บทความวิเคราะห์ : คุ้มไหมที่จะซื้อ Phenom!!
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: บทความวิเคราะห์ : คุ้มไหมที่จะซื้อ Phenom!!

Exclamation บทความวิเคราะห์ : คุ้มไหมที่จะซื้อ Phenom!!

ไปเจอจากพวกเว็บ blog เห็นว่าน่าสนใจ ลองอ่านดูครับ (ผมยังอ่านไม่จบเลย ยาวจัดดดดด)
    -------------------------------------------------------------------------------

คุ้มไหมที่จะซื้อ Phenom!!

เรื่องราวที่ผมจะมานำเสนอให้กับผู้อ่านได้รับรู้กันในบทความนี้ เกิดขึ้นจากมีเพื่อนของผมคนหนึ่งต้องการที่จะซื้อคอมพิวเตอร์เครื่องใหม่ และให้ผมจัดสเปกให้ โดยมีโจทย์ที่เน้นก็คือต้องการที่จะใช้ซีพียูที่มีหน่วยความประมวลผลหลัก 4 แกน หรือที่เราเรียกกันติดปากว่า Quad Core

ซึ่งในที่แรกผมเองก็มองว่ามันจะเกินความจำเป็นไปหรือเปล่า จนได้พูดคุยกันถึงลักษณะงานที่จะใช้กับเครื่องนี้ จึงเข้าใจและตกลงว่าจะจัดสเปกคอมพ์ที่ใช้ซีพียู Quad Core กัน
    หัวใจหลักสำคัญในโจทย์นี้คือ ซีพียู Quad Core ที่ถ้าเป็นเมื่อประมาณ 2-3 เดือนที่ผ่านมาคงไม่ต้องเลือกให้ยุ่งยากเพราะซีพียู Quad Core มีของ Intel เป็นตัวเลือกเดียวเท่านั้น แต่มาวันนี้มันไม่ใช่เช่นนั้นแล้ว เพราะ AMD ก็มีซีพียูแบบ Quad Core ตัวเป็นๆ ออกมาขายจริงกันแล้วเช่นกัน ในชื่อ AMD Phenom Processor หลังจากที่ให้ Intel ทำตลาดอยู่ฝ่ายเดียวเป็นเวลานาน แต่ดูแล้วกระแสก็ยังไม่ร้อนแรงเท่ากับตอนที่ Intel เปิดตัว Core 2 Duo เท่าไหร่ แต่นั่นก็ไม่ใช่ประเด็นครับ เพราะผมเชื่อว่าการที่ AMD เปิดตัวซีพียูรุ่นใหม่ที่ได้รับการออกแบบใหม่หมดจริงๆ อย่างนี้ มันต้องมีอะไรดีมั่งล่ะ ไม่มากก็น้อย การจะเลือกซีพียู Quad Core ให้กับคอมพ์ของเพื่อนผมจึงยังไม่ตัด AMD ออกไป อย่างนี้มันต้องมีการทดสอบให้เห็นกันไปเลย ว่าคุ้มกันไหมถ้าจะซื้อซีพียู Quad Core ของ AMD ที่ชื่อ Phenom มาประกอบเครื่องให้เพื่อน ราคามันก็พอๆ กับซีพียู Quad Core ของ Intel เลย อีกทั้งส่วนประกอบอื่นๆ ที่เหลือเท่าที่ลองคำนวณราคาดู มันก็พอๆ กัน ลำพังประสิทธิภาพซีพียู Quad Core ของ Intel ก็ได้ทดสอบผ่านมือมาก็หลายรุ่น แรงได้ใจหายห่วงครับแบบไม่ต้องลุ้น แต่กับ AMD Phenom นี่ยังไม่เคยลอง ซึ่งงานนี้ก็เหมือนโชคช่วย เพราะมันประจวบเหมาะกับที่ทาง AMD ส่งชุด AMD Phenom มาพอดี คราวนี้มาทั้งชุดเลย ไม่ได้มีเพียงซีพียูเพียงอย่างเดียว เดี๋ยวจะได้ทดสอบให้รู้กันไปเลยใครแรงคุ้มค่าเงินกว่ากัน แต่ก่อนอื่นไปทำความรู้จักกับ AMD Phenom ให้มากกว่านี้กันก่อนเลยดีกว่า โดยผมได้สรุปเอาแต่เนื้อ เทคโนโลยีเด่นๆ ที่มาพร้อมกับตัวมันว่ามีอะไรกันบ้าง

อ่านต่อ...

