overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 32

Thread: ไรท์แผ่นDVDเสียกันบ้างมั๊ยครับ

OverclockZone Member volf's Avatar

Default ไรท์แผ่นDVDเสียกันบ้างมั๊ยครับ

ผมซื้อ princo8X จากคอมมาร์ทมาหลอดนึง ตอนนี้ไรท์ไปแล้วทั้งหมด35แผ่น ได้21 เสียไป14
    ผมไรท์ที่ 8Xครับ ลอง4Xดูแล้วก็เสียอยู่ดีเลยไรท์8Xดีกว่า
    ตัวไดรฟ์ใช้ ASUS LightScribe SATA อัพ firmware แล้ว

เมื่อกี๊ไรท์เสีย3แผ่นติดเลยทนไม่ไหว ขอโพสท์ถามความคิดเห็นหน่อยครับ เสียเยอะขนาดนี้มันปกติมั๊ย ถ้าไม่ปกติแล้วมันเป็นที่อะไรต้องแก้ไขตรงไหนครับ ขอบคุณครับ

--------------------------------------

เอาไดรฟ์ไปเคลมมาแล้วครับ สรุปไดรฟ์เสีย ไม่เกี่ยวอะไรกับแผ่น princo เลยครับ
    Last edited by volf; 31 Aug 2008 at 21:23:20.

OverclockZone Member

driveคุณปกติ แต่แผ่นเนี่ยสิไม่ปกติ ปรินโก้เป็นยี่ห้อที่ไม่สมควรใช้เลยครับในความคิดของผม เคยซ์้อมา50แผ่นเสียหมดทุกแผ่น พอซ์้อยี่ห้ออื่นใช้ดีไม่มีปัญหาครับ

CD ลอกง่าย
    DVD ไร้ท์เน่า

ยังไม่เลิกคบยี่ห้อนี้อีกหรอ ใครว่าดี เก็บนาน ผมคนนึงอะ ให้ฟรีก็ไม่เอา เพราะเอามาก็ใช้ได้ไม่นาน เสียเวลาไรท์ ซื้อแผ่นที่ราคาแพงกว่าหน่อย แต่คุณภาพดีกว่า มีเยอะแยะ

ผมไม่เคยเสียนะครับ นอกจากตัวผมทำมันเสียเอง

princo นี่แหละคับ

เก็บเผ่นไว้ 6-7 ปีแล้ว เอามาเปิดก็ปกติ นะครับ

ใช้จน dvd-rw เสียไปซะก่อนแว้ว

OverclockZone Member toi_125's Avatar

ผมเคยซื้อมาไรท์หนัง แร้วเสีย30 ได้20 ไรท์ความเร็วที่4X แร้วมาคิดดูว่าสาเหตุเกินจากอารัยในเมื่อไรท์ที่ความเร็วต่ำ เช็ดดูว่าเป็นที่DVD-RW มันมีปัญหา

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

princo8X DVD ผม การ์ตูน ทั้งนั้น 5-6หลอดแล้ว ยังไม่เคยไลท์เสีย แต่เก็บแล้วเบริน์อิมเมต ยากหน่อยแค่นั้นเอง

OverclockZone Member greatmazinga's Avatar
    พระราม 2 สุขสวัสดิ์ ทุ่งครุ

princo มี 2 เกรดครับ

ที่ท่านซื้อมา อาจเป็นเกรดห่วยสุดๆ

ผมไร้ท์มาเกือบ 20 หลอดแล้ว ไร้ท์เสียไม่เกิน 10 แผ่นครับ

ส่วนใหญ่ที่เสีย เกิดจากโปรแกรมไร้ท์ ตัวเครื่อง แล้วก็ OS ของท่านเอง

OverclockZone Member volf's Avatar

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ เมื่อกี๊ไปยืมแผ่นKONCOพี่มา5แผ่นครับ กำลังลองไรท์อยู่

ผมก็เคยเสีย 4-5 แผ่นสุดท้ายสงสัยตัว dvd rw เลยไปเชคดูปรากฏว่าเสียจริงๆไม่ได้เป็นที่แผ่น เลยเครมสะเลย อิ อิ

ไรท์ไป 4 ได้ 2 เสีย 2 ครับทีนี้ สรุปเป็นที่ไดรฟ์ เอาไปเคลม จบ ปิดกระทู้ ขอบคุณทุกคนครับ

OverclockZone Member arito's Avatar

Princo is bad!!!

จะเล่น dvd กะ asus เลิกมอง princo ได้เลยคับ
    มันคบกับยี่ห้ออื่นๆ smartbuy ผมแนะนำ ไรท์มา หลาย10หลอด เจอเสีย(แบบว่าไรท์เสียเอง) ไม่ถึง5แผ่นด้วยซ้ำ
    ราคาก็น่าพอใจ ไม่เกิน 350 คับ (สีส้มนะ)

เข้ามาฟัง
    สงสัยเหมือนกันว่าจะใช้แผ่นยี่ห้ออะไรดี แล้วส่วนมากใช้แผ่นความเร็วเท่าไรกันอะ
    และพอจะอธิบายformat ว่าDVD+R,DVD-R,DVD+RW,DVD-RAMมันคืออะไร

OverclockZone Member linglom's Avatar

Princo ไรท์ได้แต่มันอยู่ได้ไม่นานน่ะของผม
    เก็บใส่กล่องใส่ตู้ไม่ถูกแสง ผ่านไปปีเอามาเปิดดูข้อมูลหาย!!!
    ตอนนี้เลยมาใช้ Verbatim แทน...

OverclockZone Member arito's Avatar

Quote Originally Posted by COM23 View Post
    เข้ามาฟัง
    สงสัยเหมือนกันว่าจะใช้แผ่นยี่ห้ออะไรดี แล้วส่วนมากใช้แผ่นความเร็วเท่าไรกันอะ
    และพอจะอธิบายformat ว่าDVD+R,DVD-R,DVD+RW,DVD-RAMมันคืออะไร
    แผ่นยี่ห้ออะไรดีนั้นอยู่ที่ความเชื่อและเครื่อง dvd ไรท์แล้วละ
    เพราะบางแผ่น บางยี่ห้อก็ไม่ถูกกะเครื่องบางเครื่อง

ความเร็วในการไรท์หรอ สูงสุด 8x ก็พอคับสำหรับ dvd มากไปก็เท่านั้นเสี่ยงต่อแผ่นเสีย

DVD+R = ไรท์เพิ่มได้
    DVD-R = ไรท์แล้วจบแล้วจบเลย
    DVD+RW = ไรท์เพิ่มได้ แถมยังลบแล้วเขียนใหม่ได้อีก
    DVD-RAM = ไม่รู้ไม่เคยใช้

OverclockZone Member Takumigrit's Avatar

เพิ่มเติม DVD-RAM = มันสามารถเขียนหรือลบข้อมูลแบบ Random ได้ เหมือนๆกับฮาร์ดดิส อ่าน เปิด แก้ไข เซฟ ได้เลย

OverclockZone Member boomer1983's Avatar
    สุรินทร์,ชัยภูมิ Line : vasagimji Tel : 089-423-7424

ผมก็ใช้ princo ครับแบบว่าใช้มานานแล้วด้วยครับก็มีแผ่นเสียบ้างแต่น้อยเบิร์น50แผ่นเสีย2-3แผ่นส่วนใหญ่เสียเวลาเบิร์นที่ความเร็วสูงๆครับ อ้อ...ผมใช้เครื่องไรท์ Lite-On นะครับรู้สึกว่าทนสุดละมีเครื่องรุ่นแรกอยู่ตัวนึงใช้มาจนทุกวันนี้ยังไม่เสียเลยครับ(แต่รู้สึกว่าเครื่องรุ่นใหม่ๆไม่ทนเท่ารุ่นเก่าแฮะ)นาๆจิตตังครับ ต้องลองไปเรื่อยๆจนกว่าจะเจออันที่ถูกใจครับ

OverclockZone Member palonama's Avatar

ผมใช้นะ เสียมากหน่อยก็สิบเปอร์เซ็นต์ ตอนนี้เลยนอกใจไปใช้ RItek ราคาแพงกว่าบาทต่อแผ่น แต่คุ้มคับ

OverclockZone Member -SaMmY-'s Avatar

ใช้mitsu5หลอดแล้วมั้ง ยังไม่เสียซักแผ่น
    เคยใช้CD princo เข็ดแล้ว
    คิดดูแล้วไม่คุ้ม ถ้าเกิดเจอของเสีย
    เสียทั้งเงินค่าแผ่น เวลา ข้อมูล

OverclockZone Member sonsona's Avatar

ผมว่า dvd asus รุ่นนี้มีปัญหานะ ถ้าไม่อัพเกรดอ่ะ

Quote Originally Posted by arito View Post
    แผ่นยี่ห้ออะไรดีนั้นอยู่ที่ความเชื่อและเครื่อง dvd ไรท์แล้วละ
    เพราะบางแผ่น บางยี่ห้อก็ไม่ถูกกะเครื่องบางเครื่อง

ความเร็วในการไรท์หรอ สูงสุด 8x ก็พอคับสำหรับ dvd มากไปก็เท่านั้นเสี่ยงต่อแผ่นเสีย

DVD+R = ไรท์เพิ่มได้
    DVD-R = ไรท์แล้วจบแล้วจบเลย
    DVD+RW = ไรท์เพิ่มได้ แถมยังลบแล้วเขียนใหม่ได้อีก
    DVD-RAM = ไม่รู้ไม่เคยใช้
    Quote Originally Posted by Takumigrit View Post
    เพิ่มเติม DVD-RAM = มันสามารถเขียนหรือลบข้อมูลแบบ Random ได้ เหมือนๆกับฮาร์ดดิส อ่าน เปิด แก้ไข เซฟ ได้เลย
    ขอบคุณทุกท่านครับเข้าใจกระจ่างแจ้งเลย
    ขอบคุณครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks