Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ์ดจอเสียหรือป่าวครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ์ดจอเสียหรือป่าวครับ

คือผมใช้การ์ดจอ XFX 8500GT 256

ใช้มา 5 เดือน ไม่เคย Oc (เดี๋ยวมันจะแรงเกินสมองผม) ปกติทุกอย่าง

แต่แล้ว พอมาเปิดวันรุ่งขึ้น มันก็มึด

อาการ คือ หน้าจอมึดสนิท ไม่แสดงหน้าจอ ตั้งแต่การ พอส (ที่จอไฟกระพริบตลอด)

แต่เสียงออกจากเคสปกติทุกอย่าง ปิ๊บ 1 ครั้ง

จนเข้าวินโดว์ แต่พอถอดสายมาเสียบ ออนบอร์ด ทุกอย่างปกติ

เปิดดู Device Manager ปรากฏว่า ไม่มี XFX 8500GT

พอถอดฝาเปิดออกดู เอ๊ะ His มันร้อนแหะ

ผมเลยสงสัย รบกวนบอกผมที มันเป็นที่การ์ดจอ หรือสล๊อต หรืออื่นๆ

ไดร์เวอร์อาจจะเเค่ล่ม ละมั้ง
    ลองลบไดร์เวอร์ Nvidia ออก รีสตาร์ส
    เปิดมาอีกที ลงไดร์เวอร์ใหม่อีกที น่าจะใช้งานได้

Comment

^
      ^เค้าว่าจอมันมืดเลยนะครับคิดว่ามืดตั้งแต่เปิดเครื่อง

ในไบออสตั้งให้มันใช้การ์ดจอ pci-e เป็นอันดับแรกแล้วรึยังครับ

Comment

เดี๋ยวลองตามขันตอนนะครับ

จะลองตั้งการ์ดเป็นอันดับแรก แล้วลงไดร์เวอร์ใหม่

เป็นไงแล้วจะรายงานต่อนะครับ

Comment

ไม่เป็นผลครับ ตั้ง pci-e อันดับแรก

เสียบการ์ดเข้าไป ไม่มีอะไรตอบสนอง

หน้าจอกระพริบตั้งแต่เริ่ม ไบออส มึดอย่างเดียว

แต่ OnBoard ใช้ได้

ปกติเสียบเข้าไปใหม่ มันจะบอก New Hardware หรืออะไรประมาณนี้

แต่นี้ไม่เจอ อะไรเลย ช่วยบอกทีครับ

ถ้าเสีย ส่งเครมดีมั้ย

Comment

งั้นก็ จบชีวิตคับ ส่งซ่อม (ผมคิดว่างั้นนะ)

Comment

0. Check ว่าเสียบสายระหว่าง Moniter - การ์ดจอ และ สายPowerของ Moniter แน่นหรือไม่
              1. ลองถอดมาใช้ยางลบทำความสะอาดตรงแถบทองแดงดูคับ
              2. หาที่เป่าฝุ่นมาเป่าตรง Slot เสียบ
              3. ลองเปลี่ยน Slot
              4. เสียบเสร็จตอน Boot เครื่องพัดลมที่ตัวการ์ดหมุนหรือไม่
              5. >>ไม่หมุน ส่งศูนย์
              >> หมุน แต่ภาพไม่ขึ้นเหมือนเดิม ลองย้อนไป Check ข้อ 0 - 3 ใหม่
              >> Check แล้วยังไม่ขึ้น >> ส่งศูนย์

Comment

ผมตัดสินใจรื้อออกทั้งหมดทำความสะอาด

ดูดฝุ่น ฉีดสเปย์ทำความสะอาด

แล้วก็ยางลบถูๆๆๆ

แล้วประกอบกลับ โอ้ว!! ไม่น่าเชื่อ มันยังไม่ตาย

สงสัยมันว่าไม่ดูแลมัน หลังจากทำความสะอาด สงสัยมันหายโกรธ

ขอบคุณทุกๆ ท่านมากเลยนะครับ

Comment

ดีใจด้วย และแล้วเธอก็กลับมา

Comment

เหอๆ

Comment

ยินดีด้วยคับ ^^

Comment

ของผมก็ไม่รู้มันจะโกรธผมเมื่อไหร่ - -

Comment

Working...
                        X