไรคับ ไฟอาจจะไม่พอ
    2. น่าจะมาจาก DRIVER ของ กาดเสียง ออนบอด REALTEK อ่ะคับไปหา DRIVER มาลง V. ล่าสุด 1.97 คับ

Comment

ลองเช๊คพัดลม VGA CPU ว่าหมุนมั้ย

Comment

ลองโหลดไดร์เวอร์ใหม่ ครับ หาย ชัว โหลด ไดร์เวอร์ ซิบ อะครับ หายแน่นอน

Comment

ไดร์เวอร์ ซิบ คืออะไร หาจากไหนครับ

ไดร์เวอร์ การ์ดเสียง realtek ผมก็ติดตั้งจาก Driver ที่มาจากแผ่นที่มากับ M/B:P5Q เลยนะครับ มันยังมีใหม่กว่าแผ่นDriver ที่มากับ M/B อีกหรอ แล้วถ้าให้ไปโหลดไปหาโหลดได้จากที่ไหนหรอครับ แล้วจะเลือกรุ่นการ์ดเสียงดูยังไงหรอครับ

ส่วนพัดลมของ VGA และ CPU ผมเช็คแล้วครับ มันหมุนดีอยู่เลย

Comment

Working...
          X