OverclockZone Member marguy3412's Avatar
    COMPUTER ENGINEERING VII : NARESUAN UNIVERSITY

มันอยุ่ใน บทความของ ควิกพีซี เมื่อ3-4เดือนก่อนครับ เคยอ่าน ตั้งแจ่ยังไม่มี 9X50 เลย

มันอยุ่ที่ใจรัก เร่องพรรค์นี้

OverclockZone Member Byzentine's Avatar
    ที่ที่มองแล้วเห็นเธอบนฟ้า

สรุปแล้ว ต้องการคำตอบอะไรหรือเปล่าคับ

แหะๆ

ขอบคุณสำหรับข้อมูล ที่อาจจะนานมาแล้ว

อิอิ

OverclockZone Member Error_Pc's Avatar

เหล้าเก่าในขวดใหม่

OverclockZone Member panus_l's Avatar

น่าสนใจทั้งค่ายตัวแล้วแต่ชอบ..

OverclockZone Member kkks's Avatar

ใจมันรักค่ายนี้ซะแล้ว อ่ะ ทำไงได้ อิอิ

OverclockZone Member littlefish's Avatar

ขอบคุณครับที่นำมาให้อ่านกัน..

tanapon000's Avatar

อืมๆ

OverclockZone Member zianjokerzaa's Avatar

ไม่รุ้จิครับ ลองแปะโพลดูดิครับ แล้วมาหาคนเล่น เขียวกะฟ้ากัน

OverclockZone Member top41's Avatar

ผมว่าไม่คุ้มอ่ะครับ
    ช่วงนี้ขาลง AMD
    ซื้อ intel คุ้มกว่า

เหมือนกับสมัย 64 3200+ X2 3800+ อ่ะ
    ซื้อพวก P4 PD ก็ไม่คุ้ม

ช่วงนั้นขาขึ้น AMD

OverclockZone Member olecom's Avatar
    วิศวกรรมอิเล็กทรอนิกส์๋ เทคโนหนองใหญ่ ขอนแก่น

Quote Originally Posted by top41 View Post

เหมือนกับสมัย 64 3200+ X2 3800+ อ่ะ

งั้นหรือ

OverclockZone Member Zepia's Avatar
    Alternate Reality

ก็ใจมันรักสีเขียว เอิ๊อกๆ

OverclockZone Member zianjokerzaa's Avatar

Quote Originally Posted by top41 View Post

ช่วงนี้ขาลงจริงรึ?

แล้วค่ายฟ้ากะลังขึ้นจริงรึ?

เป็นแฟนสีฟ้ามาตอบอ่าดี๊

OverclockZone Member losopeem's Avatar

คิดได้ไง บอกว่า phenom ราคาเท่ากับ q ของอินเทล หาขอมูลใหม่ครับมั่วแล้ว phenom ราคาถูกกว่า แต่ที่มันเล่นเกมส์ทำแฟรมเรดได้น้อยกว่าเพราะว่าเกมส์ส่วนใหญ่ไม่รองรับ 4 คอ เลยเน้นที่1-2 คอที่มีความเร็วสัญญานนาฟิกาสูงกว่า เลยทำคะแนนได้ดี ลองซิครับ เอาphenom 9850 be มาคล็อกดู ว่าcpuราคา 9กว่าๆจะแรงสู้ อินเทลตัวละ 50000 ได้ไหม ^_^ หาข้อมูลหน่อยครับ

OverclockZone Member losopeem's Avatar

อีกอย่างที่ว่าamdขาลงอ่ะบ้าเปล่าครับ บอกไว้นะว่า อินเทลกับเอ็นวิเดี่ยทะเลาะกานอยู่

OverclockZone Member GhostXP's Avatar
    ซื้อขาย ที่ฝั่งธน พระราม 2 แถว รพ.บางมด

AMD all in one ครับ ครอบคลุมทุกการใช้งาน และประหยัดพลังงาน

OverclockZone Member Drunk's Avatar

ใช้ AMD ก็ดีอยู่แล้วนี่ ไม่เห็นจำเป็นต้องเปลี่ยนเลย

OverclockZone Member intheworld's Avatar

ชอบก็คุ้ม อิอิ

OverclockZone Member gamoxzone's Avatar

คุ้มไม่คุ้มไม่รู้ ถอยมาแล้ว พี่น่อม 9550 อิอิ

OverclockZone Member Capuchino's Avatar
    เดิมๆ รอเขากลับมา

ไมรู้ครับ มันอยู่ที่เงินในกระเป๋าครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks