Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำ Network Adapter เอายี่ห้อรุ่นอะไรดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำ Network Adapter เอายี่ห้อรุ่นอะไรดีครับ

จะเล่นยี่ห้อไหน รุ่นอะไร ดี แบบ USB หรือแบบ card ดีครับ

หลักๆ ก็พวก

3com ,smc

Comment

ยี่ห้อไหนดีนั้นน่าจะดูที่ตัวaccesspointอ่ะครับว่ายี่ห้ออะไร ใช้ยี่ห้อเดียวกันจะดีกว่า แต่โดยทั่วๆไปแล้วมันก็ใช้ได้เหมือนกันหมดแหละครับ

ส่วนจะใช้usbหรือcardดีลองเทียบดูนะครับ
      usbข้อดี
      1. พกสะดวก เคลื่อนย้ายง่าย
      ข้อเสีย
      1. ความเร็วครับ บางเครื่องมีแค่usb1.0อยู่ ถึงคุณจะใช้ตัวadaptor usb2.0สุดท้ายคุณจะได้ความเร็วที่ 12mbอยู่ดี
      2. สัญญาณครับ เนื่องจากไม่มีเสา และเปลี่ยนเสาไม่ได้ ความแรงของคลื่นเลยได้น้อยกว่า

cardข้อดี
      1. เร็ว
      2. เปลี่ยนเสาได้ เพิ่มความแรงได้ครับ
      ข้อเสีย
      1. เคลื่อนย้ายลำบาก

โดยส่วนตัวผมชอบusbนะครับเพราะเครื่องที่บ้านมีแต่usb2.0มันก็เร็วดี สัญญาณที่ได้ก็พอทน ซื้อมาตัวเดียวย้ายไปย้ายมาได้แถมถ้าไม่ได้อยู่บ้าน ผมก็เอาไปใช้กะnotebookได้(notebookผมไม่มีwireless) คือมีเครื่องบนชั้น2อยู่2เครื่อง ที่ไม่ค่อยได้ใช้อยู่1เครื่อง ส่วนเครื่องข้างล่าง4ตัวก็ใช้การ์ดเอาครับ

Comment

Working...
      X