overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 33

Thread: ช่วยแนะนำ sound card หน่อยครับ

ta
    Guest

Default ช่วยแนะนำ sound card หน่อยครับ

คือตอนนี้ผมใช้ on board (Realtek ALC850 7.1 channel audio codec)

อยากจะลองเปลี่ยนมาใช้ sound card ดู ตั้งงบไว้ไม่เกิน 3000

อยากจะให้ช่วยแนะนำหน่อยครับว่ามีรุ่นไหนน่าเล่น แล้วเสียงจะดีขึ้นเยอะมั๊ย? (คุ้มค่ากับเงิน3000รึเปล่า)

Moderator พีคุง's Avatar
    Beneath the sky

การ์ดเสียงดีๆ ต้องได้ลำโพงดีๆด้วยนะครับ ไม่งั้นแทบไม่ต่างกับ Onboard เลย

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

ถ้า 3000 นี่หา 2ZS ครับ แจ่มแป๊ดด

OverclockZone Member Alexandrite's Avatar

On board 7.1 ผมก็ว่าไม่เลวนะครับ
    ใช้ลำโพงอะไรอยู่ล่ะครับ?

OverclockZone Member mooh's Avatar

audigy 2ZS ถ้าหาได้นะครับ เวิกเลยครับ

แล้วจะรู้ว่าต่าง หุหุ

OverclockZone Member molly's Avatar
    Molly_Bar Kaosan Rd.

ถ้างบ 3000 ลองดู Audigy2ZS ตามที่ท่าน Cesc แนะนำคับ ไม่น่าเกิน

ถ้าขยับงบอีกนิด เล่น Xi-fi ดูเลยก้อได้นะคับ

OverclockZone Member ragrave's Avatar

ซื้อพวฟ audigy ขึ้นไป
    แล้วก็เอาเงินไปซื้อลำโพงด้วยคับ

OverclockZone Member badghost's Avatar

คิดจะซื้อซาวด์การ์ดดีๆ ก็อย่างลืมเรื่องลำโพงดีๆด้วยละ เด่วซื้อมาใช้จะบอกว่าทำมั๊ยเสียงมันแค่นี้เองเหรอ (แนะนำลำโพงอย่างต่ำ 3 พัน + )

OverclockZone Member nooi's Avatar

หา Audigy2ZS ราคามือสอง 2200-2700 แล้วแต่สภาพ แตกต่างจากของเดิมเยอะ

OverclockZone Member ragrave's Avatar

ลำโพงไปดู edifier คับ ผมว่าเสียงใช้ได้เลยนะ

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

3000 x-fi ตัวเล็กมันเท่าไหร่อ่ะ3400หรือ3800 เพิ่มอีกหน่อยเอาตัวนี้ดีกว่า

OverclockZone Member mooh's Avatar

2zs น่าเล่นกว่าน่ะผมว่า

OverclockZone Member nooi's Avatar

ZS น่าสนกว่าครับ ยังไงก็มีมาตรฐาน THX รับรองคุณภาพเสียงครับ

ถามหน่อยครับ
    Guest

Default ...

แล้ว audigy 4 ดีหรือเปล่าครับ hwh 3,490

ผมว่าจะซื้อ + กับ Creative Inspire 5200

ดี

OverclockZone Member

ตามที่ท่านพีคุง บอกไว้เลยครับ ได้ soundcard ดีๆมันก็เท่านั่นหากไม่ได้ลำโพงดีๆด้วย มันเหมือนกับการให้นักบินอวกาศ มาปลูกผัก คือมันจะใช้ประโยชน์ได้ไม่เต็มที่อ่ะคับ ถ้าจะเปลี่ยน soundcard ผมแนะนำให้เปลี่ยนลำโพงก่อนจะเห็นผลกว่าครับ แล้วถ้าหากยังไม่พอใจกับเสียงที่ได้ค่อยมองหา soundcard

แต่ถ้าจะให้แนะนำ soundcard ผมขอแนะนำ X-fi ตัวเล็กสุดครับ เมื่อสัก 6 เดือนที่แล้วผมซื้อมือ 2 มาพร้อมกับ T7900 ได้ในราคา 7500 บาท(ที่thaisecondhand) และ ณ ปัจจุบันผมยังคิดมาตลอดครับว่าตั้งแต่ upgrade เปลี่ยน component ชิ้นนูนทีชิ้นนี่ที ไม่เคบรู้สึกว่าเลยเปลี่ยนชิ้นไหนแล้วรู้สึกว่าคุมเท่า X-fi มันตอบรับทุกความต้องการและสมกับราคาจริงๆคับ (แต่ต้องใช้กับลำโพง 5.1 หรือ 7.1ด้วยนะครับ)

และที่ถามว่าเปลี่ยน soundcard ด้วยงบไม่เกิน 3000 จะคุ้มรึเปล่า ขอยืนยันเลยว่าไม่คุ้มแน่ๆ
    เอา 3000 ไปซื้อลำโพงดีกว่าครับ แตกต่างกว่าแน่นอน โชคดีคับ

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

เช็คระบบเสียงก่อนซื้อลำโพงด้วยนะครับ ว่ารองรับเทคโนโลยี่ที่การ์ดเสียงแสดงผลมาหรือไม่
    -------------
    เช่นถ้าลำโพงรับระบบเสียง THX ลำโพงแสดงผลได้เช่นเดียวกัน ก็ควรจะซื้อครับ
    เจอมาเยอะนะครับ ลำโพงดีการ์ดเสียงไม่ดี การ์ดเสียงดีลำโพงไม่ดี ก็แสดงผลไม่ดี
    ผลจะแสดงออกมาตามตัวที่ต่ำ่กว่าครับ การ์ดเสียงไม่ดีก็แสดงผลไม่ดี แม้ลำโพงจะดี (ลำโพงดีช่วยได้ในเรื่องความดังครับ)
    แต่ถ้าการ์ดเสียงดี ลำโพงไม่ดี อันนี้ยิ่งแล้วใหญ่ครับ(หนักกว่าข้างบนอีกครับ)
    เลือกดีๆแล้วกันครับ...ไม่งั้น เหมือนเอามีดดาบซามูไรมาถางหญ้าครับ

OverclockZone Member layjing's Avatar
    Victory Monument

แล้ว Boston BA745 Analog 2.1 channel ใช้กับ x-fi music หรือ x-fi adio อะไรคุ้มกว่า คิดว่าจะเปลี่ยนจากเดิมใช้ SB live24bit รู้สึกไม่ค่อยแจ่ม ฟังเพลง,ดูหนัง(พอๆกับออนบอร์ดALC850) เล่นเกมส์(ดีกว่าออนบอร์ดALC850)

ta
    Guest

ตอนนี้ใช้ Altec Lansing รุ่นที่เป็น 5.1 อยู่น่ะครับ...

ซื้อมา 5000 กว่าๆได้...ไม่รู้ถือว่าดีพอรึเปล่า...

Mac Addict User tassapon's Avatar

ฝากถามด้วย - - นิดนึง

ผมใช้ JBL Creature 2 อยู่อ่ะครับ ตัวเหมือนยานอวกาศอ่ะ - -"

ถ้าจะเปลี่ยน sound card นี่ เอารุ่นอะไรดีอ่ะ งบซัก 4000 +- 1000 ขอบคุณครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks