Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ PSU ตัวไหน ลากดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้ PSU ตัวไหน ลากดีครับ

ถามดูเฉย ๆ ครับ ว่าจะเปลี่ยนแล้วอีก 2-3 เดือน

สเปกผม

X2 4800+ Stock zink
    AX78
    Kingston 1*2/800
    HDD IDE 80 Gb
    Spark 8600GT U600
    LG DVD-Rw

หรือต้องเปลี่ยนไรมั่งครับ แนะนำผมหน่อย งบ PSU 2500 +- 500 ที่ตั้งเอาไว้ครับ

DELUX 500W ตัวละ 900 ก็เหลือใช้แล้วครับ สเปคนี้

Comment

แสดงว่าท่านวิกรเล่นมาหมดแล้วรึครับนี่ ลืมบอกไปว่าจะเปลี่ยนการ์จอด้วยอะครับท่าน หุหุ

ว่าแต่ Delux เปิดโหลดบิทข้ามวันข้ามคืน จะแต๊บมั้ยครับ

Comment

ไม่เคยใช้หมดทุกตัวหรอกครับ
        แต่ PSU ตัวนี้ ซื้อหลายตัวแล้ว
        X2 5600+ HD3850 ยังใช้ได้เลย

Comment

http://www.pantip.com/tech/hardware/...HS2610302.html

ผมเจอคนเค้าโพสแบบนี้งงเลย แล้ว DTECH ดีมั้ยครับ เห็นราคาถูกกว่า Delux อยู่

Comment

ตามท่านวิกรละครับ

Comment

ถ้าระยะยาว เอาพวกมีแบรนด์ที่ติดตลาดดูจะดีกว่าเพราะ Delux และตัวอื่นๆที่ราคาค่อนข้างถูก เพราะตัวที่ถูกส่วนมากจ่ายไฟไม่นิ่งและจ่ายไฟไม่เต็มสเป็ค จะเป็นผลในระยะยาวต่อตัวฮาร์ดแวร์ และจะส่งผมเสียต่อการโอเวอร์คล๊อกเป็นอย่างมากเพราะจ่ายไฟมาให้ไม่นิ่ง ทำให้การโอเวอร์คล๊อกนั้นถึงจะไปได้ใกล แต่เมื่อไรที่ไฟตกลงก็ทำให้ไม่สเถียรในทันที

Comment

ถ้าถามว่า DTECH ดีใหม ผมว่าตัวถูกๆก็ไม่ใหวนะ แต่ที่ผมซื้อนะ รุ่นที่เขียน 650W ตัวถังดำ พัดผมไฟสีฟ้า ซื้อมา 950 บาทก็ดีนะครับ ไม่มีปัญหาอะไร

ประเด็นอยู่ที่ท่านจะเปลี่ยน VGA ระดับใหนเข้าไปในอนาคต ครับ ถา VGA แพงๆ ก็จะกินไปมากกว่า PSU พวกนี้จะให้ได้ครับ ถ้าคิดจะเปลี่ยนแบบนี้ ก็ซื้อแบบท่าน eXzato บอกดีกว่า ผมแนะนำ ไม่แพง ก็พวก TAGAN 480W 1900 ใช้ได้แล้วครับ ใช้กับพวก 4850 8800GT ได้ ลงทุนไปทีเดียวจบครับ

อีกอย่างในการเลือก PSU ดูที่ วัตส์อย่างเดียวไม่ได้นะครับ ต้องดูที่ AMP ด้วย บางตัว วัตส์ได้แต่ AMP ไม่ได้ เปิดมา 12 V ไม่เคยตก นิ่งตลอด แต่พอ FULL LODE เข้าไป AMP มันตก มันก็ ดับเหมือนกันครับ

AMP สำคัญมากนะครับ เรื่องไฟ ถ้า AMP มากพอ จะเปิดนานขนาดใหนหนักเท่าไรก็ได้ ถึงไฟจะจายไม่เต็ม 12 V ก็ตามครับ

ไฟใน PSU แยกเป็น 3 ชุดหลักๆ ครับ
                คือ 12 / 5 / 3.3

แต่ละตัวจะมีมีการจ่าย AMP ที่ไม่เท่ากันครับ ชุดที่ใช้มากคือ 12V ตัวนี่ บางยี้ห้อมี แยก2ชุด(เฟส) แต่ละแฟสมี AMP แยกออกจากกัน เช่น 12V 10A + 12V 10A เขีนนเลย รุ้นนี้เทพ มีไฟ 2 เฟส มันไม่ต่างกับ พวก 12V 20A นะครับ ถึงจะจ่ายไฟชุดเดียวก็ แรงเท่ากันครับ

ลองไปดูแล้วกันครับ เขียนแปะไว้ที่ ข้าง PSU เทียบในราคาที่เท่าๆกันนะครับ อย่าเอาตัวละ 900 ไปเทียบกับ 2500 นะครับ เพราะมันก็เขียนเหมือนกัน ครับ รับรองว่า กระแส AMP ที่เรามองไม่เห็นมีไม่เท่ากันครับ
                Last edited by wikorn; 23 Jul 2008, 12:57:55.

Comment

จด จด...

Comment

Originally posted by eXzato View Post
                    ถ้าระยะยาว เอาพวกมีแบรนด์ที่ติดตลาดดูจะดีกว่าเพราะ Delux และตัวอื่นๆที่ราคาค่อนข้างถูก เพราะตัวที่ถูกส่วนมากจ่ายไฟไม่นิ่งและจ่ายไฟไม่เต็มสเป็ค จะเป็นผลในระยะยาวต่อตัวฮาร์ดแวร์ และจะส่งผมเสียต่อการโอเวอร์คล๊อกเป็นอย่างมากเพราะจ่ายไฟมาให้ไม่นิ่ง ทำให้การโอเวอร์คล๊อกนั้นถึงจะไปได้ใกล แต่เมื่อไรที่ไฟตกลงก็ทำให้ไม่สเถียรในทันที
                    Originally posted by wikorn View Post
                    ถ้าถามว่า DTECH ดีใหม ผมว่าตัวถูกๆก็ไม่ใหวนะ แต่ที่ผมซื้อนะ รุ่นที่เขียน 650W ตัวถังดำ พัดผมไฟสีฟ้า ซื้อมา 950 บาทก็ดีนะครับ ไม่มีปัญหาอะไร

ประเด็นอยู่ที่ท่านจะเปลี่ยน VGA ระดับใหนเข้าไปในอนาคต ครับ ถา VGA แพงๆ ก็จะกินไปมากกว่า PSU พวกนี้จะให้ได้ครับ ถ้าคิดจะเปลี่ยนแบบนี้ ก็ซื้อแบบท่าน eXzato บอกดีกว่า ผมแนะนำ ไม่แพง ก็พวก TAGAN 480W 1900 ใช้ได้แล้วครับ ใช้กับพวก 4850 8800GT ได้ ลงทุนไปทีเดียวจบครับ

อีกอย่างในการเลือก PSU ดูที่ วัตส์อย่างเดียวไม่ได้นะครับ ต้องดูที่ AMP ด้วย บางตัว วัตส์ได้แต่ AMP ไม่ได้ เปิดมา 12 V ไม่เคยตก นิ่งตลอด แต่พอ FULL LODE เข้าไป AMP มันตก มันก็ ดับเหมือนกันครับ

AMP สำคัญมากนะครับ เรื่องไฟ ถ้า AMP มากพอ จะเปิดนานขนาดใหนหนักเท่าไรก็ได้ ถึงไฟจะจายไม่เต็ม 12 V ก็ตามครับ

ไฟใน PSU แยกเป็น 3 ชุดหลักๆ ครับ
                    คือ 12 / 5 / 3.3

แต่ละตัวจะมีมีการจ่าย AMP ที่ไม่เท่ากันครับ ชุดที่ใช้มากคือ 12V ตัวนี่ บางยี้ห้อมี แยก2ชุด(เฟส) แต่ละแฟสมี AMP แยกออกจากกัน เช่น 12V 10A + 12V 10A เขีนนเลย รุ้นนี้เทพ มีไฟ 2 เฟส มันไม่ต่างกับ พวก 12V 20A นะครับ ถึงจะจ่ายไฟชุดเดียวก็ แรงเท่ากันครับ

ลองไปดูแล้วกันครับ เขียนแปะไว้ที่ ข้าง PSU เทียบในราคาที่เท่าๆกันนะครับ อย่าเอาตัวละ 900 ไปเทียบกับ 2500 นะครับ เพราะมันก็เขียนเหมือนกัน ครับ รับรองว่า กระแส AMP ที่เรามองไม่เห็นมีไม่เท่ากันครับ
                    อ่อ ผมกำลังอยากรู้เรื่องภาคจ่ายไฟที่เกี่ยวกับแอมป์ที่ได้รับจาก PSU ด้วยนะครับท่านวิกร ว่าโดยทั่วไปจะจ่ายที่เท่าไหร่อะครับ สามารถเช็คได้รึป่าว
                    แล้ว PSU ที่จ่าย 2 เฟส ที่คุณภาพคุ้มราคามีของค่ายไหนมั่งครับ เข้าใจว่าแบรนดังส่วนใหญ่ ก็ 2 เฟสอยู่แล้ว เอาที่แอมป์เยอะ กำลังไฟไม่ตกอะครับ จะได้ไม่ถูกหลอกตอนซื้อ

Comment

งบเป็นตัวกำหนดครับ ไม่มียี้ห้อให้ให้ไฟเราเกินมากไปกว่า ตังเท่าเข้าเก็บจากเราครับ

งบเท่าไร ง่ายกว่าครับ ที่เดียว จบเลย

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                        งบเป็นตัวกำหนดครับ ไม่มียี้ห้อให้ให้ไฟเราเกินมากไปกว่า ตังเท่าเข้าเก็บจากเราครับ

งบเท่าไร ง่ายกว่าครับ ที่เดียว จบเลย
                        แล้วความเห็นส่วนตัว กับ ตัวที่ท่านวิกรชอบที่สุด ตรงกันมั้ยครับ

อยากรู้ว่าตอนนี้ท่านวิกรใช้ตัวไหนอยู่ครับตอนนี้ ถ้าไม่แพงมากพอจะซื้อได้...ก็จะเล่นครับ

คิดว่าถ้าเพิ่มการ์ดจอในอนาคต จะได้ไม่ต้องมาวุ่นวายตรงส่วนของ PSU อีกเลยครับ

Comment

ผมใช้ยี้ห้อ REALSONIC 350W ซื้อมาได้ จะ2 ปีแล้วมั้งครับ ตอนนั้นซื้อ 1100 บาท

ไปซื้อ TAGAN 480W ก็ได้ ไม่แพง 1900 บาท ง่ายดี

Comment

ขอบคุณท่านวิกร และท่าน Exato ครับ ที่แนะแนวทาง ตอนนี้เครื่องก็คล็อกไม่ได้ ใช้เดิม ๆ ไปก่อน อิอิ

Comment

ใช้ การ์ดจอดีๆ ต้องเน้นที่ psu ที่ดีๆหน่อย เกิดซื้อแบบบ้านๆมา ตอนไม่เล่น ไม่มีปัญหา พอเล่นเต็มสปีด ไฟตก ไม่พอซะงั้น เสียเงินซัฟซอน ดีไม่ดีพาตัวอื่น ลงเหวไปด่วยละเซงตาย

Comment

Working...
                              X