overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: อยากให้ติรูป ว่าเป็นอย่างไร อยากรู้มากจ้า

OverclockZone Member

Default อยากให้ติรูป ว่าเป็นอย่างไร อยากรู้มากจ้า

คือว่า เพิ่งได้มาเล่นกล้อง DSLR มาไม่นานค่ะ อยากจะฟังความคิดเห็น จะได้นำกลับมาปรับปรุง

OverclockZone Member one's Avatar

ทำไมกระทู้นี้ลงท้ายด้วย "ค่ะ"
    Quote Originally Posted by yhee0604 View Post
    คือว่า เพิ่งได้มาเล่นกล้อง DSLR มาไม่นานค่ะ อยากจะฟังความคิดเห็น จะได้นำกลับมาปรับปรุง
    กระทู้ ภาพถ่ายดวงจันทร์ ทำไมขึ้นต้นด้วย "ผม" มันยังไงกันหว่า
    Quote Originally Posted by yhee0604 View Post
    ผมเคยเห็นภาพที่ถ่ายจากดวงกันมาหลายภาพ แต่ละภาพก็แตกต่างกันไป
    ผมคิดว่ามัีนน่าจะขึ้นอยู่กับกล้องที่เราใช้ และเลนส์ รวมไปถึงองค์ประกอบด้านต่าง ๆ
    จึงอยากจะทราบว่า การถ่ายภาพดวงจันทร์ให้ออกมาเหมือนจริง
    โดยที่สีของดวงจันทร์ไม่ผิดไปจากเดิม และเห็นดวงจันทร์ชัดที่สุด
    จะต้องใช้กล้องรุ่นใด เลนส์เป็นอย่างไร องค์ประกอบต่าง ๆ โดยในที่นี้ต้องรวมไปถึงบรรยากาศ
    บนท้องฟ้าหรือไม่ อย่างไร
    Last edited by one; 22 Jul 2008 at 15:28:30.

ก็มีสองคนเล่นยังไงคะ ตอนนี้ผู้ชายที่ครับเขาไปสอบ ส่วนผู้หญิงที่ค่ะ ไม่มีสอบ และดวงจันทร์ผู้ชายเขาอยากถ่ายให้ได้ เขาเป็นคนสงสัย และเราก็ม่ายรู้ ฝ่ายชายจึงเป็นคนที่ตั้งและถาม
    และรูปที่เอามาลง ฝ่ายหญิงเป็นคนถ่าย จึงอยากรู้ ฝ่ายหญิงจึงเป็นคนตั้งค่ะ

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

ชอบถาพสตอเบอรรี่่ครับ สดดี นอกนั้น เฉย ๆ ครับ ดูแล้วมือยังไม่นิ่งเท่าที่ควร ใจเย็น ๆ ครับเวลาถ่าย อาจต้องใช้เวลาสักนิดในการปรับตัวให้เข้ากลับกล้อง แต่ไม่ยากเกินไปที่จะทำครับ ไว้ว่าง ๆ ไปออกทริปด้วยกันก็ได้ครับผมจัดขึ้นทุกเดือน ถ้าคุณอยู่ในกรุงเทพนะ

รูปหน้าต่าง ถือว่าได้อารมดีครับ แต่เสียอย่างเดียวเท่านั้นภาพจะดีมาก ๆ เลย คือ ด้านบนของหน้าต่างนั้นตัดจนเกินไปควรจะยกกล้อสูงขึ้นไปอีกนิดเพื่อไม่ให้ตัดของของหน้าต่างอ่ะครับ ควรจะมีสเปชให้กันหน้าต่างด้านบนนิดนึง
    Last edited by ด๊อกเตอร์แซด; 22 Jul 2008 at 15:42:43.

ชอบถาพสตอเบอรรี่่ครับ สดดี นอกนั้น เฉย ๆ ครับ ดูแล้วมือยังไม่นิ่งเท่าที่ควร ใจเย็น ๆ ครับเวลาถ่าย อาจต้องใช้เวลาสักนิดในการปรับตัวให้เข้ากลับกล้อง แต่ไม่ยากเกินไปที่จะทำครับ ไว้ว่าง ๆ ไปออกทริปด้วยกันก็ได้ครับผมจัดขึ้นทุกเดือน ถ้าคุณอยู่ในกรุงเทพนะ

รูปหน้าต่าง ถือว่าได้อารมดีครับ แต่เสียอย่างเดียวเท่านั้นภาพจะดีมาก ๆ เลย คือ ด้านบนของหน้าต่างนั้นตัดจนเกินไปควรจะยกกล้อสูงขึ้นไปอีกนิดเพื่อไม่ให้ตัด ของของหน้าต่างอ่ะครับ ควรจะมีสเปชให้กันหน้าต่างด้านบนนิดนึง

OverclockZone Member one's Avatar

ก็มีสองคนเล่นยังไงคะ ตอนนี้ผู้ชายที่ครับเขาไปสอบ ส่วนผู้หญิงที่ค่ะ ไม่มีสอบ และดวงจันทร์ผู้ชายเขาอยากถ่ายให้ได้ เขาเป็นคนสงสัย และเราก็ม่ายรู้ ฝ่ายชายจึงเป็นคนที่ตั้งและถาม
    และรูปที่เอามาลง ฝ่ายหญิงเป็นคนถ่าย จึงอยากรู้ ฝ่ายหญิงจึงเป็นคนตั้งค่ะ
    อ่อๆ...เป็นอย่างนี้นี่เอง อิอิ..แนะนำว่าให้สมัครอีก Member หนึ่งครับเพื่อความไม่สับสน อ่านแล้วก็งงๆ "ครับๆค่ะๆ" ผมสับสน

ส่วนภาพสวยดีครับ แต่ยังไม่ค่อยคมชัดเท่าไร บางรูปยังเบลออยู่ มือต้องนิ่งกว่านี้ครับ ผึกบ่อยๆครับ สู้ๆ

ถ้าว่างลองนัดพี่เติ้งอะ ให้พี่เติ้งติวให้ อิอิ...

ภาพแรกถ้าย้อนแสง ถ่ายอันเดอร์ จะแนวมากเลย เพราะสาวๆมีเส้นโค้งที่สวยอยู่แล้ว

OverclockZone Member Mr_Ton's Avatar

สวยครับ

OverclockZone Member decon's Avatar

อยากได้คำติใช่มั้ยครับ ผมเองก็เพิ่งถ่ายไม่นานเหมือนกันไม่เก่งอะไรมากมายแต่ขอติด้วยละกัน

รูปแรก ผมว่า ok เลยนะครับ ย้อนแสงกำลังดี ดีเทลไม่หาย โดนเลยครับรูปนี้
    รูป2 ขอบหน้าต่างโดนตัดไป ไม่งั้นจะสวยแหล่ม
    รูป3 ท้องฟ้าเยอะเกินไป ถ้าลองย่อตัวลงมาหรือนอนถ่ายให้เห็นแนว รางรถไฟถอดยาวน่าจะได้อารมอีกแบบนึง
    รูป4 ฉากหลังสีเด่นแรงเกินไป น่าลองหันมุมอีกนิดหาฉากหลัง อ่อนๆ นุ่มๆ
    รูป5 เบลอ

ปล. ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

Quote Originally Posted by decon View Post
    อยากได้คำติใช่มั้ยครับ ผมเองก็เพิ่งถ่ายไม่นานเหมือนกันไม่เก่งอะไรมากมายแต่ขอติด้วยละกัน

รูปแรก ผมว่า ok เลยนะครับ ย้อนแสงกำลังดี ดีเทลไม่หาย โดนเลยครับรูปนี้
    รูป2 ขอบหน้าต่างโดนตัดไป ไม่งั้นจะสวยแหล่ม
    รูป3 ท้องฟ้าเยอะเกินไป ถ้าลองย่อตัวลงมาหรือนอนถ่ายให้เห็นแนว รางรถไฟถอดยาวน่าจะได้อารมอีกแบบนึง
    รูป4 ฉากหลังสีเด่นแรงเกินไป น่าลองหันมุมอีกนิดหาฉากหลัง อ่อนๆ นุ่มๆ
    รูป5 เบลอ

ปล. ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

ขอบคุณค่ะ ยินดีและยอมรับคำติชมเพื่อนำไปแก้ไข

OverclockZone Member jjackk's Avatar

ผมว่าถ่ายได้ดีแล้วงครับ มุมมองใช้ได้เลย เหมือนกะโปสการ์ดที่ วัยรุ่นแนว ถ่ายแล้วเอามาขายใบ 15บ.

ถ่ายเยอะครับ อิอิ

ผม..มีความคิดเหมือนเพื่อนๆพี่ๆทุกคน

OverclockZone Member Fon589's Avatar

อยากบอกว่าชอบรูป 1 2 3 มาก
    1) รายละเอียดแบบดี หน้าสื่ออารมณ์ได้เลย แต่น่าจะลองเขยิบซ้าย หรือ ขวานิ๊ดนึง แต่ก็เข้าใจว่าย้อนแสงคับ แต่มุมมองดีแล้วคับ ชอบๆ
    2) หน้าต่าง น่าเห็นขอบบนหน้าต่างนิ๊สนึงคับ ใบไม้ช่วยเพิ่มรายละเอียดของภาพคับ สวยแล้วติดที่ขอบ
    3) มุมมองดีคับ แต่ลองถ่ายตําๆกว่านี้ อาจจะได้ภาพนี้ดูแนว แปลกตาคับ

ผมก็ยังถ่ายไม่เก่งนะคับ แต่ก็พยายามหาเวลาถ่ายบ่อยๆ และลองหามุมมองหรืออะไรแปลกๆและลองถ่ายดู
    ผมก็มองรูปแบบว่า มองครั้งแรก เรารู้สึกชอบมันเลยหรือไม่ ส่วนรายละเอียดของภาพก็ค่อยมองอันดับต่อไป
    ยังไงก็สู้ๆคับ อิอิ ^^"

Bookmarks

Bookmarks